ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวไหนดี Camry 2.0 VS Altis 2.0 MC  (อ่าน 14783 ครั้ง)

ออฟไลน์ tana

• Newbie
  • *
ตัวไหนดี Camry 2.0 VS Altis 2.0 MC
« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 09:27:42 »
ระหว่าง Camry 2.0  v.s Altis 2.0  MC  ตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
Re: ตัวไหนดี Camry 2.0 VS Altis 2.0 MC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 09:38:53 »
ผมว่า ออพชั่น Altis 2.0 ตัว 1.19 ล้าน  น่าสนใจมาก

แต่จากที่ใช้รถมา 2 คัน  ผมชั่งน้ำหนัก แล้วคิดว่า ออพชั่นเยอะแค่ไหน ก็สู้รุ่นรถที่เหนือกว่าไม่ได้
(ตอนเลือกอาจลังเล แต่พอใช้จริงแล้วจะเสียดายนะ)

ผมเลือก  Camry  ครับ ^^

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
Re: ตัวไหนดี Camry 2.0 VS Altis 2.0 MC
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 09:49:26 »
ผมว่า ออพชั่น Altis 2.0 ตัว 1.19 ล้าน  น่าสนใจมาก

แต่จากที่ใช้รถมา 2 คัน  ผมชั่งน้ำหนัก แล้วคิดว่า ออพชั่นเยอะแค่ไหน ก็สู้รุ่นรถที่เหนือกว่าไม่ได้
(ตอนเลือกอาจลังเล แต่พอใช้จริงแล้วจะเสียดายนะ)

ผมเลือก  Camry  ครับ ^^

ยังไงตัวบนกว่าก็น่าจะดีกว่านะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 10:10:18 »
พักนี้ คนเปรียบเทียบรถคนล่ะกลุ่มตลาด ที่ราคาใกล้เคียงกันบ่อยนะครับ

Altis : อะไหล่เยอะแน่ๆ ออฟชั่นเปียบ ขับง่าย ขายคล่อง แต่เบาะหลังนั่งไม่ค่อยสบาย แปลกๆ
Camry : มีดีที่รถใหญ่กว่า ดูมีหน้ามีตากว่า ออฟชั่นเปียบเช่นกัน แต่ใกล้จะตกรุ่น

ผมเลือก Teana 2.0 ครับ เกี่ยวไหมเนี่ย?

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 10:29:35 »
พักนี้ คนเปรียบเทียบรถคนล่ะกลุ่มตลาด ที่ราคาใกล้เคียงกันบ่อยนะครับ

Altis : อะไหล่เยอะแน่ๆ ออฟชั่นเปียบ ขับง่าย ขายคล่อง แต่เบาะหลังนั่งไม่ค่อยสบาย แปลกๆ
Camry : มีดีที่รถใหญ่กว่า ดูมีหน้ามีตากว่า ออฟชั่นเปียบเช่นกัน แต่ใกล้จะตกรุ่น

ผมเลือก Teana 2.0 ครับ เกี่ยวไหมเนี่ย?

เทียน่าอีกเสียง นุ่ม เงียบ หรู เบาะหลัง นั่งสบาย

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 10:37:49 »
2 ตัวนี้ผมตัดสินใจแบบไม่คิดมากเลย

Camry 2.0 ครับ

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 10:51:44 »
ผมเลือก แคมรี2.0ครับ ขับละดูดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 13:23:39 »
มันขึ้นอยู่กับ ลักษณะการขับรถของแต่ละคนคับ  ถ้าเป็นคนขับรถเร็ว ชอบแซง ชอบมุด altis 2.0 ดีกว่า เพราะทันใจกว่า เนื่องจากน้ำหนักรถเบากว่า  แต่ถ้าปกติใช้รถบ้านอยู่แล้ว ก็ camry 2.0 ก็น่าจะพอนะ ไม่ได้เลวร้ายอะไรเลย

