ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีทำรถบ้าน ๆ ให้นุ่ม แน่น ฯ ขึ้นบ้างมั้ยครับ ?  (อ่าน 20204 ครั้ง)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สวัสดีครับ
รบกวนสอบถามแนวทางทำรถบ้าน ๆ อย่าง ertiga / expander  ฯ
ให้นุ่ม แน่น ฯ  ขึ้นบ้างครับ ไม่เน้นแรง

เช่น  damp  เปลี่ยนโช๊ค ยาง ฯลฯ (รุ่นไหนอย่างไรบ้าง?)

ขอบคุณครับ  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 17:46:05 โดย @ Krishna @ »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: มีวิธีทำรถบ้าน ๆ ให้นุ่ม แน่น ฯ ขึ้นบ้างมั้ยครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 14:05:56 »
ถุงลม เป็นทางเลือกครับ

ออฟไลน์ akewizard

Re: มีวิธีทำรถบ้าน ๆ ให้นุ่ม แน่น ฯ ขึ้นบ้างมั้ยครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 14:07:11 »
หลักๆก็เปลี่ยนโช้ค หรือจะเปลี่ยนสปริงที่เข้าคู่กับชุดโช้คหรือชุดสตรัทไปด้วยเลยก็ได้ครับ
ต่อมาก็ดูที่ยาง เลือกแนวนุ่มเงียบเกรดดีๆหน่อยและแก้มยางอย่าบางมากก็น่าจะใช้ได้

แต่ที่ผมสังเกตุ รถญี่ปุ่นส่วนมากจะออกแบบให้มีน้ำหนักเบาเพื่อให้เหมาะกับเครื่อง NA ที่ไม่ได้แรงมากมายอะไรนัก
เวลาเปลี่ยนสตรัทหรือโช้คหนืดๆส่วนใหญ่จะออกไปทางแข็งๆกระดานๆ มากกว่าจะมาแนวนุ่มหนึบ

ต่างจากพวกรถอเมริกันและยุโรปที่โครงสร้างแข็งแรงและมีน้ำหนักกดทับในประมาณหนึ่ง เลยให้ความรู้สึกนุ่มหนึบได้ดีกว่า

มีอีกวิธีที่ทำให้รู้สึกนุ่มหนึบคือไปทำเบาะนั่งใหม่  และอย่าทิ้งของที่ทำให้มีเสียงสั่นๆไว้ในรถ
อันนี้ไม่ได้กวนนะครับ แต่วิธีนี้ก็ช่วยได้เหมือนกัน......

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 14:08:08 »
แดมป์ครับ แต่ต้องทำพื้นรถและประตูทั้งคัน เงียบขึ้นเยอะ + นน มากขึ้นหน่อย ทำให้รู้สึกนุ่มแน่นขึ้น
อีกส่วนก็ยาง พวกยางรถป้ายแดงยังใหม่ๆก็ทนใช้ไปก่อน สักปีนึงค่อยไปหายางนุ่มเงียบเกรดสูงขึ้นมาใส่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ icedza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 14:39:17 »
ผมขอถามด้วยคน ผมออก civic 1.8 EL MC มาเดือนที่แล้ว
สอบถาม (มีความรู้น้อยมากก)
1.อยากเปลี่ยนโช้คใหม่ เน้นนิ่มๆฟิลเดิม แต่มั่นใจเวลาขับเร็ว แต่ขับเร็วไม่บ่อย เนื่องจากเคยลองขับเร็วแล้วเหวอไปรอบนึง 130 มันไม่มันใจ เลือกโช้ครุ่นไหนดีครับ
2.แนะนำยางเงียบหน่อยครับ เสียงเข้ารถดังมากเวอ (ขอลองเปลี่ยนยางเงียบก่อนถ้าไม่ดีขึ้นจะไปแดมป์)
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 16:44:19 »
ผมขอถามด้วยคน ผมออก civic 1.8 EL MC มาเดือนที่แล้ว
1.อยากเปลี่ยนโช้คใหม่ เน้นนิ่มๆฟิลเดิม แต่มั่นใจเวลาขับเร็ว แต่ขับเร็วไม่บ่อย เนื่องจากเคยลองขับเร็วแล้วเหวอไปรอบนึง 130 มันไม่มันใจ เลือกโช้ครุ่นไหนดีครับ
2.แนะนำยางเงียบหน่อยครับ เสียงเข้ารถดังมากเวอ (ขอลองเปลี่ยนยางเงียบก่อนถ้าไม่ดีขึ้นจะไปแดมป์)
ขอบคุณครับ

