ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาเคลือบสี Meguiars รุ่น Gold Class กับรุ่น NXT  (อ่าน 17109 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City ZX สีเงิน อายุเกือบ 12 ปีแล้ว

ไปเจอให้ห้าง เป็นของ Mg มี 2 รุ่น

น้ำยาเคลือบสี Meguiars รุ่น Gold Class กับรุ่น NXT

อ่านจากฉลาก

Gold Class =   ทำจาก คาร์นูบา 100% ???

NXT          =    ทำจากโพลิเมอร์สังเคราะห์

MG ทั้ง 2 ตัวนี้ ตัวไหนปกป้องสีรถจากมลภาวะ & ทำให้สีรถเงางาม ได้ดีกว่ากันครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ช่วยตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
Re: น้ำยาเคลือบสี Meguiars รุ่น Gold Class กับรุ่น NXT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 09:31:58 »
คนละแบบกันครับ

https://www.fullgleam.com/car-detailing/paint-sealant/sealant-vs-wax/

NXT เป็น synthetic sealant

Gold Class ตัวนี้ เป็น carnauba wax

ผมใช้อยู่ทั้งคู่

ปกติผมจะลง sealant ก่อนสัก 2 layer ครับ (cure time 12 ชั่วโมง) ถ้าขี้เกียจก็ชั้นเดียวครับ

แล้วค่อยลง carnauba อีกที ตอนล้างอีกรอบ

NXT ผมลงทุก 3 เดือน carnauba ทุก สองอาทิตย์/ทุกครั้งที่ล้างรถครับ (แชมพูล้างรถแบบไม่ทำลายชั้นแว๊กซ์)

sealant อยู่ทนกว่า carnauba wax ครับ อยู่ได้ 2-3 เดือน

ส่วน carnauba อยู่ได้ไม่เกิน 1-2 เดือน

ราคาในห้างแพงไปครับ ซื้อ shopee มีถูกกว่าเกือบครึ่งครับ ถ้าอยากได้ชื่อร้าน หลังไมค์ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2019, 09:37:23 โดย Neshz »

Re: น้ำยาเคลือบสี Meguiars รุ่น Gold Class กับรุ่น NXT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 09:52:18 »
--คุณ Neshz ครับ

แล้ว MG 2 ตัวนี้ ตัวไหนปกป้องสีรถจากมลภาวะ + ฝุ่นเกาะน้อยกว่ากันครับ

ส่วนร้าน รบกวนส่งลิงค์ให้ผมทาง PM ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 10:07:26 »

แล้ว MG 2 ตัวนี้ ตัวไหนปกป้องสีรถจากมลภาวะ + ฝุ่นเกาะน้อยกว่ากันครับ

ส่วนร้าน รบกวนส่งลิงค์ให้ผมทาง PM ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

จากที่ใช้มา NXT ฝุ่นไม่เกาะเท่า carnauba ครับ

เรื่องการปกป้อง Synthetic sealant ทำได้ดีกว่าครับ

เดี๋ยวหลังไมค์ให้นะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 10:28:44 »

แล้วถ้า MG รุ่น Deep Crystal เคยใช้บ้างไหมครับ

เห็นว่าเป็น Carnauba ที่ราคาไม่แพง ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 10:34:24 »

แล้วถ้า MG รุ่น Deep Crystal เคยใช้บ้างไหมครับ

เห็นว่าเป็น Carnauba ที่ราคาไม่แพง ขอบคุณครับ

Gold class เกรดดีกว่าครับ

เหนือกว่า Gold class ก็จะเป็น Ultimate ครับ

ตัว Deep Crystal เรียกได้ว่าเกรดล่างๆเลยครับ แนวๆ entry level

ผมเคยใช้ line นี้ ขวดแดง ลองดูเทียบพวก NXT/Gold/Ultimate ไม่ได้เลยครับ

ป.ล. คำโฆษณา Carnauba 100% อันนี้ไม่จริงซะทีเดียวครับ เพราะถ้า Carnauba 100% นี่แข็งเป๊ก พวกนี้ใช้ Carnauba เป็นส่วนผสมนิดเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2019, 10:38:32 โดย Neshz »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 10:44:49 »
---คุณ Neshz ครับ

