ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ หน่อยครับ สนใจ eco car ซักคันครับ  (อ่าน 10756 ครั้ง)

ออฟไลน์ FluffyCatBalls

• Newbie
  • *
กำลังมองหา eco car ซักคันครับ
การใช้งานขับออกต่างจังหวัดบ่อยครับ ส่วนใหญ่ขับคนเดียว
แต่มีผู้ใหญ่นั่งบางครั้งครับ ปกติขับไม่เร็วมากครับ รถที่เคยขับเป็นกระบะ2.5Turboครับ
อยากขอคำแนะนำครับ ในงบประมาณ700k
1.ตอนนี้มี3รุ่นที่สนใจ suzuki swift ตัวท้อป
                          Suzuki ciaz ตัวRS
                          Mitsubishi mirage
   แต่ละรุ่นมีปัญหาอะไรบ้างครับแล้วตัวไหนน่าจะคุ้มกว่ากันครับ

2.ในงบประมาณ700k ถ้าขยับไปเล่นรถ B-segment จะคุ้มกว่ามั้ยครับ(แนะนำตัวไหนบ้างครับ)
3.มีรถรุ่นไหนน่าสนใจอีกบ้างครับ ในงบประมาณ700k

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2019, 10:49:47 โดย FluffyCatBalls »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ หน่อยครับ สนใจ eco car ซักคันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2019, 22:07:18 »

งบเจ็ดแสน ไป b seg คุ้มกว่า  ออกต่างจังหวัดด้วย

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
Re: ขอคำแนะนำ หน่อยครับ สนใจ eco car ซักคันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2019, 22:42:31 »
ถ้าออกต่างจังหวัดบ่อยแนะนำเป็นเครื่อง 1.5 ดีกว่าครับ ถึงพวก 1.2 หลายๆรุ่นจะช่วงล่างดี พวงมาลัยดี ถ้าลอยลำแล้วก็สบาย แต่กำลังเครื่องเวลาเร่งแซงหรือไต่ความเร็วขึ้นไป เครื่อง 1.5 สบายกว่าครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2019, 23:11:41 »
ถ้าอยากขับสนุก ไปswiftดีกว่าciazครับ พวงมาลัยคมช่วงล่างนิ่ง   อัตราเร่งดี  มุดสนุกครับ

แต่ถ้าต้องการความคุ้มไป ertigaครับ ที่กว้างนั่งสบายย  ช่วงล่างดี กับเครื่อง1.5

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2019, 23:19:53 »
ตามตัวเลือกเอา swift ครับ แต่ถ้างบนี้ mazda 2 ก้น่าสนครับและถ้ารอปลายปีนี้-ต้นปีหน้า จะมี city

& jazz มาให้เลือก อาจจะไม่ได้ตัวท้อปแต่ตัวกลางๆขึ้นไปได้แน่ๆ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2019, 23:23:43 »
Ertiga ครับ ความคุ้มค่า
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2019, 23:27:29 »
Ertiga ครับ ความคุ้มค่า
มีคนคิดเหมือนผมเลยนะครับ

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2019, 23:53:22 »
"การใช้งานขับออกต่างจังหวัดบ่อยครับ แต่มีผู้ใหญ่นั่งบางครั้งครับ"
Swift ค่อนข้างย้วย แต่เป็น eco car ที่แรงที่สุดในตลาด ณ ตอนนี้ ผมว่าขับสนุกใช้ได้เลยละ
Mirage ที่บ้านผมมี Attrage อยู่ ไม่เหมาะกับการขับตจว. เลย พวงมาลัยเบามากกกก ช่วงล่างย้วย มีดีแค่ข้างในกว้าง ในแง่ของการขับตวจ. Swift ดีกว่ามาก
Ciaz ผมไม่เคยขับ แต่ดูจากโจทย์ผมว่าตัวนี้น่าจะเหมาะสุดละ
แต่ถ้านอกชอยส์ ในกลุ่ม eco car ผมเลือก yaris ครับ ช่วงล่างนุ่ม เก็บเสียงดี ขับทางไกลมั่นใจ ข้างในกว้างพอเหมาะ
ส่วน MZ2 ข้างในแคบนะครับ การเซตช่วงล่างมาแนวตึงตังเอาใจวัยรุ่นชัดเจน ผู้ใหญ่ไม่น่าชอบ

