ผู้เขียน หัวข้อ: *-* ผู้หญิงขี่จยย. หักเลี้ยวขวาดื้อๆ ทำกระบะหักหลบชนคันอื่น ก่อนขี่ย้อนศรหนี *-*  (อ่าน 7095 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
กระบะ ควรทำยังไงครับ ถ้าเจอสถานการณ์แบบนี้
หักหลบซ้ายก็เป็นอย่างในคลิป ถ้ามีคนอยู่ข้างถนนก็ตายอีก
หักหลบขวาก็มีโอกาสไปชนกับฝั่งที่สวนมา หนักขึ้นอีก
ไม่หักก็ชนมอไซค์ตายแน่นอน

ดีสุดผมให้ เบรคเต็มตีนแล้ววัดดวงเอา

ออฟไลน์ AkE

หึๆ เบื่อจะดูละเนอะครับ มีแต่แบบนี้ นานๆผมจะกดดูก้เหมือนๆเดิมเลยครับ

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
.....ถ้าเป้นผมก็จะตั้งสติดีๆค่อยๆเบรก แล้วชนมอเตอร์ไซด์ไปเลย ส่วนใหญ่คนจะหักหลบเพราะสัญชาติญาณ ผมเชื่อว่าทุกวันนี้พวกเราขับรถบนถนนที่เสี่ยงตายที่สุดในโลกจริงๆ และจะเป้นแบบนี้ไปอีกนาน เพราะความมักง่ายเนี่ยแหล่ะ

ออฟไลน์ johnlee

ผมเคยเจอแบบนี้  ดีว่ารถมี ABS  เบรคแล้วหักหลบได้

แต่ยางต้องดีด้วยนะ  ยางจีนๆ  หมดสิท
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Stp

ถ้าติดกล้องก็กระทืบเบรคให้มิดอย่างเดียว ที่เราตามโชคชะตาแล้วกันกับคนพวกนี้ อย่างมากก็หักพวงมาลัยเล็กน้อยหลบพอจะเชื่อได้ว่าเราไม่ได้ตั้งใจชนให้ตาย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ tnp_super

สัญชาตญาณคนถ้ามีคนขับรถตัดหน้าก็หักหลบ แบบนี้แหละที่ต้องนำคลิบไปแจ้งความให้ตำรวจตามมาชดใช้ค่าเสียหาย

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2019, 19:26:46 »
กระบะ ควรทำยังไงครับ ถ้าเจอสถานการณ์แบบนี้
หักหลบซ้ายก็เป็นอย่างในคลิป ถ้ามีคนอยู่ข้างถนนก็ตายอีก
หักหลบขวาก็มีโอกาสไปชนกับฝั่งที่สวนมา หนักขึ้นอีก
ไม่หักก็ชนมอไซค์ตายแน่นอน

ดีสุดผมให้ เบรคเต็มตีนแล้ววัดดวงเอา
จับพวงมาลัยให้มั่น เหยียบคันเร่งส่งให้มิดครับ ให้ตายชัวร์
คุยซูเอี๋ยกับร้อยเวรเจ้าของคดีทำสำนวนให้ไม่มีน้ำหนัก
มอไซค์เป็นชาวเขาไม่ค่อยรู้เรื่องด้วย จบไม่ยาก

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

เค้ามาจากดาวไหนวะเนี่ย นึกจะเลี้ยวก็เลี้ยว ทำเอาคนอื่นซวยแล้วยังเจือกขี่ย้อนศรต่อได้อีก น่าจะไปโดนบวกด้วยรถเลนที่สวนจริงๆเนอะ

ออฟไลน์ Hakosuka

ชวยจริงๆครับ กระบะ ชวยที่เจอคนแย่ๆแบบนี้

ออฟไลน์ XyteBlaster

จับพวงมาลัยให้มั่น เบรคตรง ๆ แล้ว + เลยครับ .. ถ้าขนาดเท่ากันหรือเล็กกว่า เอาแบบนี้ครับ

ยกเว้นข้างหน้าเป็น รถพ่วง รถปูน รถบรรทุก  ผมถึงจะยอมหักหลบครับ

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
คลิปเตือนสติ เป็นการสอนรับมือสถานการณ์ไม่คาดฝัน ขอบคุณที่แชร์ครับ

