ผู้เขียน หัวข้อ: *-* Clip เก๋งซิ่งด้วยความเร็วสูง พุ่งชนมอเตอร์ไซค์อัดก๊อบปี้MU-7 ดับคาที่ *-*  (อ่าน 14909 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ HLRx

กรณีแบบนี้ ถ้ารถเก๋งมีระบบเบรคอัตโนมัติ คงสามารถหลีกเลี่ยง หรือ ผ่อนหนักเป็นเบาลงได้

ออฟไลน์ iamton

• Jr. Member
  • **
ตอนผมขี่รถเครื่อง ผมเข้าใจเลยนะว่า การต่อท้ายรถยนต์ที่จอดติดไฟแดงนี่ มันมีความเสี่ยง แล้วรถผมมันก็มุดไปตามช่องระหว่างเลนไม่สะดวกด้วย

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2019, 10:15:47 »
ผู้หญิงมีอายุขับ

ออฟไลน์ Symphonic

กรณีแบบนี้ ถ้ารถเก๋งมีระบบเบรคอัตโนมัติ คงสามารถหลีกเลี่ยง หรือ ผ่อนหนักเป็นเบาลงได้

อยากได้ระบบ AI - S&S (SATI & SAMPACHANYA) ที่ Build-in อยู่ในระบบ Smart Driver (SD) หรือ
Social Responsible Driver (SRD) มากกว่าครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2019, 10:58:16 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รถเก๋งขับประมาทมากๆครับ ไม่ดูว่ามีรถจอดรอเลี้ยวกับมอไซค์ที่วิ่งนำมาเลย ต้องเอาโทษให้หนักครับแบบนี้ ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mamaman

เทคโนโลยี ปัจจุบัน ยังไม่มี ระบบเบรค อัตโนมัติ ที่ความเร็ว สูงครับ
น่าจะขับเกิน 80 ละ ในคลิป
และ ระบบ ที่มีในรถบ้านเราเข้าใจว่า ที่ความเร็วต่ำแค่ 30-50km

ออฟไลน์ lexus

เทคโนโลยี ปัจจุบัน ยังไม่มี ระบบเบรค อัตโนมัติ ที่ความเร็ว สูงครับ
และ ระบบ ที่มีในรถบ้านเราเข้าใจว่า ที่ความเร็วต่ำแค่ 30-50km
แต่ถ้ามีadaptive cruise controlความเร็วสูงก็เบรคนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ลองคิดว่า ถ้ารถคันหน้าไม่ใช่ Mu-7 หรือ PPV แต่เป็น เก๋งเล็ก eco car หรือ b segment ผมว่า คนในรถคันหน้าเจ็บหนัก นะครับ

ออฟไลน์ Harem

น่านะเหม่อไม่ก็ทำอะไรสักอย่างเลยไม่ได้มองทาง ชนเต็มๆไม่มีเบรคเลย

ออฟไลน์ AMG GT

ผมลองย้อนดูตอนต้นคลิปหลังรอบแล้วสังเกตว่ามอเตอร์ไซค์  ค่อยๆเบี่ยงออกมาอยู่นะครับ
เหมือนว่าตอนแรกเก๋งจะรูดซ้ายหรือเปล่านะ แต่อาจจะตกใจมอเตอร์ไซค์แวบออกมาเลยหันหัวรถแบบนั้นหรือเปล่าครับ     อย่าเพิ่งด้าผมนะครับผมแค่ดูจากในคลิปอ่ะครับ  มันมุมด้านข้างด้วยครับเลยเห็นไม่ชัดว่ารถมายังไงกันบ้าง

ออฟไลน์ MUK

คนขับเก๋งเอาโทษให้หนักและห้ามขับรถตลอดชีวิต

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ดูจากความเร็วตอนชน มาเร็วมาก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อ่านข่าว คนขับเก๋งไปโทษผู้ตายเฉย สงสัยคิดว่าไม่มีหลักฐาน >:(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ HLRx