แต่ถ้ามีงบ 700k ผมไป b-segment แบบไม่คิดมากเลยครับ พละกำลังเครื่อง ขับทางไกลยังไงก็อุ่นใจกว่า eco car เยอะ แต่ถ้าถามผม ขับทางไกลบ่อยๆ ผมเลือกวีออสนะ ผมว่าขับทางไกลให้ความมั่นใจมากกว่า City/Jazz
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2019, 23:55:01 โดย Kendow »
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Doraneko

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 00:13:00 »
yaris G+ กว้างขวาง ออพชั่นครบๆ ขาดแค่ cruise อย่างเดียว
แต่ถ้าขับทางไกลยาวๆ ไปออก swift ก็ดี  มี cruise control แถมอีกนานกว่าเปลี่ยนโฉม

ไม่งั้นก็รอ jazz กับ city ตัวใหม่

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 01:08:02 »
ใช้ Swift GLX Navi มาได้เกือบ 3 เดือน ขับไป 7,000 กว่ากม. ละครับ เส้นทางมีทั้งขึ้น-ลงเขา ถนนสี่เลน ถนนสองเลนสวนกันที่เต็มไปด้วยรถบรรทุก
โดยสรุปสำหรับผม มันเป็นรถเล็กที่ยิ่งขับยิ่งชอบครับ ชอบช่วงล่าง พวงมาลัย เล่นโค้งสนุก อัตราเร่งดีขึ้นกว่ารุ่นเก่าชัดเจน แต่ยังไงก็ไม่มั่นใจเท่าเครื่อง 1.5 แน่นอนครับ เวลาเร่งแซงช่วงความเร็วสูงจะต้องเผื่อระยะดีๆ บางครั้งเหยียบจนสุดแต่มันก็ไม่ได้ดึงอย่างที่ต้องการ ถ้าซีเรียสเรื่องอัตราเร่งแนะนำไป B-segment เครื่อง 1.5 ดีกว่าครับ

ขออนุญาตแชร์ให้อ่าน ตอนผมเลือกก็คิดหนักระหว่าง Swift, Yaris ATIV, Mazda 2 และ Jazz ครับ (ตัว Top ทั้งหมด) แม้กระทั่งตอนซื้อมาแล้วก็ยังอดไม่ได้ที่จะเปรียบเทียบอีก เหตุผลที่ผมตัดแต่ละรุ่นออก ว่ากันเฉพาะตัวรถนะครับ
- Yaris ATIV ไม่มี cruise control (ศูนย์บอกติดเพิ่มไม่ได้) กับแอร์ auto ที่ง่อยมาก ผมค่อนข้าง sensitive กับอุณหภูมิของแอร์ แล้วขับทางไกลตรงๆ ยาวๆ บ่อย cruise control ช่วยให้ผมเหนื่อยน้อยลงได้เยอะ
- Mazda 2 ไม่มีถุงลมข้าง&ม่านถุงลม กับเบาะหลังแคบ ถ้ามองข้ามสองเรื่องนี้ไปจะน่าสนใจมาก ออพชั่นจัดเต็มทั้งพวกไฟหน้า, ปัดน้ำฝน auto, เตือนจุดบอด, เตือนรถขับผ่านตอนถอย (ไม่นับเรื่องศูนย์บริการกับราคาอะไหล่นะครับ)
- Jazz ทดลองขับแล้วไม่ชอบพวงมาลัยกับช่วงล่างเลย น้ำหนักพวงมาลัยเบาหวิว ช่วงล่างกระด้าง เครื่องเสียงดูลดต้นทุน แถมรถทดลองขับยังมีเสียงก๊อกแก๊กบริเวณฝาท้ายให้ได้ยินแล้ว

ก็เลยมาจบที่ Swift เพราะให้สิ่งที่ผมต้องการได้มากที่สุดในราคาระดับนี้ คือมี Cruise control, Airbag 6 ใบ, เครื่องเสียงมี Navigation กับ Apple Carplay ซึ่งผมใช้แล้วชอบมาก อีกอย่างคือที่บ้านใช้ Swift โฉมที่แล้วอยู่ ประทับใจศูนย์บริการครับ

