ผู้เขียน หัวข้อ: ปาร์เจโร่ สปอร์ตตัวใหม่ เป็นระบบเบรคอัตโนมัติไหมครับ ?  (อ่าน 6534 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
 เห็นปาร์เจโร่ตัวใหม่ โฆษณาว่า  เป็นระบบช่วยชะลอความเร็ว พร้อมเรดาห์รักษาระยะห่าง
แต่ไม่ได้ระบุชัดเจนว่า ช่วยเบรคอัตโนมัติ ทั้งความเร็วสูงและความเร็วต่ำ จนรถหยุดสนิทไหม 

และสิ่งที่อยากจะถามเพิ่ม  ระบบเบรคอัตโนมัติของปาร์เจโร่  ตรวจจับคนเดิน คนขับรถจักรยานยนต์  รถจักรยาน  เหมือนแอคคอร์ดตัวใหม่ไหมครับ

ท่านใดทราบชี้ความกระจ่างให้ทีครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
ในปาเจโร่สปอร์ตตั้งแต่ปี 2017
ตัวท็อปขับ 2 แล้วก็ขับเคลื่อน 4 ล้อ
ระบบเบรคให้เองและทำงานจนถึงรถหยุดนิ่งเลยครับ
น่าจะหน่วงเบรคไว้ให้จนรถหยุดสนิทประมาณ 3 ซิ และ

ออฟไลน์ SLuang

ในปาเจโร่สปอร์ตตั้งแต่ปี 2017
ตัวท็อปขับ 2 แล้วก็ขับเคลื่อน 4 ล้อ
ระบบเบรคให้เองและทำงานจนถึงรถหยุดนิ่งเลยครับ
น่าจะหน่วงเบรคไว้ให้จนรถหยุดสนิทประมาณ 3 ซิ และ

ภายใต้ความเร็วที่จำกัดด้วยหรือเปล่า  เช่น กรณีเบรคจนหยุดต้องไม่เกิน 35 กม./ชม.  ส่วนรายละเอียดการรักษาระยะห่างจากคันหน้าขณะขับขี่นั้น มีรายละเอียดการทำงานที่ปลีกย่อยออกไป

ออฟไลน์ Fly to dream

ของไทยไม่ว่ายี่ห้อไหนหลังๆจะเลี่ยงคำว่า ระบบเบรคอัตโนมัติ ครับ  เพราะลูกค้ามีหลายแบบ งี่เง่าก็มีเยอะ คิดว่ารถจะเบรกให้เป็นปกติ คือจะขับแบบไม่เบรกเองเลยจนเกิดอุบัติเหตุแล้วไปโทษรถ

หลังๆค่ายรถจะใช้เป็นเลี่ยงบาลีซะมากกว่า หันไปใช้ระบบช่วยเบรกฉุกเฉินบ้าง ระบบช่วยชะลอความเร็วบ้าง แต่ในความจริงรถก็ช่วยเบรกเองได้นั่นแหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ HLRx

ของไทยไม่ว่ายี่ห้อไหนหลังๆจะเลี่ยงคำว่า ระบบเบรคอัตโนมัติ ครับ  เพราะลูกค้ามีหลายแบบ งี่เง่าก็มีเยอะ คิดว่ารถจะเบรกให้เป็นปกติ คือจะขับแบบไม่เบรกเองเลยจนเกิดอุบัติเหตุแล้วไปโทษรถ

หลังๆค่ายรถจะใช้เป็นเลี่ยงบาลีซะมากกว่า หันไปใช้ระบบช่วยเบรกฉุกเฉินบ้าง ระบบช่วยชะลอความเร็วบ้าง แต่ในความจริงรถก็ช่วยเบรกเองได้นั่นแหละ
ตามนั้นเลยครับ  ป้องกันโดนฟ้องเวลาระบบทำงานผิดพลาด มีแต่เจ้าตำรับเจ้าเดียวที่กล้าใช้คำว่าเบรคอัตโนมัติ  ระบบนี้ผมว่า จุดแตกต่างอยู่ที่ software

ออฟไลน์ Beats

• Full Member

ตามนั้นเลยครับ  ป้องกันโดนฟ้องเวลาระบบทำงานผิดพลาด มีแต่เจ้าตำรับเจ้าเดียวที่กล้าใช้คำว่าเบรคอัตโนมัติ  ระบบนี้ผมว่า จุดแตกต่างอยู่ที่ software

ขอรบกวนสอบถามว่าเจ้าตำรับคือเจ้าไหนเหรอครับ

ออฟไลน์ porasit33

เบรกอัตโนมัติมีตั้งแต่รุ่นล่างสุดนะครับ
เตือนก่อน แล้วก็ดังครืด(เตรียมแรงดันน้ำมันเบรกฉุกเฉิน)
 แล้วก็เบรกให้ ไม่เคยลองจับคนแต่กับรถระบบใช้ได้เลย
บางทีคันหน้าเรานังไม่เบรกเลย แต่คันถัดไปเราเบรกก่อนมันก็เตือนให้

ส่วนครูซเรดาร์นั้นต้องแยกส่วนไปเฉพาะ gt premium ทั้งขับ  2 และ 4