ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นหน่อยครับ...เกี่ยวกับรถ E-Class หน่อยครับ?  (อ่าน 5375 ครั้ง)

ออฟไลน์ title

• Jr. Member
  • **
หลายท่านอาจจำผมได้เรื่องตอนที่ผมสนใจใน BMW 7 Series ตอนนี้ผมเปลี่ยนใจแล้ว โดยตัดสินใจว่าจะเลือกตัว
5 Series F10 แทน โดยเล็งเจ้า 523i CKD แทนด้วยอุปกรณ์เทคโนโลยีที่ copy มาจาก 7 Series เกือบทั้งหมด โดยขอดูรายละเอียดสักระยะ...

แต่ที่ยังพิจารณาและสงสัยอยู่ คือ เจ้า E-Class ที่ยังไม่ค่อยแน่ใจในเรื่องความคุ้มค่าระหว่าง
E250 CGI Avant. แบบ CKD และ แบบ CBU ที่มีตัวชุดแต่งเล็กๆน้อยๆแบบ sport + DVD Navigator ซึ่งต้องเพิ่มเงินราวๆ 9 แสน
ทำให้พิจารณาในภาพรวมของรถ ผม OK ในตัวหลังมากกว่า แต่ยังติดสงสัยว่า skirt รอบคันที่เพิ่มมามันจะมีผลต่ออะไรบ้างที่ควรกังวล
และเจ้า DVD Navigator นี่มันจะจำเป็นหรือไม่ หากมองในอนาคตที่จะมีการติดตั้งมาเป็น standard กับรถ หากมองเรื่องเทคโนโลยีในอนาคต
หากมีการปล่อยขายต่อ... อีกทั้งเรื่องประสิทธิภาพรถมันจะด้อยลงยังไงบ้างครับ? อยากให้ช่วยวิเคราะห์ให้ผมที่ แต่ที่แน่ๆมันคงได้ตรงความเท่ห์ไม่น้อย
แต่ผมอยากได้แบบคุ้มค่าจริงๆเพราะค่าตัวมัน diff กันเกือบล้าน...

รบกวนช่วยด้วยนะครับ

*** คุณ JIMMY ผมเห็นว่าทาง Volvo ในไทยได้ update ตัว S60 มา ผมดูแล้วน่าสนใจเหมือนกัน ไม่ทราบว่าคุณ JIMMY มีข้อมูลเจ้าตัวนี้หรือไม่ครับ?
2.0T 210 แรงม้าโดยประมาณที่พอจะจำได้ แล้วตัว XC60 นี่ถ้าเลือกอุปกรณ์เสริมตัว Navigator นี่เขาจะฝั่งมาให้บน console กลางหรือแค่ติดตั้งเพิ่มบนแผง
console เหมือนเจ้าตัว S80 ครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 08:37:08 โดย title »

• **
Re: สอบถามความเห็นหน่อยครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 18:20:05 »
Volvo xc60 นี่ตกลงแล้วปลายปีน่าลุ้นเรื่องราคาที่ลดลงเกือบครึ่งล้านนี่จริงไหมครับ?

และอุปกรณ์เทคโนโลยี เห็นได้ยินมาว่าอาจจะได้ลุ้นตัวครบเครื่องแบบทางยุโรปเช่น DVD Navigator ติดมา
บนconsole แทนการปล่อยว่างไว้เฉยๆ นี่จริงรึเปล่าครับ?

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามความเห็นหน่อยครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 19:53:01 »
ช่วยสรุปเนื้อหากระทู้ลงในหัวข้อด้วยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 22:21:40 »
ขอความกรุณาคุณ title ช่วยตั้งกระทู้ โดยมีเนื้อหากระทู้ อยู่ในหัวข้อนิดนึงด้วยนะครับ
เรามีกฎอยู่ เพื่ออำนวยความสะดวกแค่คุณผู้อ่านท่านอื่นๆ ครับ

BMW  523i ใหม่ อยู่ในคิว ที่จะต้องลงใน First Impression ปลายเดือนนี้ครับ
ขอยังไม่บอกกำหนดการแน่นอน

S60 ใหม่ เจอกัน น่าจะราวๆ เดือนกันยายน เป็นอย่างเร็วที่สุดครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
ตอบในส่วนของ E-Class

ในส่วนนี้ถามว่าคุ้มไหม ถ้าคุณถามผม ผมตอบได้เลยว่าไม่ครับ
ผมไม่แน่ใจนะครับว่าในส่วนของระบบมันจะมีอะไรบ้าง? ถ้ามีลิดรายการมาให้จะดีมากเลย
ถ้าแค่ระบบนำทางผ่านดาวเทียม DVD อาจจะมีกล้องมองหลังด้วย ถ้าแค่นี้ไม่คุ้มเลยแม้แต่นิดเดียว
ส่วนชุดแต่งนั้น ถ้าแค่สเกิตรอบคัน แค่นี้ก็ไม่คุ้มอีกเช่นกัน
นี่ราคาของ MB Thailand เลยหรือเปล่าครับ?

