ผู้เขียน หัวข้อ: -- มีใครใส่ถุงมือขับรถบ้าง --  (อ่าน 10218 ครั้ง)

ออนไลน์ AboveGod

• Hero Member
-- มีใครใส่ถุงมือขับรถบ้าง --
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 20:58:38 »
จับพวงมาลัยถนัดขึ้นไหม มีข้อดียังไงบ้าง เห็นรถแข่งก็ใส่กัน

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: -- มีใครใส่ถุงมือขับรถบ้าง --
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 21:12:00 »
ใส่แล้วร้อนมือแปลกๆครับ​ 😂
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mxmx

• Sr. Member
Re: -- มีใครใส่ถุงมือขับรถบ้าง --
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 21:18:18 »
ใส่คับ บ้างคันเหงื่อออกเต็มมือแฉะ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 21:44:49 »
ถ้าขับแบบปรกติคงไม่ใส่ครับ แต่ถ้าให้แข่งก็จะใส่ 555

ออฟไลน์ Beats

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 21:49:52 »
ถ้าขับรถตอนฤดูหนาวผมใส่ครับ เพราะพวงมาลัยมันเย็นเจี๊ยบ จับแล้วมือแข็ง นิ้วชา เหมือนให้มานั่งกำของที่ออกมาจากตู้แช่แข็ง ต่อให้เปิดฮีตเตอร์ก็ตาม พวงมาลัยมันเป็นของแข็ง มันเลยไม่อุ่นได้เหมือนอากาศภายในรถ

ส่วนในหนังเรื่องนี้ เท่าที่จำได้ อากาศมันไม่ได้หนาวจัด แค่หนาวนิดเดียว ถ้าเป็นฝรั่งที่ไม่ใช่คนขึ้หนาว ขับธรรมดาไม่ใส่ถุงมือ ก็คงแค่เย็นมือนิดๆ ไม่ใส่ก็ได้ แต่ถ้าต้องการ performance ความฉับไวของกล้ามเนื้อ มืออุ่นๆมันย่อมทำได้ดีกว่า ก็เลยใส่ครับ 

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 23:52:54 »
ตอนไปเที่ยวเหนือ หน้าหนาว ผมใส่ตั้งแต่นครสวรรค์เลยครับ เย็นแล้วมือมันแข็ง แต่ผมใส่ถุงมือตัดอ้อยธรรมดานะครับ ไม่ใช่ถุงมือซิ่ง
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 01:13:32 »
ผมเคยลองใส่ถุงมือมอไซ alpinestars แต่มันลื่นๆ ต้องเป็นถุงมือขับรถโดยเฉพราะถึงจะดี

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 06:51:58 »
ถ้ากลัวเรื่องเหงื่อออกมือเยอะ ลองหาพวงมาลัยที่เป็น alcantara ใช้ดูครับ ผมก็ใช้แบบ alcantara อยู่ก็ทนทานดีอยู่เหมือนกันครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ zipp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 11:37:46 »
ใช้ถุงมือกอล์ฟ แทนได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 14:34:44 »
ใส่ครับ... 
ผมบังเอิญเคยขับรถไปทางเหนือโดยมีถุงมือกอล์ฟในรถ อากาศหนาวลองหยิบมาใส่ เออ..อุ่นสบาย และจับพวงมาลัยกระชับทั้งๆที่พวงมาลัยเป็นหนัง

หลายปีผ่านไป ได้ถุงมือจักรยานแบบเต็มนิ้วมาใช้ ลองมาจับพวงมาลัยหนังเจาะรู เพราะหวงของไม่อยากให้พวงมาลัยเยินเร็ว ก็พบว่ามันดีกระชับกว่ามือเปล่าจับพวงมาลัย

ทุกวันนี้ ถุงมือจักรยานเต็มนิ้วเลยอยู่ในรถตลอด อยากหยิบมาใส่ก็ใส่ขี้เกียจก็วางไว้
มันไม่ใช่ถุงมือรถแข่ง แต่มันก็บางเบาใส่สบาย
เหงื่อไม่ติดมือ สบายมือครับ

เพื่อนๆเห็นก็ขำๆ หาว่าบ้า
แต่ผมว่าสบายมือ และอาจจะช่วงยืดอายุหนังและป้องกันสีตะเข็บพวงมาลัยหมอง

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 14:47:41 »
ผมมีอยู่ 2-3 คู่เป็นถุงมือขับรถโดยเฉพาะครับทั้งแบบหนัง nappa กับแบบเรซซิ่งหนังกลับ อากาศแบบในไทยผมว่าไม่จำเป็นต้องใช้ครับแต่ถ้าถุงมือขับรถโดยเฉพาะจะระบายอากาศได้ดีไม่มีเหงื่อ จะใช้ประโยชน์ได้จริงก็ตอนขับรถเมืองหนาวหรือรถที่ใช้พวงมาลัยไม้หรือไวนิล ถ้าจะเอากระชับก็ต้องหาถุงมือแข่งครับ ซึ่งระบายสู้ถุงมือหนังไม่ได้แต่ใช้งานได้ดีถ้าไปขับในแทร็กอะไรทำนองนี้ มีประโยชน์อีกอย่างคือถุงมือขับรถจะช่วยให้พวงมาลัยเราดูไม่เก่าเร็วครับ สมัยก่อนเคยขับในแทร็กวันนึงเต็มๆโดยไม่ใส่ถุงมือ พวกมาลัยจากสีด้านๆกลายเป็นเงาๆดูเก่าลงทันทีเพราะเหงื่อออกตลอดและมากกว่าขับรถปกติ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 23:04:20 »
เห็นแต่ Taxi ชอบใส่กัน สมัยก่อน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 08:44:22 »
อยากได้ซักคู่นึงครับ  :-[ :-* ??? 8)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 10:01:26 »
ใส่ครับ ผมใส่มานานแล้ว เพราะเหตุผลว่า ตัวผมเองเป็นคนมีเหงื่อมือ และด้วยความที่พวงมาลัยเป็น alcantara พอเหงื่อมือออก มันจะลื่น เหนียวมือ และ เหนียวพวงมาลัย

ผมใช้ Sparco KG5 สีน้ำเงิน ครับ (ไม่ FIA)

ออฟไลน์ civic666

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 08:20:44 »
ถ้าจะใส่ อย่าเอาของมอเตอร์ไซค์มาใส่ครับ ส่วนมากจะมีการ์ดที่สันหมัด ด้านล่างจะมีการ์ดเพื่อให้ลื่นเวลาไถกับถนน ใช้ถุงมือกอล์ฟหรือเฉพาะทางดีกว่าครับ แต่การขับปกติทั่วไป ผมว่าไม่จำเป็นแต่ถ้าเราขับเร็วกว่าปกติ เร่งรีบ เราต้องการความแม่นยำ ใส่ก็ดีกว่าเพราะเวลาขับเร็วเหงื่อจะออกเยอะขึ้น พวงมาลัยจะลื่น พวกหัวเกียร์ธรรมดาแต่งก็จะลื่นครับ