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 14:44:25 »
ถ้าปกติใช้รถคนเดียว ไม่มีครอบครัว เลือก Altis ขับง่าย จอดสะดวก
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 15:05:49 »
อัลติสครับ
ไม่พูดถึงตัวท๊อปสุดนะครับ
พูดถึงแค่ตัวต่ำสุดของ2.0

ทั้งแรง ทั้งประหยัด ขับง่าย จอดง่าย ไม่เกะกะครับ
ปล. กรณีที่นั่งคนเดียวหรือมีคนนั่งน้อย

แต่ถ้ามีคนนั่งไปด้วยบ่อยๆ หรือซื้อไว้ใช้ในครอบครัว
แนะนำแคมรี่ครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 16:09:41 »
อัลติสครับ
ไม่พูดถึงตัวท๊อปสุดนะครับ
พูดถึงแค่ตัวต่ำสุดของ2.0

ทั้งแรง ทั้งประหยัด ขับง่าย จอดง่าย ไม่เกะกะครับ
ปล. กรณีที่นั่งคนเดียวหรือมีคนนั่งน้อย

แต่ถ้ามีคนนั่งไปด้วยบ่อยๆ หรือซื้อไว้ใช้ในครอบครัว
แนะนำแคมรี่ครับ

ชอบเหตุผล ง่ายๆ แต่ได้ใจความครับ  :)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 16:33:31 »
ราคามันสูสีกันมากเลยนะนั่น แต่เป็นผมผมเลือกเทียน่า  มีหน้ามีตากว่าเป็นไหนๆ (ไม่ได้เกี่ยวกับอัลติสและแคมรี่เลย ;D)
และที่สำคัญถึงผมจะมีเงินพอจะซื้อก็คงไม่เลือกอัลติสแม้ว่ากรณีใดๆก็ตาม เพราะผมยังแคร์สื่อที่ชอบมองแล้วคิดว่า อี๋! ใช้อีรุ่นแท็กซี่หรอ ตามด้วยการอมยิ้มมุมทปากปนแสยะนิดๆแบบมีเลศนัยแฝง   
อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ คงเพราะอีโก้คนเรานั้นต่างกัน เวลาเราใช้รถ เราควรจะต้องภูมิใจในรถที่เราใช้ก่อน รักมัน ถึงจะได้หวงแหนมันอย่างที่ควรจะเป็น   
แต่ไม่ใช่ว่าใครใช้รุ่นต่ำๆ หรือรถตัวล่างไม่ดีนะครับ  ความพอในแต่ละคนนั้นไม่เหมือนกัน บางคนคนเดือนก็น้อย  แต่ถึบตัวเองซื้อรถราคาล้านกว่า เพื่อหน้าตาในสังคม   แต่บางคนเงินเดือนเป็นแสน แต่ใช้มาร์ช  (อันนี้ประสบการณ์ตรงจากคุณหมอที่โรงบาล ได้เงินเดือนๆนึงเป็นแสน รวมเงินเดือนและเงินจากคลีนิก และอื่นๆ แต่ออกมาร์ชซะงั้น  เหตุผลของแกก็แค่ขับใช้อยู่คนเดียว ลูกก็เรียนจบแยกย้ายกันไปไหนก็ไหน ส่วนคุณเมียก็มีวีออสไว้จ่ายกับข้าว เลยไม่รุ้จะใช้รุ่นที่มันแพงๆทำไม)

ออฟไลน์ devilpharynx

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 17:33:53 »
 Camry 2.0  ครับ ดูดีมีชาตกูล กว่ากันเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 17:47:46 »
จะเลือกรถต้องใช้เหตุและผลครับ เคยอ่านจากบางกอกโพสท์ เขาบอกไว้ว่า โคโรลล่าอัลติส 2.0 เป็นรถที่"ทดแทนรุ่นพี่ได้หากไม่อยากเกะกะ" ก็คือ คล่องตัวกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า ผมเลือกตัวนี้ล่ะครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 17:49:07 »
ชอบแคมรี่.. แต่อยากได้ DUAL-VVTI  :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 20:51:59 »
CAMRY-2.0G AUTO Extremo                        1,305,000
Camry - 2.0 G AUTO                                      1,269,000