S80 ปี 2013 ก็มีแล้วครับ  ความเร็วเกิน 140  เจอรถบรรทุก ไม้ยางเก่าๆ ไม่มีไฟเบรคไฟท้ายใดๆทั้งสิ้น วิ่งเลนขวาสุด กำลังเบรคเพิ่อจะเลี้ยวซ้าย เสียงเตือนในรถลั่นซะ สุดท้ายไม่รู้รถเบรค หรือ ผมเบรค รู้แค่ว่า เอาอยู่

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
อ่านข่าว คนขับเก๋งไปโทษผู้ตายเฉย สงสัยคิดว่าไม่มีหลักฐาน >:(

ให้การเท็จอีก1ข้อหาครับ มาเป็นร้อยบอก90 >:(

ขับแบบนี้เสียดายคนขับเก๋งมันไม่ตายๆไปหรือพิการ >:( >:(

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
.....ต้องยอมรับว่าทุกวันนี้ควายขับรถเยอะจริงๆ ส่วนใหญ่โทษแค่รอลงอาญาด้วย บ้านเราทำผิดครั้งแรกมักได้ส่วนลดพิเศษครับ คนขับเลยไม่กลัว ลองเปลี่ยนเป็นติดคุกทันทีทุกกรณีซิ จะได้กลัวกันขึ้นมาบ้าง

ออฟไลน์ toonze

ความเร็วไม่ได้สูง แต่ขับไม่ดูทางมากกว่า ไม่น่าจะเกิน 100 แต่ขับไม่ดูทางไม่แน่ใจว่าก้มดูอย่างอื่นหรือเล่นโทรศัพ 

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมลองย้อนดูตอนต้นคลิปหลังรอบแล้วสังเกตว่ามอเตอร์ไซค์  ค่อยๆเบี่ยงออกมาอยู่นะครับ
เหมือนว่าตอนแรกเก๋งจะรูดซ้ายหรือเปล่านะ แต่อาจจะตกใจมอเตอร์ไซค์แวบออกมาเลยหันหัวรถแบบนั้นหรือเปล่าครับ     อย่าเพิ่งด้าผมนะครับผมแค่ดูจากในคลิปอ่ะครับ  มันมุมด้านข้างด้วยครับเลยเห็นไม่ชัดว่ารถมายังไงกันบ้าง

จากความ้ห็นคุณสองคน มันเป็นตรรกะที่คล้องจอง​กันอยู่ครับ

^^

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ได้ดูข่าวนี้เมื่อวาน ที่แย่คือคนขับรถที่ชนมอเตอร์ไซค์ตายให้การว่าเธอขับตามรถมิวมาแล้วมอเตอร์ไซค์ตัดหน้ารถมิวจนรถมิวเบรคกระทันหัน ซึ่งทำให้เธอเบรคไม่ทันทั้งที่ขับมาไม่เกิน 80 เลยชนท้ายรถมิวเต็มๆจนกระเด็นไปชนมอเตอร์ไซค์ แต่คลิปจากกล้องวงจรปิดแถวนั้นคนละเรื่องกันเลย ผมนี่แทบโดดถีบโทรทัศน์
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ ichok

ไม่ใช่อุบัตอเหตุ แต่เป็นอาชญากรรมดีๆนี่เอง นี่ถ้าไม่รู้ต้นสายปลายเหตุเห็นแต่คลิปนี่คิดว่าตั้งใจชน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ดูจากคลิป ฟังจากเสียง เหมือนจะเบรคตอนชน แต่ก่อนชนเหมือนไม่ได้เบรคเลย

ถ้าไม่ชนมอเตอร์ไซต์ก่อน ผมว่าก็อัดท้าย Mu7 เต็มๆ เหมือนกัน เหมือนคนขับเก๋งอาจจะเหม่อ หรือ เผลอ หรือ หลับใน หรือ อะไรสักอย่าง เพราะซ้ายมีรถบรรทุก เลนกลางมา Mu7 ถ้าคนปกติขับ น่าจะผ่อนคันเร่งแล้วประคองเบรคมาตั้งแต่ไกลๆ แล้ว

ออฟไลน์ SM.