เป็นผมคงเบรคเต็มตีน แล้วค่อยว่ากัน
แต่ เมื่อพิจารณาดูแล้ว กระบะในคลิปตัดสินใจถูกต้องที่สุดแล้ว
ชนไปตรงๆ ยังไงรถก็บุบ/พัง แถมอาจมีคนตาย/บาดเจ็บหนัก
หักหลบแบบนั้น รถบุบ/พัง แต่เจ็บ/ตาย น้อยสุดแล้ว

ออฟไลน์ mozart

วันนี้เพิ่งเจอมา แบบนี้เลย อยู่ดีๆเลี้ยวออกมา จังหวะนั้นเบรคก็ไม่อยู่แล้ว เลยได้กดคันเร่งแล้วแซงขวาไปแบบห่างอีกนิ้วเดียวโดนแน่  ผมไม่ได้แอนตี๊รถมอไซด์นะ แต่ทำไมขับมักง่ายกันจัง อยากเลี้ยวก็เลี้ยว ตอนออกจากซอยก็ไม่ชลอโผล่ออกมาเลย แล้วยังไม่รวมพวกบิ๊กไบค์ที่ทำตัวเป็นเข้าของถนน  มอไซด์กฏหมายให้ใช้ช่องทางซ้ายของทางจราจร แต่มันอยู่กลางถนน วิ่งไฟมายังกะมันเป็นเจ้าของ

ออฟไลน์ Fly to dream

เบรกแล้วชน ครับ ถ้ามีประกันหรือหลักฐาน​แบบนี้ เอาให้หนักไม่ต้องจ่ายช่วยสักบาท  ให้ไปลงโซเชียล​เอา พอลงก็ฟ้องหมิ่นอีกคดี

สันดานมอเตอร์​ไซครับ ยิ่งต่างจังหวัด​นี่ขี่โง่ๆยิ่งกว่า​ กทม เยอะ คนต่างจังหวัด​ถึงได้มีพูดกันไงครับ ชนให้ตายแล้วค่อยว่ากัน เมื่อก่อนเหยียบ​ซ้ำก็มี หึหึ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Amnaj

ออฟไลน์ adsajan

• Jr. Member
  • **
moose test คือสำหรับเหตุการณ์แบบนี้ล่ะ

ออฟไลน์ Left lane driver

เป็นผมก็ไม่หักหลบครับ
เหยียบเบรคลดความเร็วให้ได้มากที่สุดอย่างเดียว
จะเจ็บหรือตายก็ช่างมัน ขยะบนถนนแบบนี้ จะให้มันจ่ายค่าเสียหายให้รถผมด้วย

ออฟไลน์ renew

จังหวะยังชะลอทัน แต่รพถใหญ่มั่นใจในมอไซค์มากไป

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เคยเจอประมาณนี้แต่ผมเบรคให้อย่างเดียว กำพวงมาลัยให้มั่นแล้วเหยียบสุดเท้า เฉียดไปนิดเดียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ดูกระบะก็มาไวพอสมควรนะครับ จุดยูเทิร์นในเขตชุมชนแบบนั้นมันมีโอกาสที่พวกเขร้ๆจะโผล่ออกมาอยู่เสมอ เรื่องการหักหลบผมว่ามันก็เป็นตามสัญชาตญาน abs ผมว่าเอาอยู่ แต่ถ้าฝนตกคงต้องมีระบบการทรงตัวช่วย(แต่ด้วยพื้นฐานกระบะก็ไม่รู้จะเอาอยู่มั้ยกรณีแบบนี้)

ออฟไลน์ Barracuda

หาตัวมันเจอรึยัง คนมักง่ายบบนี้ แล้วยังขับรถย้อนศรหน้ตาเฉยใจมันทำด้วยอะไร ทรามมากๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เวลาดูคลิปอุบัติเหตุบ่อย ๆ 

จะเข้าใจได้ว่าต้นเหตุมักเกิดจากทั้งเรา และเค้า ทั้งคู่เลยครับ

จยย. คันนี้ขี่ได้โง่มาก ฆ่าตัวตายชัด ๆ

กระบะ ขับผ่านยูเทิร์น เร็วเกินไป คงจะมัวแต่คิดจะแซงคันที่อยู่เลนกลาง

คิดดูครับ กระบะเลนขวาเสียหลักตัดหน้า คันเลนกลางยังเบรคทันเลย

เมื่อความประมาททั้งคู่มาเจอกันก็ บู้มมมม เย่ 5555  ;D :D :) ::) 8)