พูดถึงข้อดีไปแล้ว สิ่งที่ผมไม่ค่อยชอบ หลักๆ เลยคือ
- ฟองน้ำเบาะนิ่มเกินไป บวกกับการออกแบบองศาเบาะให้เงยขึ้น ถึงแม้ปีกเบาะจะโอบกระชับและส่วนรองขายาวขึ้น แต่ผมมีปัญหาคือขับนานๆ แล้วเมื่อยต้นขาครับ กว่าจะหาตำแหน่งที่นั่งขับแล้วไม่เมื่อยได้ก็ใช้เวลาหลายสัปดาห์ สรุปคือต้องปรับเบาะนั่งให้เตี้ยที่สุดเพื่อไม่ให้เบาะกดข้อพับขา ตอนนี้ได้ตำแหน่งที่เหมาะสมก็ไม่เมื่อยแล้ว
- ด้วยความที่รถถูกลดน้ำหนักลง เวลาขับเร็วๆ (ปกติผมขับทางไกลประมาณ 100-120) จะไม่รู้สึกมั่นใจหนักแน่น ช่วงแรกๆ เปลี่ยนจาก HR-V มาขับ เกิน 80 ก็รู้สึกหวิวๆ แล้ว คือไม่ใช่ว่ามันโคลงหรือจะปลิวนะครับ แค่รู้สึกว่ามันไม่มั่นใจเท่ารถใหญ่เฉยๆ แต่ตอนนี้ก็ชินแล้ว 555
- การเก็บเสียง แม้จะดีขึ้นเมื่อเทียบกับรุ่นเก่า เสียงเครื่องเงียบลงชัดเจน แต่เสียงยาง เสียงลมก็ยังเข้ามาเยอะอยู่ครับ ถ้าอยากได้เงียบ Yaris ATIV, Ciaz, Mazda 2 ดีกว่าแน่นอน

สำหรับ Ciaz ผมไม่แน่ใจว่าบ้านเราจะปรับโฉมหรือเปล่านะครับ ตอนนี้ผมมองว่ามันเริ่มล้าหลังไปหน่อยตรงที่ยังไม่มีระบบควบคุมการทรงตัวมาให้ แต่ถ้าเทียบกับ Almera, Attrage ผมว่า Ciaz ก็ยังน่าสนใจมากกว่าครับ

ร่ายมาซะยาวเลย 555 หวังว่าจะช่วยประกอบการตัดสินใจได้บ้างนะครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 01:20:46 »
ถ้าผมมีงบถึงตาม จขกท. ผมอาจจะไปเอา Jazz ตัวกลางๆที่ option ไม่ต้องมากแต่ให้ระบบความปลอดภัยพื้นฐานมาครบๆ
แล้วเผื่องบส่วนเหลือมาลงกับของแต่งบางอย่างเช่น ล้อแม๊กซ์ เปลี่ยนยาง เปลี่ยนโช้ค ทำไฟหน้า HID Retrofit ติดกล้องมองหลัง+เซนเซอร์หลังเอง

ส่วนตัวที่ผมคิดแบบนี้เพราะ option หลายๆอย่างที่ไม่ได้มีผลกับความปลอดภัยสามารถติดตั้งจากร้านข้างนอกได้ และคุณภาพดีกว่าของที่แถมมากับศูนย์ด้วยครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 06:55:51 »
Mazda 2 เครื่อง 1.3 ตัวล่างผมว่าน่าเล่น

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 07:00:23 »
เสนอcity,Jazz ครับ

หากจะtest drive. ควรtestจริงจัง อย่าเกรงใจเซลจนเกินไป
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 07:30:49 »

