ผู้เขียน หัวข้อ: *-* รถพ่วง 18 ล้อบรรทุกเกลือ เบรกแตกขณะลงเขาช่องตะโก ที่สระแก้ว *-*  (อ่าน 6795 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ AMG GT

ผมว่านะครับรถพวงนี้คือแบบชอบอ้างเบรกหมด แต่จริงๆแล้วคือชับมาเร็วด้วยแหละครับมันถึงเบรคไม่อยู่

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
ไม่น่าเบรคแตกครับ

รุ่นนี้ Hino Fm1A QDR   Full airbrake แล้ว

น่าจะขับมาเร็ว แล้วเจอป้ายปิดถนนลาดยางที่กระชั้นชิดมากกว่า

สงสัยบริษัทลาดยาง ตั้งป้ายสัญญาณ แบบเจอป้ายปุ๊บปิดช่องทางปั๊บ มักง่ายไม่เตือนแต่ไกล

ออฟไลน์ Altima

คนขับรถบรรทุกเดี่ยวนี้ engine brake ไม่เป็นหรอครับ

ออฟไลน์ Bank113

• Newbie
  • *
ผมหละเบื่อมากกับข้ออ้างหนีความรับผิดชอบ(ใครสั่งสอนให้มาแก้ตัวแบบนี้) กับข้อแก้ตัวแบบมักง่ายว่าเบรคแตก
เอาจิงคือ ขับรถประมาทกันมาก มันถึงเกิดอุบัติเหตุรุนแรง

ออฟไลน์ BigCat

เบรคแตกนี่ คนละอย่างกับมาเร็วและเบรคไม่อยู่ใช่ไหมครับ

อ่านข่าวมีคนเสียชีวิต ขอแสดงความเสียใจครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ fairlady

• Newbie
  • *
เบรคแตกนี่ คนละอย่างกับมาเร็วและเบรคไม่อยู่ใช่ไหมครับ

อ่านข่าวมีคนเสียชีวิต ขอแสดงความเสียใจครับ

"เบรคแตก" ตามความเข้าใจของผมคือ ลมหมด หรือเปล่าครับ ซึ่งมีความเป็นไปได้ ถ้ากรณีลงเขานาน โดยที่คนขับไม่ได้ใช้ engine brake หรือใช้เบรคลูก หรือช็อคเบรคในการลดความเร็วเลย ใช้เบรคเท้าอย่างเดียว ปั้มลมมันปั้มไม่ทัน

ออฟไลน์ johnlee

"เบรคแตก" ตามความเข้าใจของผมคือ ลมหมด หรือเปล่าครับ ซึ่งมีความเป็นไปได้ ถ้ากรณีลงเขานาน โดยที่คนขับไม่ได้ใช้ engine brake หรือใช้เบรคลูก หรือช็อคเบรคในการลดความเร็วเลย ใช้เบรคเท้าอย่างเดียว ปั้มลมมันปั้มไม่ทัน

ถ้าขึ้นเขาลูกนี้เป็นครั้งแรก  พอเดาได้ว่ามือใหม่  แต่มือโปรจริงๆที่มีใบขับขี่รถบรรทุก และขับไปไหนมาไหนทั่วไปแล้ว  คนพวกนี้ไม่มีคะเนลมที่เหลือพลาดครับ  มันต้องมีอะไรสักอย่าง

ถ้าภูเขาชันเกินไปจนลมหมด  รถทุกคันต้องหมดเหมือนกันสิครับ  ทำไมรถรุ่นเดียวกัน คันอื่นๆเขาขับผ่านไปได้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ขนหนัก มาเร็ว พอมาเจอทำถนนอีกเลน กลายเป็นรถสวนกันเลนเดียว เบรคไม่ทัน มากกว่า

ออฟไลน์ Tien.W

รถบรรทุก ระบบเบรคใช้ลมครับ

การลงเขา ถ้าลงเร็ว ไม่ใช้เกียร์ช่วย คุณจะต้องใช้เบรคหนัก เบรคถี่ ซึ่งกดหนักๆ ไม่กี่ครั้ง ลมในระบบก็หมด ปั๊มลม ปั๊มขึ้นไม่ทันครับ ผลก็คือ เบรคแข็ง เบรคไม่อยู่ อันเป็นที่มาของเบรคแตกครับ

รวมถึง รถหลายรุ่น ระบบเกียร์ใช้ลมในการช่วย ฉะนั้น ถ้าลมหมด เกียร์ก็เข้าไม่ได้ จะยัดเกียร์เพื่อ engine brake นั้น หมดสิทธิ์เลยครับ

...............

ผมซ่อมรถบรรทุกอยู่ เวลารถตกเขาทีไร คนขับอ้างช่าง อ้างรถ ทุกที แต่พอไล่ทีไร ก็จนด้วยแต้มครับ ความเร็ว GPS บอกอยู่ ลงเขาอะไร ความเร็ว 60 (สำหรับรถบรรทุก ถือว่า เร็วมากครับ)

ออฟไลน์ alpha14

อีกแล้วครับ เหตุการณ์รุนแรงแบบนี้ อยากรู้จังเลยว่ารถใหญ่พวกนี้ไปตรวจสภาพประจำปีกันบ้างหรือเปล่า แล้วตรวจแบบไหนยังไง เท่าที่เห็นบนถนน สภาพแต่ละคันนี่เศษเหล็กดีๆนี่เอง พอเกิดอบ.ขึ้นมาก็อ้างแบรคแตกๆๆๆๆๆ สงสารผู้ร่วมทางที่ต้องมาเสียชีวิตอย่างอนาถกับความมักง่านแบบนี้ "อุบัตเหตุไม่มีใครอยากให้เกิดแต่เราป้องกันได้ " ท่องไว้ๆๆๆ

ออฟไลน์ CarameLon

เด็กขับรถขนส่งรุ่นใหม่ ใช้แต่เบรคเท้าครับ
เอนจิ้นเบรคใช้ไม่เป็นกัน คือมันต้องมีระยะให้เชนเกียร์พอสมควร
ซึ่งพวกขับรถขนส่งรุ่นใหม่ๆ ชอบขับจี้ๆ อาศัยเบรคเท้าแค่นั้น
หยุดไว เร่งตามไว ดูดติดรถบ้านๆคันหน้าๆ ไม่รู้ทำเพื่อห่าอะไร
พอจวนตัวจะชนก็เบรคไม่ทันเบรครถบ้านๆ
เรื่องเอนจิ้นเบรคลืมไปได้เลย
เพราะเชนเกียร์ไม่ทันแน่นอน

ปล. จริงต้องปรับบริษัทขนส่งหนักๆ เอาให้จุก
รถหลายคันสภาพจะเป็นเศษเหล็ก ยังจะเอามาวิ่งขึ้นลงเขาชันๆ
RIP ผู้เสียชีวิต
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ shikimaru

ถ้ารุ่นใหม่ขนาดนี้ยังบอกเบรคแตก ไอพวกรุ่นเก่าๆไม่ต้องขับละครับ แถวบ้านผมนี่ก็เจอบ่อย หน้าตาคนขับวัยรุ่นท้งนั้น ตีนผีโคตร

10 ล้อตัวช่วยเบรคมันมีตั้งหลายอย่าง ใช้กันไม่เป็นวักอย่าง พอเบรคลมไม่พอก็หาแต่หม้อมาเสริมกัน 4-5 ลุกยัดไปเหอะ บ้าบอกันจริงๆ

ออฟไลน์ SM.