1. MG Ultimate คือตัวนี้ใช่ไหมครับ

MG Ultimate หากเทียบกับ MG NXT เป็นอย่างไรบ้างครับ

2. น้ำยาล้างรถ MG ตัวนี้ ไม่ทราบเคยใช้ไหมครับ เห็นราคาไม่แพง

ขอบคุณล่วงหน้าที่ช่วยตอบครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 10:50:33 »
---คุณ Neshz ครับ

1. MG Ultimate คือตัวนี้ใช่ไหมครับ

MG Ultimate หากเทียบกับ MG NXT เป็นอย่างไรบ้างครับ

2. น้ำยาล้างรถ MG ตัวนี้ ไม่ทราบเคยใช้ไหมครับ เห็นราคาไม่แพง

ขอบคุณล่วงหน้าที่ช่วยตอบครับ

1. Ultimate จะเกรดสูงกว่า NXT ครับ คุณภาพดีที่สุดครับ

2. ใช้อยู่ครับ หอมดีนะครับ ไม่ทำลายชั้นแว๊กซ์ด้วย ต้องผสมน้ำ อัตราส่วน น้ำยา 30 ml: น้ำเปล่า 18 litre ครับ ถ้าใช้น้อยก็ลดหลั่นลงไปครับ
2.1 จะลอง shampoo ของ Chemical guys ก็ได้นะครับ เรื่องแชมพู ผมยกให้ CG ครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 11:09:23 »
แนะนำให้หาซื้อจากเว็บขายของต่างๆ ราคาดีกว่า ส่วนตัวชอบสาย sealant สังเคราะห์ ทน ไม่ค่อยฝุ่น แต่ก็แล้วแต่รุ่นและยี่ห้อ
รถเก่าแล้ว ไม่ได้ดูแลต่อเนื่องมาก คงต้องทำความสะดวกพื้นผิวดีๆ ก่อนสักทีค่อยเคลือบนะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 11:27:27 »
---คุณ tvm ขอบคุณที่แนะนำครับ

ผมสนใจดินน้ำมันตัวนี้ ไม่ทราบว่าเคยใช้บ้างไหมครับ

---คุณ Neshz  ครับ

1. ถ้าผมผสมน้ำยาล้างรถ mg ตัวนี้ 2 ฝา : น้ำ  4 ลิตร = เข้มข้นมาก+ฟองเยอะไหมครับ?? ผมชอบฟองเยอะๆ เวลาล้างรถครับ

2. มีร้านขายน้ำยาล้างรถบนเว็บราคาย่อมเยา ที่ขาย CG แนะนำบ้างไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 11:58:22 »
คานูบาเป็นตัวถูกสุดครับ  ให้ความเงาได้มากแต่ไม่ทนน้ำ  ร้านล้างรถใช้ตัวนี้ทำโปรเพราะถูกและให้ผลงานที่ดีตอนส่งรถ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 12:04:37 »
---คุณ nuntapon.s ครับ

หมายถึง MG รุ่น Deep Crystal ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 12:23:10 »
    ขั้นตอนสำคัญที่สุกสำหรับการเคลือบสีคือการเตรียมผิวนะครับ  ต้องขัดผิวให้ใสก่อนเคลือบ  ถ้าขัดผิวดี  ถึงไม่เคลือบผิวก็สวยครับ

https://m.facebook.com/SchollConcepts.Thailand/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2019, 12:25:08 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 12:38:49 »
Carnauba wax ล้างรอบเดียวก็หลุดเกือบหมดแล้วครับ ผมชอบ Synthetic มากกว่า Carnauba มันเกาะนานคุ้มค่าเหนื่อย
น้ำยาล้างของ MG ผมดูรีวิวในยูทูป ตัว Gold Class คุ้มที่สุด ส่วนตัวไม่เคยใช้ ใช้แต่ Deep Crystal ห่วยมาก ใช้น้ำยาโลตัสดีกว่า กับตัว Ultimate Wash and Wax ตัวนี้ดีแต่แพง ขนาด 48OZ แพงกว่า Gold Class 64oz
ส่วนชุดดินน้ำมันซื้อเซ็ทของ MG นั่นแหละ ชุดละพันได้ดินน้ำมันสองก้อน สเปรย์แวกซ์และผ้าไมโครนุ่มๆ ผมใช้อยู่คุ้มดีมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 13:15:36 »
---คุณ Smith686 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

สมมติว่า ผมซื้อเครื่องขัดแบบ DA มาช่วยในการเตรียมผิวจะดีไหมครับ??