NEW COROLLA ALTIS - 2.0V AUTO Navi       1,194,000
NEW COROLLA ALTIS - 2.0V AUTO                1,054,000
NEW COROLLA ALTIS - 2.0G AUTO                   969,000

อืม..  ถ้าสมมติว่าผมมองรุ่น Top ของทาง Altis MC แล้วเอาไปเทียบกับ CAMRY 2.0 G ตัว Extremo
โดยมีเงื่อนไขในใจก็คือผ่อนที่ 48 งวด จ่ายเงินดาวน์ที่ 3 แสน

ราคา CAMRY จะอยู่ที่ประมาณ 1 ล้านบาท และอัลติสยอดจัดจะอยู่ที่ประมาณ 9แสน
ราคาส่วนต่างในการผ่อนจะอยู่ที่ 1แสนบาท โดยประมาณ
ยอดผ่อนต่อเดือนจะต่างกันที่ประมาณ สองพันต้นๆต่อเดือน
ถ้าเป็นผม ก็คงจะกัดฟันสู้ยอมผ่อนเพิ่มอีกครับ เพราะผมมองในการออกรถของผม 1 คัน คงจะใช้ไปประมาณ 10 ปีเป็นอย่างต่ำ
แลกกับการขนาดตัวรถที่ดูดี ภายในที่กว้างขวาง และความสบายต่างๆที่ได้จากรถระดับ D-segment สำหรับผม ผมว่าคุ้มครับ

ผมเลือก CAMRY 2.0G Extremo ครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 00:56:51 »
ถ้าคุณชอบขับรถ และรับได้กับเบาะนั่ง กับแผงประตู ที่ออกแบบมา ใช้งานไม่สบายเท่าไหร่ของ Altis
ก็โอเคอยู่ครับ

แต่ ถ้าจะซื้อ Camry 2.0 แล้วละก็

ผมขอแนะนำให้คุณไปหา Teana 2.0 Sport Package ในราคา 1.34 ล้านบาท ครับ เพราะ มัน "จบ" กว่าเห็นๆ ในทุกด้าน รวมทั้งอัตราสิ้นเปลืองด้วย

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 01:23:15 »
ราคาต่างกันน้อยแบบนี้ ถ้าเป็นผม ผมก็เลือกcamryอยู่ดี แม้ว่าส่วนใหญผมใช้รถคนเดียวและยังไม่มีครอบครัวก็ตามนานๆจะมีคนมานั่งด้วยซักที แต่เวลามีนอกจากเพื่อนแล้ว ก็มีคุณตาคุณยาย ซึ่งรถใหญ่กว่าย่อมได้เปรียบเรื่องความนุ่มนวลและความสะดวกในการก้าวขาขึ้นลงจากประตูที่กว้างกว่ารถเล็ก นอกจากนั้นผมมองถึงเรื่องความปลอกถัยด้วยครับ ทั้งสองคันเป็นรถจากบริษัทเดียวกันฉะนั้นเทคโนโลยีความปลอดถัยก็น่าจะมาจากเทคโนโลยีเดียวๆกัน แต่ใหญ่กว่าน่าจะได้เปรียบนะในความคิดผม

