ผู้เขียน หัวข้อ: เขตชุมชนควรใช้ความเร็วที่เท่าไหร่ดีครับ  (อ่าน 5340 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
มาดูคำตอบจะการทดลองกันครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Re: เขตชุมชนควรใช้ความเร็วที่เท่าไหร่ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 08:32:52 »
ดีครับ ผมก็พยายามทำอยู่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: เขตชุมชนควรใช้ความเร็วที่เท่าไหร่ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 09:12:17 »
ตามความเหมาะสมครับ ผมว่า คนที่ขับรถได้เป็น(ไม่ใช่ขับรถได้) น่าจะตัดสินใจได้

ผมเองระวังมาก จะดูจาก
- สภาพถนน(กว้างหรือแคบ)
- คนเดินข้างถนน(เพราะในชุมชนชอบมีคนเดินข้างถนนเยอะ)
- รถเล็ก มอเตอร์ไซต์ จักรยาน รถเข็น เพราะในชุมชนจะมีรถพวกนี้เยอะ
- ที่สำคัญสุดคือ เด็ก เพราะอย่างที่รู้ เด็กยังไม่มีความระแวดระวัง หรือ ตระหนักในเรื่องอันตราย มากพอ(เขาถึงเรียก ยังไม่บรรลุนิติภาวะ) อันตราย มาก เพราะไม่รู้อยู่ดีๆ จะพลวดพลาด ออกมาตอนไหน

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 09:18:02 »
ส่วนตัวผมว่า

30-40 ถนนเล็กๆในชุมชนที่มีบ้านร้านค้าชิดถนน ไม่มีทางเท้า ไม่มีไหล่ทาง
40-50 ถนนชุมชน ที่มีไหล่ทาง มีทางเท้า
60 ถนน ที่ไม่ค่อยมีบ้าน ร้านค้า หรือ มีห่างๆ และ มีไหล่ทาง

ตัวเลขเหล่านี้สังเกตมาจาก ลักษณะถนน และ ป้ายกำหนดความเร็วใน ตปท. โดยเฉพาะที่ญี่ปุ่น จะชัดเจนมาก

ส่วนตัวผมว่าสมเหตุผลดี และ น่าปฏิบัติตาม
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 09:41:58 »
ใช้ความเร็วตามความเหมาะสมและสถานการณ์
10-25 ในซอยทั้งแคบและไม่แคบ มีรถจอดและคนเดินเยอะ และเด็กๆ
30-40 ในเขตชุมชน รถเลี้ยวเข้าซอย ระวังคนข้ามถนน
50-60 ห่างจากเขตชุมชน
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 10:02:58 »
เป็นสิ่งที่คนขับรถ ควรระมัดระวังมากที่สุดยิ่งขับในชุมชนไม่มีไหล่ทาง

และซอยที่มีบ้านสองข้างส่วนตัวเคยเจอเด็กวิ่งออกมาจากบ้านที่มีรถจอดบังอยู่ สะดุ้งแบบออโต้เลย

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 10:09:03 »
ส่วนตัวมองว่า ใช้ความเร็วเท่าไหร่ก็ขึ้นอยู่กับบุคคลนั้นๆด้วยครับ

ไปจำกัด 30 บางคนก็ขับ 30 แต่การรับรู้ไม่ไว ก็อาจเกิดอุบัติเหตุได้

ถ้ารู้ตัวว่าตอบสนองช้า ก็ควรเอาตามที่ตัวเองไหวครับ เช่น 20 อะไรประมาณนั้น

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 10:27:52 »
เร็ว-ช้า ความรู้สึกแต่ละคนไม่เท่ากัน
ง่ายๆคือตามป้าย บ้านเราป้ายเยอะแยะ แต่ไม่สนใจกันเลย

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 12:13:20 »
สำหรับผมไม่มีเกณฑ์ตายตัวครับ อยู่ที่สภาพแวดล้อมมากกว่า ถ้าถนนแคบ+ชุมชนคนเยอะ+รถราจอดเยอะ คลานได้คลานครับ

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 12:21:02 »
ผมขับประมาณว่าถ้ามีเด็กเล็กวิ่งออกมาตัดหน้าบนถนนก็สามารถเบรคได้ทัน
เพราะเคยขับผ่านชุมชนซอยแคบและมีเด็กราวสองขวบวิ่งออกมาบนถนนครับ
ดีที่ขับไม่เร็วเลยเบรคทัน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 13:42:30 »
บางประเทศมีกำหนดความเร็วชัดเจนครับ มีเขตบอกชัดเจนด้วย และบังคับใช้อย่างจริงจัง ผมว่าดีมากๆเลย อาจจะดูเหมือนไปช้า แต่ก้ไหลๆๆไปเรื่อยๆได้

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 15:01:01 »
ถ้าเป็นถนนในซอยแคบๆแบบนั้นจะขับ 40-50 ในกรณีที่ถนนโล่ง และไม่มีจุดบอดพวกรถจอดข้างทาง
แต่ถ้าตรงไหนที่มีรถจอด หรือมีอะไรบังเป็นจุดบอด จะลดเหลือไม่เกิน 30
แล้วถ้าเห็นเด็ก คนแก่ คนขี่จักรยาน หมา แมว จะขับเบี่ยงออกห่าง แล้ววิ่งไม่เกิน 20

อีกอย่างที่สำคัญที่สุด เราควรสอนเด็กให้ระมัดระวังรถด้วย อย่าปล่อยให้วิ่งออกมามั่วๆ หรือดูแลไม่ให้เดินออกมาข้างถนนแบบนี้