---คุณ NONT4477 ครับ

MG Ultimate  > หรือ = MG Gold Class ใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 14:06:18 »
---คุณ Smith686 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

สมมติว่า ผมซื้อเครื่องขัดแบบ DA มาช่วยในการเตรียมผิวจะดีไหมครับ??

MG Ultimate  > หรือ = MG Gold Class ใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

ผมเคยซื้อเครื่องขัดมาแล้วครับ  ขัดไม่กี่ทีก็เลิก เพราะฝีมือของคนขัดเป็นเรื่องสำคัญ  ขัดไม่เป็นสีอาจจะเสียได้  แต่ถ้าคนขัดที่มีความชำนาญ แค่ขัดอย่างเดียวไม่เคลือบสีก็สวยแล้ว  ร้านที่ผมลงลิงค์  ครั้งล่าสุดผมสื่อสารกับเขาไม่ดี  ผมให้เขาขัดและเคลือบโพลิเมอร์  แต่เขาคิดว่าขัดอย่างเดียว  ถึงเวลาไปรับรถผมเห็นผิวรถใสสวยงามมาก  คิดว่าเขาเคลือบสีแล้ว  แต่ลองเอานิ้วลูบดู  ผิวยังไม่ลื่น  ก็เลยถามว่าเคลือบสีหรือยัง  จึงรู้ว่ายังไม่ได้เคลือบ  เขายอมเคลือบสีให้  แต่ใช้เวลาเคลือบสีประมาณไม่ถึงสิบนาทีนะครับ  แต่ตอนขัดใช้เวลาหลายชั่วโมง  สรุปว่าขั้นตอนการขัดใช้เวลาและยุ่งยากกว่าการเคลือบสีหลายสิบเท่า  ซึ่งการขัดเป็นเรื่องยากมาที่มือสมัครเล่นทำไม่ได้  ค่าจ้างก็ไม่ได้แพงมากนัก  ที่สำคัญคือต้องหาร้านที่ขัดดีๆหน่อย

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 14:14:43 »
ดีแต่แพงหน่อยครับพวกนี้
สุดท้ายผมใช้ ของร้านdaiso แชมพู60บาท เคลือบแก้ว250บาท
สู้ของแพงๆไม่ได้แต่คุ้มคุณภาพเกินราคา

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 14:36:48 »
--- คุณ Smith686 ครับ

ผมสนใจเครื่องขัดแบบ DA--Dual Action

เท่าที่หาข้อมูล เครื่องแบบ DA เหมาะกับมือสมัครเล่น

ส่วนเครื่องขัด Rotary เหมาะกับมืออาชีพ

ไม่ทราบว่าเครื่องขัดที่คุณ Smith686 เคยใช้ เป็นเครื่องขัดแบบ DA หรือ Rotary ครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 14:39:24 »
--- คุณ Smith686 ครับ

ผมสนใจเครื่องขัดแบบ DA--Dual Action

เท่าที่หาข้อมูล เครื่องแบบ DA เหมาะกับมือสมัครเล่น

ส่วนเครื่องขัด Rotary เหมาะกับมืออาชีพ

ไม่ทราบว่าเครื่องขัดที่คุณ Smith686 เคยใช้ เป็นเครื่องขัดแบบ DA หรือ Rotary ครับ
     ของแบบนี้ต้องลองครัย  ;D

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 14:40:00 »
---คุณ wa330 ครับ

ผมเคยซื้อน้ำยาล้างรถ D1 Spec ราคาประมาณ 100 บาท/ขวดมาใช้ครับ--บริษัทเดียวกันกับที่ผลิตให้ Daiso
แต่แปลกใจอย่าง ข้างขวดไม่บอกส่วนประกอบเลยครับ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 14:46:48 »
เน้าใช้งานอยู่ทนๆ ไปNXT อารมณ์เงาๆหนาๆ
แต่จะไม่เงางาม+ลึก+ขับสีสัน เท่าตัวGoldที่อยู่ไม่นาน
เจอฝนห่าเดียวไปเกือบหมด
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 15:08:22 »

รถ city อายุ 12 ปี ผมว่าใช้ตัวนี้ดีกว่าทั้ง Gold Class และ NXT

เพราะเจ้าขวดแดงนี้มีผงขัด ขัดและเคลือบในตัวเดียวกัน

ลงบ่อย ๆ ก็เหมือนขัดบ่อย ๆ ความหมองก็ลดลงเรื่อย ๆ ตามความขยันของเรา

พูดง่าย ๆ คือมีแค่ ดินน้ำมัน กับขวดแดง ผ้าหลาย ๆ ผืน แค่นี้จบเลยแต่ต้องใช้เวลาหน่อยครับ