งบเจ็ดแสน ไป b seg คุ้มกว่า  ออกต่างจังหวัดด้วย

อีโค้ ก็ออก ตจว.ได้ครับ  ขับมา 1.5 แสนโลละ ไม่เคยใช้ กทม.เลย  มันก้ไปของมันได้  อยู่ที่คนขับมากกว่าอะไรที่มันมากกว่าแค่ 300 cc นะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 08:00:50 »
ผมไปเชียงใหม่เส้น 305 ciaz เจ้าถิ่นทิ่งผมสบายๆเลยครับ
ขับอย่างกับรถเครื่อง 1500   ;D อยู่ที่คนขับครับ ต้องกะจะหว่ะส่งดีดี
จะมาชิวๆแบบพวกเครื่องใหญ่คงไม่ได้

งบขนาดนี้ผมมอง ertiga น้ะ หรือ b-seg ขึ้นเหมือนกันน้ะครับ
เพราะมันไม่ได้ option เต็มทั้งคู่ เน้นเรื่องกำลังเครื่องมากกว่า

เอาแค่ระบบความปลอดภัยครบก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ Seatar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 08:03:16 »
ถ้างบ7แสนแนะนำรถกลุ่มb segmentตัวล่างครับ ไม่ใช่ว่าeco carขับออกตจว.ไม่ได้แต่สมรรถนะและช่วงล่างในภาพรวมดีกว่า ทำให้การขับขี่ไม่เหนื่อยมากครับ และการเร่งแซงจะคล่องตัวกว่า

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 08:05:13 »
ปกติเคยขับ mazda 2 1.3 , toyota vios , honda crv , honda civic rs ออกต่างจังหวัดนะครับ

จากโจทย์ คือ ออกต่างจังหวัด + มีผู้ใหญ่นั่ง สิ่งที่สำคัญคือ

1.ความสบายในห้องโดยสาร ยิ่งขับไกล ยิ่งสำคัญมากครับ ผมว่าในตัวเลือก ciaz สบายมาก และสบายที่สุด

2.ช่วงล่าง อันนี้ต้องสามารถพาเราออกจากสถานการณ์เฉพาะหน้าได้ และมีความสบายมั่นใจ อันนี้ผมว่า ciaz ก็ดีสุดครับ

3.เครื่องยนต์ ควรมีกำลังเพียงพอ ในการเร่งแซงได้อย่างปลอดภัย อันนี้สมัยก่อนผมคิดว่าไม่จำเป็น แต่หลัง ๆ พอขับเลนสวนบ่อย ๆ การที่จะให้ขับตามรถบรรทุกตลอดก็อันตรายครับ การแซงได้อย่างปลอดภัยก็จำเป็น ถ้าใช้รถที่เครื่องเล็กมันเหนื่อยมาก เหยียบสุดแล้วความเร็วก็ไม่ค่อยขึ้นครับ

ผมแนะนำทั้ง 3 อย่างนี้ อยากให้ไปทดลองขับและพิจารณาครับ ถ้าเป็นผมมีงบเท่านี้ อาจเลือกเครื่อง 1.5 อย่าง jazz รุ่นที่มีความปลอดภัยครบ และเปลี่ยนโช็คเอาก็จบครับ

ออฟไลน์ bullyboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 08:20:43 »
งบ 7 แสน ถ้าจะใช้แบบพอดีๆ งบ ผมมองไป city, jazz ตัว v+ นะครับ ได้อุปกรณ์ค่อนข้างครบครันละ กล้องมองหลัง แอร์ดิจิตอล เครื่อง 1.5 ยังไงก็โอเคกว่าแน่นอน ไม่ใช่ว่า 1.2 จะแย่อะไรนะครับ แต่ถ้างบขนาดนี้ 1.5 มันน่าจะอุ่นใจกว่า ข้อเสียเดียวคือ city, jazz ใกล้ตกรุ่นเต็มทีละ ถ้าไม่แคร์เรื่องนี้ก็จัดได้เลย

ถ้าเอารถครอบครัวหน่อย ertiga ผมว่าก็น่าสนใจ ตัวท้อปตอนนี้ ก็อยู่ในงบด้วย แต่ไม่รู้คุณจะชอบรูปทรงรถแนวนี้รึเปล่า