ส่วนเรื่องoptionผมเห็นอย่างเดียวกับคุณSitdownstrikEนะ เมื่อก่อนผมคิดว่ามีไว้ก่อนก็ดีใช้ไม่ใช้อีกเรื่องนึง ขอให้ดูเต็มๆไว้ก่อน แต่ตอนนี้อายุเรื่มมากขึ้นมั้ง(29) เรื่องoptionที่หวือหวาชักจะไม่สนใจแล้วเพราะสาระสำคัญของรถมันคือพาเราจากจุดAไปจุดBได้ แต่ตอนนี้ผมเน้นเรื่องความปลอดถัยเพิ่มขึ้นมา ก็เลยคิดว่าoptionที่ใส่ให้มาเอาไปแลกกับพวกถุงลมหลายๆใบน่าจะดีกว่ามากหรือระบบช่วยต่างๆ ESP VSC ABS อะไรแบบนั้นยัดมาให้ผมเถอะผมเอาหมด แต่ภาวนาว่าไม่ต้องได้ใช้นะมีติดรถเอาใว้เฉยๆ 5 5 5 (เคยต้องใช้AIRBAGมาครั้งนึง เข็ดครับ เจ็บมาก)

สรุป ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องค่าดูแลรักษา ค่าน้ำมัน หรือเรื่องขนาดของรถว่าจะคล่องตัวมั้ย ก็เลือกcamry แต่ถ้าไม่สะดวกบางอย่างจะเลือกaltisก็ไม่เสียหาย

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 08:47:34 »
ถ้างบถึง camry จัด camry ดีกว่าครับ

:D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 10:20:07 »

ส่วนเรื่องoptionผมเห็นอย่างเดียวกับคุณSitdownstrikEนะ เมื่อก่อนผมคิดว่ามีไว้ก่อนก็ดีใช้ไม่ใช้อีกเรื่องนึง ขอให้ดูเต็มๆไว้ก่อน แต่ตอนนี้อายุเรื่มมากขึ้นมั้ง(29) เรื่องoptionที่หวือหวาชักจะไม่สนใจแล้วเพราะสาระสำคัญของรถมันคือพาเราจากจุดAไปจุดBได้ แต่ตอนนี้ผมเน้นเรื่องความปลอดถัยเพิ่มขึ้นมา ก็เลยคิดว่าoptionที่ใส่ให้มาเอาไปแลกกับพวกถุงลมหลายๆใบน่าจะดีกว่ามากหรือระบบช่วยต่างๆ ESP VSC ABS อะไรแบบนั้นยัดมาให้ผมเถอะผมเอาหมด แต่ภาวนาว่าไม่ต้องได้ใช้นะมีติดรถเอาใว้เฉยๆ 5 5 5 (เคยต้องใช้AIRBAGมาครั้งนึง เข็ดครับ เจ็บมาก)

สรุป ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องค่าดูแลรักษา ค่าน้ำมัน หรือเรื่องขนาดของรถว่าจะคล่องตัวมั้ย ก็เลือกcamry แต่ถ้าไม่สะดวกบางอย่างจะเลือกaltisก็ไม่เสียหาย

ผมคิดเหมือนกันเลยครับ ที่อยากให้เค้าตัดออฟชั่นอะไรๆที่มันสบายๆ
ออกไปก็ได้ แต่ขอให้เพิ่มระบบความปลอดภัยให้มา

ปลายปีนี้ ผมว่าจะซื้อสักคัน
เพียงแต่ว่า เจ้า camry รุ่น 2.0G หรือกระทั้งรุ่น Extremo   
ล้วนแล้วแต่ตัด VSC ออกไปทั้งสิ้น ราคาระดับนี้มี accord
ที่ใส่ airbag ข้างมาให้

ผมจะยินดีมาก ถ้า camry รุ่น 2.4V ยังมีขายอยู่ แต่นี่เค้าเลิกทำไปแล้ว
เพราะฉะนั้นใครอยากขับ camry แบบ full option คงต้องคบกับ hybrid สถานเดียว
ส่วนต่างเพิ่มจาก 2.0G มากถึงสามแสนครับ  ;D

* ก็ยังมองๆ TEANA อยู่เหมือนกันนะครับ
เพียงแต่ทุกวันนี้ ใช้ NISSAN PRIMERA แล้วเข้าศูนย์ละแวกสยามฯ
ภาพรวม ยังไม่ค่อยประทับใจศูนย์ครับ
: )