1. ของแต่ง ยังไงก็กระด้างขึ้น ยิ่งถ้าใส่สตรัทปรับเกลียวด้วย ยังไงก็ไม่นุ่มเท่าเดิมแน่

ถ้าต้องการให้แข็งขึ้นไม่มาก ก็มีอยู่ 2 ตัวคือ KYB New SR หรือ Tein Endurance ครับ

2. Michelin Primacy 4 / Bridgeston T005a / Toyo C1S / Yokohama Advan DB

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 17:14:36 »
ซื้อรถมารึยังครับ
ถ้ากำลังจะซื้อ แล้วมีงบแต่ง 100,000
ให้เอาเงินแสนไปทบเพื่อซื้อรถที่segment สูงขึ้น

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 17:46:44 »
ถ้ากำลังจะซื้อ แล้วมีงบแต่ง 100,000
ให้เอาเงินแสนไปทบเพื่อซื้อรถที่segment สูงขึ้น

ยังครับ แค่อยากรู้ว่า มีวิธีอย่างไรบ้างครับผม  8)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 18:23:48 »
ส่วนใหญ่ก็ Damp แล้วก็เปลี่ยนยางดีๆครับ แต่ขึ้นกับว่ายางติดรถเป็นรุ่นไหนด้วย อย่าง Camry ใหม่นี่ให้ T005A ติดรถมาอยู่แล้ว ไม่ต้องเปลี่ยนครับอันนั้นนุ่มเงียบท็อปของแบรนด์ละ

อีกกรณีนึงคือลดขนาดล้อแม็กครับ อันนี้ต้องเปลี่ยนยางไปด้วยในตัว ดูดีๆครับว่าในบรรดารถจากโรงงานมีล้อรุ่นที่ขนาดเล็กลงเป็นตัวเลือกมั้ย เช่น Camry 2.5G ล้อ 18 ก็หาขนาดล้อและยางของ 2.0G ล้อ 16 หรือ Hybrid ล้อ 17 มาเทียบ

โช้คกับสปริงนี่ผมจะไม่แตะ ส่วนตัวคิดว่ามีโอกาสจบในแบบที่พอใจได้ยากเกินไป

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 19:05:18 »
โช้ค กับ ยางครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 19:30:35 »
โช้คเนี่ย เปลี่ยนแล้ว ไม่ค่อยนุ่มกว่าเดิมนะครับ เกือบทั้งหมด กระด้างกว่าเดิม แต่เกาะถนนดีขึ้น

เรื่องเก็บเสียง ต้องไปดูว่า มันดังจากจุดไหน

ดังจากยาง ก็เปลี่ยนยาง
ดังจากพื้นถนน ก็ damp พื้น
ดังจากเสียงลม .. ทำใจ ครับ เพราะไป damp พื้น มันก็ไม่ช่วยอะไรไง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 20:44:55 »
ลมจบกว่าโช้คสปริงครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 23:04:30 »
จากประสบการณ์ ทั้งแดมป์ ทั้งเปลี่ยนโชค ไม่จบ

แต่ถ้าต้องอยู่กับรถคันเดิม ดีที่สุดคือ การเพิ่ม series ยางให้สูงขึ้นเบอร์นึง นุ่มขึ้นเยอะ

ถ้ารถเก่าก็เปลี่ยนโชค เดิมโรงงาน เช็คบุชยาง ช่วงล่างต่างๆ

แต่วิธีดีที่สุดคือ เก็บตังค์เปลี่ยนจุกจิก ไปเปลี่ยนรถดีกว่า
จะไปทนอยู่กับ พฐ รถที่ไม่ได้ออกแบบมาทำไม
พฐ รถมันได้แค่นั้น ทำไปเหมือน wanna be ซื้อรถeco อยากให้นุ่มเหมอืน d seg มันไม่ได้
เปลี่ยนเป็นรถที่ พฐ ออกแบบมาแบบนั้น ปวดหัวน้อยกว่า