อันที่จริงน้ำยาแนวนี้มีหลายตัวหลายยี่ห้อมากครับ ถ้าคุณชอบเมกไกว์ก็ได้ครับไม่ผิดอะไร

น้ำยาไม่สำคัญเท่าวิธีใช้ครับ

wax ที่ถามในหัวกระทู้เหมาะกับรถใหม่ หรือรถเก่าที่ขัดจนสวยไร้รอยแล้วครับ

ถ้าอยากเล่นเครื่องขัดจริง ๆ อันนี้ยาวเลย น้ำยาเพียบ บานปลายเลยครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 15:13:30 »

ผมเคยซื้อน้ำยาล้างรถ D1 Spec ราคาประมาณ 100 บาท/ขวดมาใช้ครับ--บริษัทเดียวกันกับที่ผลิตให้ Daiso
แต่แปลกใจอย่าง ข้างขวดไม่บอกส่วนประกอบเลยครับ

ใช่เลยครับ ของdaisoใช้ขวดเหมือนกันแถมปั้มD1ด้วย

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 17:06:44 »
---คุณ  SNK vs Playmore ครับ

1. ถ้าเราใช้ MG Deep Crystal ขัด+เคลือบไปหลายๆ ครั้งก่อน

พอสภาพผิวของสีรถดีขึ้นแล้ว ค่อยใช้ MG Ultimate เคลือบดีไหมครับ??

2. แล้วน้ำยาขัดประเภท All In One -- ขัด+เคลือบในขั้นตอนเดียว
มีตัวไหนแนะนำบ้างไหมครับ ที่มีคุณภาพดีและราคาย่อมเยา

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 17:08:16 »

วันก่อนผมไป Central ปิ่นเกล้า ลองไปเดินร้าน Daiso

เหมือนผมจะไม่เห็นชุดน้ำยาดูแลรถ--หรือผมดูตกหล่นไปครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 18:22:04 »
---คุณ nuntapon.s ครับ

หมายถึง MG รุ่น Deep Crystal ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

หมายถึงคานูบาทุกตัวครับ  ทั้งgold classและdeep crystalครับ   ใช้sealantตั้งแต่nxt no.21หรือultimateจะทนทานกว่าความเงาก็ไล่ไปตามราคา

ส่วนตัวเคยทำร้านล้างรถก็เคยเคลือบอยู่ครับ  แต่ตอนนี้เลิกแล้วก็เลยไม่ได้เคลือบแล้วเพราะต่างกันไม่มาก  ยิ่งพูดในแง่ปกป้องสีเลิกพูดเลยครับไม่เห็นจะช่วยอะไรตอนขัดรู้สึกกระดากอย่างแรง  ทุ่มเทให้กับการล้างที่ถูกต้องจอดในร่มแบบนี้ทนทานกว่าเยอะ  แต่ถ้าพูดถึงความเงาก็ยอมครับแต่บางคนดูไม่ออกเขาก็ไม่รู้จะเคลือบไปทำไม

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 19:03:38 »

วันก่อนผมไป Central ปิ่นเกล้า ลองไปเดินร้าน Daiso

เหมือนผมจะไม่เห็นชุดน้ำยาดูแลรถ--หรือผมดูตกหล่นไปครับ ขอบคุณครับ
Central แจ้งวัฒนะ กับ รัตนาธิเบศ์ มีเยอะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 19:57:59 »

น้ำยาล้าง Meguair's ตัว Ultimate เกรดสูงสุดครับ แต่มีอีตาคนนึงชอบรีวิวน้ำยาล้างรถในยูทูปแกบอก Gold Class คุ้มกว่า ดีพอๆกัน แต่ตัวที่เด็ดที่สุดเป็นขอบ Chemical Guys Citrus แต่ราคาโคตรแพง(ถ้าเทียบกับของ Meguair's ทั้งหลาย)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 23:26:28 »
เตรียมผิวไม่ดี ใช้ wolfgang คานูกระป๋องบางๆ กระป๋องละหมื่นก็อยู่ไม่เกินอาทิตย์ครับ ถ้าอยากจริงจังแนะนำไปขัดมารอบนึงก่อนเลย+ลงดินน้ำมันแล้ว แล้วเริ่มลงตั้งแต่ pre wax - sealant 2 รอบ ทิ้งไว้รอบละ 3 ชมก็ได้ครับ หรือจะลง 3 ก็ได้เน้นทนข้ามวัน - ลง carnuba จบพิธีการทิ้งไว้วันนึง ถ้าฝนไม่ตก จะเช็ดเก็บฝุ่นก็หาพวกน้ำยาเก็บฝุ่นผสมน้ำ ฉีดแล้วลากผ้าทางเดียวก็จบ แต่ถ้าฝนตกก็ล้างอยู่ดี