E300 Avant. ประกอบใน 5 ล้าน ทอน 100 บาท มีระบบนำทางให้ครับ
ส่วนการขายต่อนั้น ผมคิดว่ามันคงช่วยให้ราคาดีขึ้นได้ไม่มาก กับสิ่งที่เสียไปครับ

สุดท้ายนี้ คุ้มไม่คุ้มมันอยู่ที่คุณนั่นแหล่ะครับ ถ้าคุณได้มันมาแล้วสบายใจแล้วแฮปปี้ก็เอามาเลยครับ

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 17:30:41 »
ขอความกรุณาคุณ title ช่วยตั้งกระทู้ โดยมีเนื้อหากระทู้ อยู่ในหัวข้อนิดนึงด้วยนะครับ
เรามีกฎอยู่ เพื่ออำนวยความสะดวกแค่คุณผู้อ่านท่านอื่นๆ ครับ

BMW  523i ใหม่ อยู่ในคิว ที่จะต้องลงใน First Impression ปลายเดือนนี้ครับ

S60 ใหม่ เจอกัน น่าจะราวๆ เดือนกันยายน เป็นอย่างเร็วที่สุดครับ

พี่จิมครับ เห็นหนังสือเกี่ยวกับรถยนตร์ฉบับหนึ่ง ลงว่า ราคาแรงกว่า S80 อีกหรอครับ ?
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

• **
ตอบในส่วนของ E-Class

ในส่วนนี้ถามว่าคุ้มไหม ถ้าคุณถามผม ผมตอบได้เลยว่าไม่ครับ
ผมไม่แน่ใจนะครับว่าในส่วนของระบบมันจะมีอะไรบ้าง? ถ้ามีลิดรายการมาให้จะดีมากเลย
ถ้าแค่ระบบนำทางผ่านดาวเทียม DVD อาจจะมีกล้องมองหลังด้วย ถ้าแค่นี้ไม่คุ้มเลยแม้แต่นิดเดียว
ส่วนชุดแต่งนั้น ถ้าแค่สเกิตรอบคัน แค่นี้ก็ไม่คุ้มอีกเช่นกัน
นี่ราคาของ MB Thailand เลยหรือเปล่าครับ?

E300 Avant. ประกอบใน 5 ล้าน ทอน 100 บาท มีระบบนำทางให้ครับ
ส่วนการขายต่อนั้น ผมคิดว่ามันคงช่วยให้ราคาดีขึ้นได้ไม่มาก กับสิ่งที่เสียไปครับ

สุดท้ายนี้ คุ้มไม่คุ้มมันอยู่ที่คุณนั่นแหล่ะครับ ถ้าคุณได้มันมาแล้วสบายใจแล้วแฮปปี้ก็เอามาเลยครับ

ผมเองก็คิดเช่นเดียวกับคุณครับ เพราะรายการมันเหมือนกันมาก ครั้นจะเลือกตัว E300 มันก็จะเป็นเครื่อง blocg เก่า
ผมอยากลองตัว CGI ตัวใหม่ แต่หากจะเลือกแค่ ตัวที่ผมได้เล่าให้ฟังมาก็กลัวว่าจะไม่คุ้ม ส่วนรายละเอียดนั้นแทบไม่ต่างกันเลยครับ
ส่วนที่ต่างจะมีแค่ DVD +Navigator, หลังคา Panoramic Sunroof, ชุดแต่ง sport AMG ในส่วน skirt รอบคันรถและชุดแป้นคันเร่งและเบรก
และท่อไอเสียแบบ sport 2 ท่อ มีมาเท่านั้นครับ โดยเป็นรถ CBU ราคาประมาณ 5.169 ล้าน ผมดูแล้วเสียดายแต่ก็ชอบนะครับ
แต่สงสัยว่า skirt ที่เพิ่มขึ้นมามันมีความยาวพอควรเรียกว่าทำให้รถดูเตี้ยลงมากกว่าเดิมในช่วงกันชนหน้า นี่เป็นสิ่งที่ผมกังวลน่ะครับ
เลยยังไม่เลือกซื้อ...

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 11:18:18 »

พี่จิมครับ เห็นหนังสือเกี่ยวกับรถยนตร์ฉบับหนึ่ง ลงว่า ราคาแรงกว่า S80 อีกหรอครับ ?
ผมก็ได้ยินมาแบบนั้นเหมือนกันครับว่าใช้เครื่อง 2.0 ซึ่งแรงม้าและความเร็วมากกว่า S80
ด้วยขนาดที่เล็กและน้ำหนักเบากว่า อีกทั้งอัตราการเร่งแซงมากขึ้น และเกาะถนนหนึบโดยมีช่วงล่างที่พัฒนา
มาเหมือนกับ Ford และ mazda อันนี้เข้าไปดูใน website ของ volvo ได้เลยครับเพราะเขานำมาขึ้นใน website เพื่อแนะนำแล้ว...