ได้ดูข่าวนี้เมื่อวาน ที่แย่คือคนขับรถที่ชนมอเตอร์ไซค์ตายให้การว่าเธอขับตามรถมิวมาแล้วมอเตอร์ไซค์ตัดหน้ารถมิวจนรถมิวเบรคกระทันหัน ซึ่งทำให้เธอเบรคไม่ทันทั้งที่ขับมาไม่เกิน 80 เลยชนท้ายรถมิวเต็มๆจนกระเด็นไปชนมอเตอร์ไซค์ แต่คลิปจากกล้องวงจรปิดแถวนั้นคนละเรื่องกันเลย ผมนี่แทบโดดถีบโทรทัศน์

ปล. เกือบได้เปลี่ยน TV ใหม่ด้วยนะครับ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เหมือนมอไซด์เบี่ยงหลบหน้าสิบล้อ
แต่ก็ค่อยๆเบี่ยงช้าๆ ซึ่งถ้าสังเกตุดีๆ ยังไงๆรถเก๋งก็ต้องเห็น
ต่อให้ไม่มีมอไซด์ มาเร็วแบบนี้ก็อัดท้าย MU7 อยู่ดี
จะด้วยเหม่อหรืออะไรก็ช่าง รถเก๋งถือว่าประมาทมากๆ

ที่น่าสมเพชคือ ดันไปให้การว่า รถมอไซด์ตัดหน้า แล้วทำให้หลบชน MU7 แล้ว MU7 ไปชนมอไซด์อีกที
มันดูไม่ Make sense เอาซะเลย พูดง่ายคือ "แถ" นั่นแหล่ะ
ถ้าไม่มีกล้องเผลอๆ MU7 โดนรถเก๋งกล่าวหาว่าชนมอไซด์ล่ะมั้ง
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ mamaman

โห หดหู่ใจมาก มันเห็นคลิปยังเนี่ย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ขับรถเมืองไทยต้องสตรอง จะลองมั้ยล่ะ

ออฟไลน์ TheZero

Re: *-* Clip เก๋งซิ่งด้วยความเร็วสูง
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 10:38:10 »
ขับรถ เส้นต่างจังหวัด ถ้า เกิน 100 ผม เว้นระยะ 2 ช่วงรถ ตลอด อย่าน้อยเกิดเหตุ  ยังไงก็เบรกทัน  แต่ดูในคลิปนี้ไม่มีเบรค คนขับเหม่อลอย เล่นโทรศัพท์ แน่ๆ

ออฟไลน์ alpha14

ทางแยกทางร่วมทั้ง2ฝั่งยังจะขับเร็วอีก  สกิลคนขับรถสมัยนี้ตกต่ำถึงขีดสุดมากๆผมกล้าพูดเลย เจอเคสที่คนขับงี่เง่าออกข่าวเยอะมากๆ

ออฟไลน์ valent

ระยะเวลาตั้งแต่ mu จอดรอเลี้ยวจนกระทั่งชน 6-7 วิ
ระยะทางไกลพอสมควร สามารถชะลอเพื่อเบรคได้อย่างทันท่วงที
คนขับที่ไหวพริบดี น่าจะชะลอรถจนความเร็วเหลือไม่เกิน 40 ก่อนถึงจุดชน
แต่นี่เหมือนกับว่าวัดใจว่า mu เลี้ยวได้ก่อนตนไปถึง ไม่ก็เหม่อละสายตาไปก่อนชน

มุมมองผมในส่วนมอไซค์ก็เหมือนมาเอื่อยๆ  ไม่ได้เฉลียวใจเรื่องรถมาข้างหลังเลย

เรื่องน่าเศร้าบนถนนบ้านเรามีมาเรื่อยจริงๆ

เอาไว้ได้เตือนใจ อย่าประมาทในการขับรถ

perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....ใจคอจะไม่ชะลอตามทางแยกเลยนิ แล้วเมื่อไหร่จะได้ ลดอันดับโลกกะเขาซะที๊ ? :-X