ถ้า eco car จากตัวเลือกผมชอบ ciaz rs สุดนะ ถึงระบบความปลอดภัยจะไม่ค่อยครบ แต่ด้วยบอดี้ที่ใหญ่ กว้าง ลองไปนั่งด้านหลังดูครับจะรู้สึกเลยมันสบายจริงๆ แถมตัว Rs นี่คือมาแบบสวยจบเลย (ยกเว้นไม่มีกล้องมองหลัง) คุณจะได้ชุดแต่งรอบคันจากโรงงาน ล้อแม็กขอบ 16 นิ้ว มีแอร์สำหรับคนนั่งหลัง หน้าจอสัมผัส แอร์ดิจิตอล แล้วที่ผมชอบมากคือเบาะหนังของ rs มันดูสวยและดูดีมากเลย แต่ที่เมืองนอกมีการไมเนอร์เชนจ์ไปสักพักละ ไม่รู้เมืองไทยจะไมเนอร์เชนจ์เดือนไหนนะครับ

swift ผมก็ชอบครับ สวย สดใหม่ ขอบครบทั้งลูกเล่นต่างๆ และระบบความปลอดภัย (ขาดแค่กล้องมองหลัง) เพียงแต่ถ้าเทียบพื้นที่ใช้สอยและความสบายของคนนั่งหลังแล้ว ciaz มันให้ความรู้สึกที่ เข้าไปนั่งแล้วสบายกว่ามากครับ

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 08:21:57 »
ในโจทย์ ผมเลือก swift ครับ (ระบบความปลอดภัยดีกว่าตัวอื่น)​
 Ciaz... ผมก็ชอบนะ แต่ตัดออกไปก่อน เพราะพวกระบบควบคุมการทรงตัวยังไม่มีเลย (ถึงผมจะไม่เคยได้ใช้ก็เถอะ)
Mazda2 เล็กไป

นอกโจทย์ ผมคงเลือก B segment (city or jazz) ครับ
เครื่องแรงกว่าถือเป็นความปลอดภัยอย่างนึง
ก่อนนี้ผมขับ B C D segment สลับกัน... B มันก็ไปไหวนะต่างจังหวัด แต่เครื่องใหญ่กว่ามันต่างกันจริงๆนะครับ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 08:23:43 »
เดิมใช้รถอะไรอยู่ครับ ลองไปที่ศูนย์แล้วนั่งเต็มคันแล้วลองขับดูครับ ถ้าขับเดินทางยาวๆแตกต่างกันไม่มากครับระหว่าง 1.2 กับ 1.5 แต่ที่ต่างกันชัดๆเลยคือกำลังเร่งแซง ถ้เส้นทางที่ใช้เป็นเลนสวนเวลาแซงรถต้องกะระยะหน่อยนึง

ลองดูครับ ถ้าปรับการขับขี่ตัวเองได้ ใช้อีโค่คาร์สิ่งที่ได้กลับมามากกว่า b seg ก็เรื่องความประหยัดน้ำมันมันก็ยังเป็นรถที่น่าใช้อยู่ครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 08:58:47 »
งบที่ตั้งไว้มันได้เกิน Eco car แล้วนะครับ

7 แสนนี่ B Segment ตัวท๊อปยังได้เลย
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 08:59:27 »
งบขนาดนี้การใช้งานแบบนี้ไปเรื่อง 1.5 จะเหมาะกว่าครับ Jazz, City, Vios, Ertiga, Mobilio

Eco car ก็ไปได้แหละครับแต่ก็จะเหนื่อยกว่า ใช้สมาธิในการขับมากกว่า ที่สำคัญเวลาที่ต้องการเรี่ยวแรงฉุกเฉินเอาไว้พ้นจะวินาทีคับขันมันมีน้อย คิดดูตอนแซงสิบล้อเลนสวนถ้าเครื่อง 1.2 ก็ต่อคิวนานหน่อยมีจังหวะก็ไม่มั่นใจที่จะไปกลัวแซงไม่พ้นต่อให้เก่งยังไงจังหวะกะพลาดมันก็มี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 09:13:14 »
ertiga อีกเสียงครับ ผมเพิ่งเช่าขับ ยาริส ระยะทางที่ขับ 1000 โลโดยประมาณ เข็ดครับ พวงมาลัยอย่างหลอน ขับไปเกรงไปเพราะต้องแต่งพวงมาลัยตลอด
เหยีบยไป 120 เหมือนหน้าจะลอย มีดีอย่างเดียว คือ ขับโดยไม่ต้องกลัวพัง!
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ FluffyCatBalls