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2019, 07:48:24 »
100,000 เอาไปซื้อรถอะไรที่ segment สูงกว่านี้ ได้บ้างครับ โดยที่ความต้องการใช้งานคือ 7 ที่นั่งเหมือนเดิมนะครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2019, 08:18:58 »
รถ Suzuki ตอนนี้ที่ผมทำไป
- แดมป์ พื้น ประตู ก็แน่นขึ้นมมระดับนึงแล้วครับ พวกเสียงปิดเปิดประตู
- ใช้ยางนุ่มเงียบ เติมลม หน้า 34 หลัง 32
ตอนนี้เสียงลมดังกว่ายางละครับ ยางขอบประตูเริ่มเสื่อม (มีรอยฝุ่นดำๆ ลอดเข้ามา)

ยังเหลือ อาการโคลงเล็กๆ กับสปริงเด้งๆ ให้น่ารำคาญ step ต่อไป
- เปลี่ยนโช๊ค Kayaba new SR+สรปิงเดิม หรือ Tein ที่เค้าว่าไม่กระด้างเหมือนสตรัททั่วๆไป
- แดมป์ซุ้มล้อ

หลักๆก็น่าจะมีประมาณนี้แหละครับ สุดแล้วจริงๆ รถมันเบาอ่ะ
ทำนุ่มไปเดี๋ยวพอนั่งกันเต็ม 4 5 คนก็หยวบอีก

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2019, 12:41:33 »
นุ่ม แน่น. น่าจะเริ่มจากโครงสร้างตัวรถก่อน.

รถญี่ปุ่นบ้านๆ ไม่ค่อยเจออารมณ์นั่นเท่าไร. หากเคยขับยุโรปมา

ผมว่าน่าจะเริ่มจากทำช่วงล่าง และเปลี่ยนยาง ส่วนสุนทรีหรือไม่ ต้องดูว่าอยากได้แค่ไหน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2019, 12:52:32 »
ตามนี้ครับ เก็บเงินนั้นไว้ซื้อรถรุ่นอื่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 06:55:33 »
งบแสนมันอัพรุ่นรถไม่น่าจะพอนะครับ โดยเฉพาะโจทย์7ที่นั่ง ถ้าใส่โช้คกับยางก็ราวๆ60000 น่าจบครับ
Tein endurapro plus(ไม่แน่ใจว่ามีหรือเปล่า รถรุ่นนี้)kayaba new sr แล้วก็ล้อดีหน่อยเบาๆซักชุด ยางดีๆนุ่มๆ เติมลมแข็งหน่อย น่าจะไหวครับ ยางแต่ละรุ่นต้องหาลมที่พอดีกับรถและความรู้สึกที่เราชอบครับ
รถผมaccord g9 ล้อ18 พอเปลี่ยนจากpilot 3เป็น4 เติมลม36-38 (จากสเปค33) มันยังกระแทกและย้วย
พอเติม40 แฟนผมซึ่งไม่รู้อะไรเรื่องรถนอกจากเติมน้ำมันบอกว่าไปทำอะไรมา รถนิ่มขึ้น นั่งสบายขึ้น

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 07:33:24 »
เคยใช้ avanza โฉมแรก เปลี่ยนโช้ค+สปริง แดมป์ทั้งคันเหลือแค่หลังคา เพราะรถเดิมเด้งมาก เคยเอาทรายใส่ถังสีใหญ่ 2ถังมาวางท้ายรถ มันก็ไม่ได้อย่างที่คิดครับ ผมว่า ertiga น่าจะดีกว่าพอควรเลยนะ ถ้าพอรับได้ก็ไม่ต้องคิดปรับช่วงล่าง แล้วเอาเงินไว้เติมน้ำมันดีที่สุดครับ 😁
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
ขอบคุณครับ

1. ของแต่ง ยังไงก็กระด้างขึ้น ยิ่งถ้าใส่สตรัทปรับเกลียวด้วย ยังไงก็ไม่นุ่มเท่าเดิมแน่

ถ้าต้องการให้แข็งขึ้นไม่มาก ก็มีอยู่ 2 ตัวคือ KYB New SR หรือ Tein Endurance ครับ

2. Michelin Primacy 4 / Bridgeston T005a / Toyo C1S / Yokohama Advan DB

น่าสนใจ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT