ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถ(มือสอง)ให้พี่สาวผมทีครับ Mini Cooper หรือ C-class (w203 ตาถั่ว)  (อ่าน 11268 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hardyz

• Newbie
  • *
คุณพ่ออนุมัติงบมาประมาณ 1.5 ล้านบาทครับ
แล้วพี่สาวอยากได้น้อง Mini ส่วนผมเห็นว่าน่าจะไปซื้อพี่ C-class w203 ตาถั่ว ดีกว่า

อยากขอความคิดเห็นจากเพื่อนสมาชิกเกี่ยวกับค่าบำรุงรักษา ศูนย์บริการ ความจุกจิก แต่ละคันมีปัญหาเรื่องอะไรบ่อยๆรึเปล่าครับ
เพราะถ้าซื้อคงซื้อมือสองอายุประมาณ 5 ปี ราคาน่าจะอยู่ในงบพอดี ซึ่งรถอายุประมาณ 5 ปี น่าจะต้องเริ่มเปลี่ยนอะไหล่หลายๆอย่างบ้างแล้ว

หรือใครมีตัวเลือกที่น่าสนใจอื่นๆ เสนอมาได้ครับ ขอเหตุผลประกอบด้วยจะดีมากเลยครับ  ^ ^

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
เต่ามือหนึ่ง 1600 ดีกว่าครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เพิ่มอีกนิดหน่อย ก็จะได้ volvo s40 มือ1ป้ายแดง พร้อมรับประกันอีก5ปี ขนาดตัวรถก็พอๆกัน แต่ภายใน volvo หรูกว่า
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ 2k

เหมือนเคยอ่านเจอมาว่าเบนซ์รุ่นตาถั่วจะมีปัญหาคอนเพรสเซฮร์เสียง่ายน่ะครับ ซ๋อมทีสองหมื่นบาทหรือมากก่านั้น น่าจะลองเจาะลึกไปถามในกลุ่มเว็บผู้ใช้งานโดยตรงนะครับ จะได้รู้ด้วยว่ามีอู่นอกที่ไหนใกล้บ้านบ้าง เข้าศูนย์ล่ะก็หมดหลายแสนแน่ๆเลย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ best

• Sr. Member

เชียร์เหมือนกันครับ

แต่ถ้าเอาสองตัวข้างบน เลือกมินิครับ น่าจะราคาไม่ค่อยตกดี ;D
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ไม่ลองพิจารณาพวก Camry Accord Teana ดูหน่อยหรอครับ

ได้ป้ายแดงเชียวนะ  ;)
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ sirisak_ac118

เพิ่มอีกนิดหน่อย ก็จะได้ volvo s40 มือ1ป้ายแดง พร้อมรับประกันอีก5ปี ขนาดตัวรถก็พอๆกัน แต่ภายใน volvo หรูกว่า
เห็นด้วย หรือจะเป็น V50 ก็ไม่เลวนะครับ ^^

แต่ไม่แคร์ยี่ห้อ Ford Fucus TDCI ก็แจ่มเลยครับ
มือสองรถยุโรป กลัวจะรักอู่มากกว่ารักบ้าน มือ1สบายใจกว่าครับ ผู้หญิงขับด้วย ;)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ไม่ลองพิจารณาพวก Camry Accord Teana ดูหน่อยหรอครับ

นั่นสิครับ รถญี่ปุ่นขับสบายไม่จุกจิก ทนมือทนเท้ากว่ารถยุโรปเยอะ

มินิ ผมว่าพี่สาวจขกท.น่าจะขับอย่างยากลำบากหรือไม่มีความสุขนัก เพราะเท่าที่เคยได้ขับ มันไม่ใช่รถที่ขับสบายๆพวงมาลัยเบาหวิวช่วงล่างนุ่มนวลนั่งสบายก้น แต่มันเป็นรถที่มีอารมณ์สปอร์ทค่อนข้างเยอะ

W203 เบนซ์ที่ออกมาในช่วงอารยธรรมถั่วกลม ค่อนข้างจุกจิกครับ ของคนใกล้ตัวก็เคยปั๊มติ๊กเจ๊งกลางทางมาแล้ว และเห็นเขาเอาไปซ่อมค่อนข้างบ่อย

ออฟไลน์ Eddy5659

+1 ไหนๆ ก็ชอบแนวนี้แล้ว เพิ่มตังค์อีกนิดดีกว่าครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
ถ้าพี่สาวชอบขับรถคนเดียวดูเท่ห์ ก็เลือก Mini เพราะเบาะหลังแคบมากขนาดสำหรับให้สุนัขนั่ง
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ G FORCE

• Jr. Member
  • **

ตามนี้ครับ

แต่ถ้ายืนยัน 2 คันเดิม    มินิ สิครับ เป็นตัวของตัวเองสุดๆ

ออฟไลน์ CaTtY

• Newbie
  • *

เห็นด้วยอย่างแรง  ยิ่งตอนนี้ camry มี hybrid  แล้ว  ค่าบำรุงรักษาคิดว่าน่าจะถูกกว่าน่ะ แถมศูนย์บริการก็เยอะแยะมากมายเลย

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ

เท่าที่อ่านมาเหมือน C-class ตัวนี้จะมีปัญหาค่อนข้างเยอะ งั้นคงตัดไปก่อน

ส่วน camry, accord, teana พ่อไม่อยากให้พี่ใช้เพราะรถใหญ่ไปครับ กลัวพี่ขับหรือหาที่จอดลำบาก เลยอยากให้ขับคันเล็กๆหน่อย

Volvo s40 ก้อเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจดีครับ เด๋วต้องลองไปแนะนำพี่ดู แต่ผมว่าพี่ผมคงไม่ชอบดีไซน์เท่าไหร่  = ="

ความจริงแม่ผมอยากให้ซื้อ Jazz มือหนึ่งไปเลย แต่พี่ผมชอบมินิมากกกก ชอบมานานแล้วด้วย

ปล. พี่ผมยังขับรถไม่เป็นเลยครับ 555 พี่แกรอหัดขับรถคันที่จะซื้อนี้อ่ะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ

เท่าที่อ่านมาเหมือน C-class ตัวนี้จะมีปัญหาค่อนข้างเยอะ งั้นคงตัดไปก่อน

ส่วน camry, accord, teana พ่อไม่อยากให้พี่ใช้เพราะรถใหญ่ไปครับ กลัวพี่ขับหรือหาที่จอดลำบาก เลยอยากให้ขับคันเล็กๆหน่อย

Volvo s40 ก้อเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจดีครับ เด๋วต้องลองไปแนะนำพี่ดู แต่ผมว่าพี่ผมคงไม่ชอบดีไซน์เท่าไหร่  = ="

ความจริงแม่ผมอยากให้ซื้อ Jazz มือหนึ่งไปเลย แต่พี่ผมชอบมินิมากกกก ชอบมานานแล้วด้วย

ปล. พี่ผมยังขับรถไม่เป็นเลยครับ 555 พี่แกรอหัดขับรถคันที่จะซื้อนี้อ่ะครับ

ถ้ากะหัดขับกับคันที่จะซื้อ คงต้องรถญี่ปุ่นแล้วล่ะครับ เพราะรถยุโรปมือสองต้องการการดูแลเป็นพิเศษ ถ้ามือใหม่หัดขับคงได้ใช้บริการรถลากแน่ๆครับ และ ผมว่านะ รถคันแรกควรคันใหญ่ เพราะเวลาขับคันใหญ่ๆคล่อง พอขับคันเล็กๆก็จะเป็นเรื่องหมูๆครับ

ว่าแต่ รถระดับ C Segment อย่าง อัลติส ธิดา ซีวิค แลนเซอร์ EX โฟกัส (ตัดแลนเซอร์ แซยิด และ 3 เพราะเก่าแล้ว) น่าจะลงตัวนะครับ เพราะไม่เกินงบ และ ไม่ใหญ่เกินไป และ เป็นมือ1ด้วย

ออฟไลน์ off_033

ชอบแนว ไม่เหมือนใคร  ลอง swift ดูมั้ยครับ

เหมาะกับมือใหม่ดีนะ

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
งบขนาดนี้ผมว่าซื้อรถญี่ปุ่นป้ายแดงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

Cooper ครับ ราคาขายต่อไม่ตกมาก
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
ผมมองว่ามือสองทั้งสองคันนี้ไม่น่าเล่น W203 จากประสพการณ์ตรงเป็นเบนซ์ที่จุกจิกที่สุดเท่าที่เคยใช้มา ซ่อมเฟืองแอร์ไปไม่ต่ำกว่าสี่ครั้งแต่ล่ะครั้งต้องถอดคอนโซลหน้ารื้อออกมาหมด กล่องเบาะไฟฟ้าเสียต้องเปลี่ยนตัวล่ะหมื่นกว่าๆ สองตัวเกือบสามหมื่น ไฟ check engine ขึ้นบ่อยมาก ถ้าเป็นเครื่องคอมฯพอเกือบๆแสนโลก็ดังสนั่นกันเกือบทุกคันดังชนิดที่ว่าตอนผม start พร้อมกับรถเครื่องดีเซล กลบเสียงรถดีเซลเลย ไหนจะกล่อง sam อีก.. ที่ว่ามานี่คืออาการที่เป็นกันเกือบทุกคัน ถ้าเป็น minorchange (2005up) ก็จะเป็นน้อยกว่า.. แต่ทั้งนี่ทั้งนั้นถ้าโชคดีได้คันที่เจ้าของเก่าดูแลมาดีซ่อมถึงก็อาจจะเหมือนถูกหวยเลยก็ว่าได้

สำหรับมินิตัว R53 (คิดว่าน่าจะเป็นตัวนี้ดูจากราคา) เครื่อง S ตัวนี้ก็เป็น supercharge ผมว่าเก่าๆไปก็ไม่น่าเล่น ภายในก็ก๊องแก๊งซะเหลือเกิน... ถ้าเป็นมินิผมว่ายอมเพิ่มเงินหน่อยหาตัวใหม่ R56 จะน่าลเ่นกว่าเยอะเลย

หรือถ้าเอาสบายใจงบขนาดนี้เล่น แคมรี่ ทีน่า แอคคอร์ด ก็สบายใจดีนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไปเรียนขับรถให้แข็งๆก่อนดีกว่าครับ เผื่อจะมีรุ่นรถที่ชอบในใจจริงๆด้วย

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ใจจริงผมว่าพี่ผมเหมาะกับ swift สีฟ้ามากๆเลย (เพราะผมชอบ swift สีฟ้าเป็นการส่วนตัว  ;D)

ตอนนี้อยู่ในช่วงโน้มน้าวว่าอยากจะใช้รถเล็กหรือรถใหญ่ครับ เพราะเจ้าตัวก้อยังตอบไม่ได้เหมือนกัน

ผมว่าถ้าพี่ผมได้ไปลองนั่งรถระดับ D-segment พวก Camry, Teana อาจจะติดใจในความนุ่มสบายของมันก้อได้   :D