ผู้เขียน หัวข้อ: 320d sport G20 ราคานำเข้านี้ ไม่มีกล้องถอยหลัง รึ  (อ่าน 27562 ครั้ง)

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
Re: 320d sport G20 ราคานำเข้านี้ ไม่มีกล้องถอยหลัง รึ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 10:15:24 »
.
.
เจอแบบนี้ทำใจซื้อไม่ลงครับ เจ๊งๆไปเลยไหม
จะได้เปลี่ยนผู้บริหารที่เห็นคุณค่าของตลาดประเทศนี้มาทำแทน
ทำแบบนี้เหมือนไปรับเงิน Benz มาทำการตลาดเลย
เห็นด้วยเลยครับ option โคตรน้อย อยากให้มันขายไม่ออกเหมือนกัน
แต่ในความจริงคงขายหมด แย่งกันซื้อเหมือนเดิม
แปลกใจที่รถแพงขนาดนี้ ยังให้ Airbag มาแค่6ใบ คนรวยที่ซื้อรถ
แบบนี้ เขาไม่ได้ให้ความสำคัญเรื่องความปลอดภัยกันเลยหรือ

แล้ว BM กล้องมันแพงมากๆๆๆๆเลยหรือไงเนี่ย แค่กล้องหลังยังให้ไม่ได้
ตัวTopสุด ควรเป็นกล้อง 360 แต่ก็ให้แค่กล้องหลัง สายไฟกล้องมันเดินด้วยทองหรือไง

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
Re: 320d sport G20 ราคานำเข้านี้ ไม่มีกล้องถอยหลัง รึ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 14:31:43 »
BMW Thailand คงไม่เปลี่ยนแนวทางแบบนี้หรอกมั้งครับ เพราะ 2 ปีมานี้ยอดขายของเมืองไทยทุบสถิติ โตขึ้น 20% โตขึ้นสูงสุดในโลก2ปีซ้อนเลยครับ นั่นแสดงว่าสิ่งที่เค้าทำมามันได้ผล แบบนี้คงเปลี่ยนยากครับ
ปล. ปี 2018  BMW ขายได้ 12,036 คัน, Benz ขายได้ 14,484 คัน ครับ

ยอดขายของ BMW อันนั้นนี่รวม Mini กับ มอเตอร์ไซค์เข้าไปด้วยนะครับ
ในขณะที่ของ Benz นี่คือรถ Benz เพียวๆเลย
ถ้ายอดขายเฉพาะรถ BMW จริงๆอยู่ที่แค่ 10,020 คันครับ
เทียบเป็นอัตราส่วนนี่แค่ 2 ใน 3 ของ Benz เท่านั้นเอง ยังห่างครับ

https://www.thairath.co.th/content/1189238

ออฟไลน์ David007

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 16:45:02 »
BMW Thailand คงไม่เปลี่ยนแนวทางแบบนี้หรอกมั้งครับ เพราะ 2 ปีมานี้ยอดขายของเมืองไทยทุบสถิติ โตขึ้น 20% โตขึ้นสูงสุดในโลก2ปีซ้อนเลยครับ นั่นแสดงว่าสิ่งที่เค้าทำมามันได้ผล แบบนี้คงเปลี่ยนยากครับ
ปล. ปี 2018  BMW ขายได้ 12,036 คัน, Benz ขายได้ 14,484 คัน ครับ