หรือเริ่มจากง่ายๆ หาดินน้ำมัน 3m ก้อนสีน้ำเงิน เดี๋ยวนี้ก้อนใหญ่ราคาลงมาเยอะมาก สมัยก่อนผมสั่งก้อนเล็กยัง 250 เดี๋ยวนี้ใหญ่ยังขายกัน 100 หน่อยๆ
ได้มาก็ลูบไป หาพวกน้ำยาที่ใช้เก็บฝุ่นมาช่วยพ่นงานจะไวขึ้นไม่เหนื่อย ถ้ารถไม่เคยทำเลยปีๆนึง ต่อให้ล้างทุกอาทิตย์ลองทำดู เห็นผลชัดเจน
สเต๊ปง่ายๆ ดินน้ำมัน - sealant 2 รอบ - carnuba จบงาน

ของแมกไกวสำหรับคานูบาผมมันสวยแว้ปๆ ไม่ทนมาก no.21 นี่คุ้มราคาทนระดับนึง สีเงา สะท้อนดี
ส่วนตัวใช้ของ cg เกือบทั้งหมด น้ำยาเคลือบ sealant น้ำยาเก็บฝุ่น โดยรวมราคาพอๆกับแมกไกว จำชื่อไม่ค่อยได้ละครับ แต่ใช้หลายตัว
คานูบาผมใช้ 3m marine wax กระป๋องขาวๆ เงาดีระดับนึงแทบแยกไม่ออกจากพวก 3-4000 ไม่ฉ่ำมาก แต่ทน ล้างรถ 4 รอบก็ยังอยู่สภาพเดิม แค่ไล่น้ำแย่ลง ส่วนอันอื่นแพงๆไม่รอดตั้งกะรอบที่ 2 แล้ว

ปล.มีเครื่องขัดแบบด้านบน สบายตัวขึ้นเยอะ เอามือหมุนๆเป็นก้นหอย ระวังตะคริวกินนะครับ รอบคันนี่เหนื่อยใช้ได้ ไอเครื่องพวกนี้ไม่ต้องกลัวสีไหม้อะไรพวกนั้นเลย กดแช่ไปไอที่จะไหม้ก่อนคือมอเตอร์ตัวขัด เลือกฟองน้ำให้ถูกพอ แข็งๆ สากๆ ก็ขัดรอยออก นิ่มๆเคลือบ นิ่มต้องแยก sealant กับ carnuba ด้วยนะครับ ถ้าไม่แยกนี่ผสมเละเทะ เช็ดยากอีก

ที่ยากสุดสำหรับผมในการเตรียมผิวคือการขัด บางทีต้องใช้ไฟส่อง ไม่งั้นมองไม่เห็น และเครื่องมือมันพวก da ตัวเล็กๆบางทีขัดไม่ออก ต้องใช้ da ตัวใหญ่ๆ เมื่อยมือเหมือนกันหรือขึ้นไปใช้ rotary เลย งานจบไว เฉพาะงานเตรียมผิวเอาเต็มๆ ผมใช้เวลา 5-6 ชม ต่อคัน หลังๆเลยเลิกละครับ ขัดซะเงา พอทำรอยนิดนึง จิตตกไปนั่งขัดใหม่ ลงใหม่อีก หา sealant ที่มันกลบรอยได้ระดับนึง เน้น ลงไปเลย 4-5 เอาหนาๆได้ผลกว่า สบายยย

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 08, 2019, 07:18:14 »
สมัยก่อนที่เข้า meguiar's บ่อยๆ ผมซื้อ NXT แล้วให้เขาลงให้ ก็โอเคครับ

แต่จะดีได้มากน้อยแค่ไหน ก็ขึ้นอยู่กับผิวสีด้วย

ถ้าผิวสีสะอาด ก็ช่วยได้เยอะครับ