ผมชอบดูคลิปอุบัติเหตุนะครับ เพลินดี ดูสนุก ไม่มีเบื่อ

ออฟไลน์ Sit: )

มอเตอร์ไซค์ขับได้แย่มาก
ก็อย่าเอาเป็นตัวอย่าง

ในทางกลับกันถ้าเราเป็นรถ
เจอแยกแบบนี้ เขตชุมชนแบบนี้
อย่าขับแบบนี้ครับ
> ไม่ตีคู่รถที่อาจบังสายตาเรา
> ไม่ขับเร็วเกินไป
> มองไปไกลๆ กว้างๆ
> ตัดสินใจให้ไว ถ้าจะเบรคกดให้มิด ถ้าจะหลบหลบเท่าที่หลบได้ ถ้ามี abs ให้ abs ทำงาน

เขาชนไปละ ย้อนเวลาไม่ได้ แต่เราดูแล้วเตือนใจ เตือนสติตัวเอง จะได้ระวังมากขึ้น

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
มอเตอร์ไซค์ขับได้แย่มาก
ก็อย่าเอาเป็นตัวอย่าง

ในทางกลับกันถ้าเราเป็นรถ
เจอแยกแบบนี้ เขตชุมชนแบบนี้
อย่าขับแบบนี้ครับ
> ไม่ตีคู่รถที่อาจบังสายตาเรา
> ไม่ขับเร็วเกินไป
> มองไปไกลๆ กว้างๆ
> ตัดสินใจให้ไว ถ้าจะเบรคกดให้มิด ถ้าจะหลบหลบเท่าที่หลบได้ ถ้ามี abs ให้ abs ทำงาน

เขาชนไปละ ย้อนเวลาไม่ได้ แต่เราดูแล้วเตือนใจ เตือนสติตัวเอง จะได้ระวังมากขึ้น

เห็นด้วยครับ โดยเฉพาะการมองไกล กรณีนี้ถ้าผมเห็นแต่ไกล กดแตรยาวเปิดไฟสูงแช่แน่นอนครับ
คนพวกนี้ ถ้าไม่เห็นไฟสูงไม่ได้ยินเสียงแตรยาว ก็จะทึกทักเอาเองว่าเราให้ทางครับ  :( :( :( :( :(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เป็นผมจะเบรคครับ ส่วนเบรคอยู่ไม่อยู่ว่ากันอีกที เพราะต่อให้ชนจริงๆ เราอาจจะไม่ผิด หรือ ผิดน้อย ครับ

ตามคลิป ผมว่า เขาน่าจะเคลียร์กับประกันได้ และ ประกันจะไล่เบี้ยกับมอเตอร์ไซต์เอง พอผ่าน 3-4 วันเดียวก็เจอตัวมอเตอร์ไซต์ละ

moose test คือสำหรับเหตุการณ์แบบนี้ล่ะ

moose test ผมไม่เคยรู้เลยว่าเพื่อเหตุการณ์แบบนี้

ผมรู้แค่ว่า moose test ผมทดสอบแบบ "ตั้งใจ" หักเลี้ยว แต่ตามท้องถนนแบบนี้ แทบไม่มีใครตั้งตัว หรือ ตั้งสติได้เลย เอาแค่จะเบรค จะหัก จะเลี้ยว จะหลบ สติให้ครบ 100% ทำให้ได้ก่อนดีกว่า

เหมือนคนเดินๆ ไปแล้วโดนจ๊ะเอ๋ หรือ โดนแกล้งผีหลอก ละครับ คนสติดีๆ ยังมีสะดุ้งเลย

ถ้า moose test มาใช้บนถนนจริงได้ มีกรณีเดียว คือ กรณีที่คนขับเห็นมาตั้งแต่ไกล และ เตรียมพร้อมที่จะหักหลบ โดยสติสัมปชัญญะยังครบ 100% อยู่ ถ้านอกจากนั้นก็ประสบการณ์และการดึงสติกลับมาได้ไวที่สุด คือ คนที่จะผ่านเหตุการณ์นี้ได้ครับ