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 09:47:54 »
ขอบคุณหลายๆความเห็นนะครับ เดี๋ยวจะลองหาข้อมูล B-seg เพิ่ม
(นอกจาก jazz กับ city มีแนะนำตัวไหนอีกมั้ยครับ)
พอดีเป็นรถคันแรก แต่ปกติเคยขับกระบะเครื่อง2.5turbo ของที่บ้านครับ

ออนไลน์ RhythmCaster

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 10:12:10 »
...ถ้าอยากได้เงียบ Yaris ATIV, Ciaz, Mazda 2 ดีกว่าแน่นอน...

อันนี้งงเหมือนกัน ไปขับ Yaris (5 ประตู) ของน้องสาว
เก็บเสียงได้ดีกว่า และช่วงล่างขับสบายกว่า City 2012 ของผมอีก
นึกไม่ถึงว่าเดี๋ยวนี้พิกัด 1200 cc ทำได้ขนาดนี้แล้ว

ปล. ล่าสุดนั่งหน้า Jazz GK ไปกับเพื่อน  รู้สึกว่าช่วงล่างยังแอบตึงตังอยู่เลย มีเสียงพลาสติดเบียดกันจากคอนโซลด้วย T^T
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 10:32:26 »
ขับคนเดียวผมเลือก city หรือไม่ก็ jazz

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 10:43:27 »
ผมว่า  ไม่ swft ก็ เออติก้า ครับ รถสดใหม่สุด ขับแบบไม่ตกยุคไปอีกยาวๆ ไปลองขับดูครับ
 Swift เครื่อง 1.2 ก็จริงแต่นน.ตัวก็เบากว่า
เออติก้า เครื่อง 1.5 แต่ก็แบบนน.เยอะ ไม่รู้คันไหนจะคล่องตัวกว่าในสถานการณ์จริง
ส่วน b seg พิกัด 1.5 ทั้งหลาย ใกล้ตกรุ่นกันหมดแล้ว city jazz vios รู้สึก ไม่น่าเล่น mazda2 ก็เครื่อง 1.3 ที่น่าใช้จริงๆก็ควรเป็น ดีเซลมากกว่า แต่จะเกินงบหรือป่าว
แต่ส่วนตัวแล้ว ผมชอบ mazda2 ดีเซลสุดนะ ในบรรดารถเล็ก
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 13:31:10 »
ถ้าในตัวเลือก ผมเลือก swift

ถ้าอีกตัวเลือก ผมแนะนำ City ไม่งั้นก็ Jazz เลือเอาได้ตามความชอบเลย ไปลองขับดูครับดูครับ

แชร์ประสบการณ์ ที่บ้านมี mirage อีกคัน น่ารักขับงั้นๆ ไปไกลๆ แค่ กทม ระยองนี่ไม่ต้องเอาไปมันก๊องแก๊งเกินรับได้จริง ทั้งช่วงล่างอัตราเร่งพวงมาลัย ตามนั้นเหละครับ eco car นิเนาะ 55  แต่ขับในเมืองนี่คล่องดีจัง จอดง่ายดี

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 15:41:49 »
ขำกับบาง คห. เชียร์ให้ซื้อ Ertiga ...
>> เค้าขับคนเดียวเป็นส่วนใหญ่ มีคนอื่นนั่งด้วยบ้าง แต่ไม่ได้เยอะแยะมากมาย จะไปเชียร์ให้ซื้อรถ 7 ที่นั่ง ทำไม ?

ตามที่คุณถามมา ลองไปดู
Toyota Yaris , Yaris Ativ
Suzuki Swift , Ciaz

ดูละกัน ว่า รุ่นไหนถูกใจที่สุด แต่ทั้ง 4 รุ่นนี้ ใช้ได้ เวิร์ค

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 15:46:54 »
อย่าลืมฉัน Nissan Note !!!