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 15:25:25 »
ใช่ครับ พวก เมล์ แท๊กซี่ กระบะส่งของ รถพ่วง ตุ๊กๆ หลายคันผมเห็นซิ่งมากๆ
เกิดเหตุขึ้นมาก็ลงรถวิ่งหนี
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 17:59:19 »
ไม่มีเลขกำหนดตายตัวครับ แต่ไม่ควรขับเร็วต่อให้ถนนในเขตชุมชนนั้นจะโล่งก็ตาม (แต่ความจริงคือในทางปฏิบัตินั้นการที่จะหวังว่าผู้ขับขี่จะทำตามทุกคนนั้นมันเป็นไปไม่ได้)

ส่วนตัวผมถ้าถนนกว้างจะขับไม่เกิน 35-40 ปล่อยรถไหลและเท้าเตรียมพร้อมเพื่อเบรค แต่ถ้าแคบจะลดความเร็วลงอีก

ปล. พวกตรรกะอยู่บนถนนยิ่งนานยิ่งเกิดอุบัติเหตุนั้นมันตรรกะห่วยๆครับ แต่ละที่มันมีความเร็วเหมาะสมอยู่ เร็วไปไม่ดี ช้าไปไม่ดี ถนนไม่ใช่สนามแข่งรถ มันมีปัจจัยอื่นๆอีกเยอะที่คาดเดาไม่ได้ (ไม่ต้องโควทครับผมรู้ว่าไม่มีประโยชน์ที่จะเถียงกัน เพราะการที่จะเปลี่ยนแปลงถ้าไม่เริ่มด้วยการคิดได้ด้วยตัวเองมันก็ไม่มีทางจริงๆ)

คนในชุมชนควรระมัดระวังในการสัญจรและใช้ถนน และควรมีการทำเครื่องหมายเช่น เนินกระดกเมื่อถึงแยก เพื่อลดอุบัติเหตุด้วยครับ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 18:08:21 »
ผมรณรงค์ใน LINE หมู่บ้าน ( ถนนกว้าง 10 เมตร 300 หลังคาเรือน ) ว่าไม่ควรเกิน 40 Km/hr ก็ปลอดภัยและได้รับความร่วมมือดีนะครับ  แต่ก็จะมีพวกคนนอก (ผู้รับเหมา จัดสวน รถส่งของ) วิ่งกันเร็วเหลือเกิน ฟันดำอีกต่างหาก

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 21:52:28 »
แต่ละที่มันมีความเร็วเหมาะสมอยู่ เร็วไปไม่ดี ช้าไปไม่ดี ถนนไม่ใช่สนามแข่งรถ มันมีปัจจัยอื่นๆอีกเยอะที่คาดเดาไม่ได้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 10:49:00 »
บางประเทศมีกำหนดความเร็วชัดเจนครับ มีเขตบอกชัดเจนด้วย และบังคับใช้อย่างจริงจัง ผมว่าดีมากๆเลย อาจจะดูเหมือนไปช้า แต่ก้ไหลๆๆไปเรื่อยๆได้

บ้านเราก็มีครับ ป้ายบอกเขตชุมชน มีป้ายจำกัดความเร็วชัดเจนมาก (เดี๋ยวนี้มีเป็นตัวหนังสือที่พื้นด้วย ถนนเส้นวิ่งต่างจังหวัด) ในซอยคนโดผมก็มี จำกัด 30Km/h แต่วินวิ่งยังกะเป็นบุรีรัมย์ อินเตอร์เนชั่นนอล เซอร์กิต เลย

ครั้งหนึ่ง ผมเคยขับรถในซอยเข้าคอนโด ผมขับประมาณ 10-20 km/h ถนนมีฟุตบาท แค่แคบ และ มีต้นไม้เป็นระยะๆ มีคนเดินไป-มาตลอด วันนึงมีผู้หญิงเดินมา 3 คัน ผมก็ขับรถออกจากซอย ผมขับตามหลังผู้หญิงที่เดิน เขาจะมองไม่เห็นรถ เพราะเขาเดิมฝั่งเดียวกับรถวิ่ง ผมก็ชะลอแล้วนะ ผมระวังพอสมควร

อยู่ดีๆ เขาก็ลงมาเดินที่ถนน เพราะเข้าใจว่าหลบต้นไม้นะ ลงมาเดินจังหวะที่รถผมวิ่งไปถึง(รถเก๋ง เสียงจะเงียบหน่อย) โดนเฉี่ยวพอดี มือขวาของผู้หญิงคันนั้น ฟาดกับหูช้างรถผม ซึ่งผมก็จอดลงไปถามอาการ เขาก็บอกว่าไม่เป็นไรมาก แค่ตกใจ มือเจ็บนิดหน่อย และเขาก็บอกว่า เขาผิดเองที่ลงมาเดินบนนแล้วไม่ได้ดูรถด้านหลัง

มันเลยบอกให้รู้ว่า ในย่านชุมชน หมู่บ้าน หรือที่คนเยอะ อะไรก็เกิดขึ้นได้ ไม่เฉพาะเด็ก ผู้ใหญ่ คนโตๆ บางทีเขาก็ไม่ทันระวัง และ มีโอกาศเกิดอุบัตเหตุได้ตลอดเวลาเหมือนกัน

ออฟไลน์ TheAxl

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 13:31:47 »
จริงตามซอย หรือถนนผ่านชุมชนมีป้ายบอกความเร็ว limit แทบทุกจุดเลยนะครับ แล้วเป็นความเร็วที่เหมาะสม หากต้องเบรคกระทันหัน แต่ทุกวันนี้ รถ 6 ล้อขนดิน ซอยแคบๆยังซัดกัน แบบถ้ามีอะไรตัดหน้า เละแน่นวล