ยอดขายของ BMW อันนั้นนี่รวม Mini กับ มอเตอร์ไซค์เข้าไปด้วยนะครับ
ในขณะที่ของ Benz นี่คือรถ Benz เพียวๆเลย
ถ้ายอดขายเฉพาะรถ BMW จริงๆอยู่ที่แค่ 10,020 คันครับ
เทียบเป็นอัตราส่วนนี่แค่ 2 ใน 3 ของ Benz เท่านั้นเอง ยังห่างครับ

https://www.thairath.co.th/content/1189238

จริงครับผม  ดูไม่ละเอียดเอง มันเป็นยอดรวมของ BMW Group ต่างกันเป็น 4,000 กว่าๆ
ยังขายสู้ เบนซ์ ไม่ได้ แต่ แต่เพราะการเติบโตประมาณนี้หรือเปล่าครับ ที่ทำให้ ให้เค้าว่ายังไงก็ขายได้
ไม่จำเป็นต้องเพิ่ม options มาสู้  และมองว่าค่าบำรุงรักษาหลังจากการขายต่างหากที่เป็นประเด็นใหญ่
เลยมาเน้นตรงจุดนี้ดีกว่า

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 18:51:39 »

จริงครับผม  ดูไม่ละเอียดเอง มันเป็นยอดรวมของ BMW Group ต่างกันเป็น 4,000 กว่าๆ
ยังขายสู้ เบนซ์ ไม่ได้ แต่ แต่เพราะการเติบโตประมาณนี้หรือเปล่าครับ ที่ทำให้ ให้เค้าว่ายังไงก็ขายได้
ไม่จำเป็นต้องเพิ่ม options มาสู้  และมองว่าค่าบำรุงรักษาหลังจากการขายต่างหากที่เป็นประเด็นใหญ่

คือถ้าผมเป็น Marketing แล้วเติบดตแค่นี้คือพอใจผมว่าประหลาดมากครับ
เพราะถ้าเทียบกับ Benz ทางนั้นเองก็เติบโตเช่นกัน ทำลายสถิติยอดขายของตัวเองทุกปีเหมือนกัน
และยังเป้นแชมป์รถหรูในไทยมาติดต่อกันถึง 17 ปีเข้าไปแล้ว
ถ้าผมเป็น BMW ผมต้องทำอะไรซักอย่างเพื่อมาแก้สถานการณ์นี้ให้ได้
แต่เค้าเองก็อาจจะไม่คิดแบบนี้ เพราะดูจากแผน marketing ยังคงใช้แผนเดิมๆ
คือตั้งราคาแพงๆ ตัดออฟชั่นน้อยๆ แล้วอัดส่วนลดเยอะๆแทน

ออฟไลน์ David007

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 02, 2019, 10:38:19 »

คือถ้าผมเป็น Marketing แล้วเติบดตแค่นี้คือพอใจผมว่าประหลาดมากครับ
เพราะถ้าเทียบกับ Benz ทางนั้นเองก็เติบโตเช่นกัน ทำลายสถิติยอดขายของตัวเองทุกปีเหมือนกัน
และยังเป้นแชมป์รถหรูในไทยมาติดต่อกันถึง 17 ปีเข้าไปแล้ว
ถ้าผมเป็น BMW ผมต้องทำอะไรซักอย่างเพื่อมาแก้สถานการณ์นี้ให้ได้
แต่เค้าเองก็อาจจะไม่คิดแบบนี้ เพราะดูจากแผน marketing ยังคงใช้แผนเดิมๆ
คือตั้งราคาแพงๆ ตัดออฟชั่นน้อยๆ แล้วอัดส่วนลดเยอะๆแทน

นี่ล่าสุดผมไปดูคลิปที่ YouTuber ท่านนึงพาไปรีวิว BMW  Series 3 ตัวใหม่ ค330i
โดยมีคนจาก BMW Thailand ช่วยอธิบาย มาถึงตอนที่อธิบาย Function ต่างๆบนพวงมาลัย และมาถึง ปุ่ม Cruised Control ทางพิธีกร ที่รีวิวก็ถามว่าตัวนี้ยังเป็นแบบธรรมดา ยังไม่เป็น Adaptive ใช่ไหมครับ คนของ BMW ตอบว่า ใช่ครับ รุ่นนี้ยังไม่มี  แต่ถ้าอยากได้ระบบนี้ ตัว Z4 มีนะครับ ..... อืมนะ ตอบแบบนี้ก็ได้เหรอ  เพลียเลย