ผู้เขียน หัวข้อ: ด้านหลัง M2  (อ่าน 5929 ครั้ง)

ออฟไลน์ mode

• Newbie
  • *
ด้านหลัง M2
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2019, 18:26:57 »
สวัสดีครับเพื่อนสมาชิก M2 compettition ตรงท่อไอเสียวางขวางยาวๆที่มันย้วยลงมาตำ่ๆครับ
มีเพื่อนสมาชิกท่านใดมีไอเดียเเก้หน่อยไหมครับ ขอบคุณทุกความเห็นนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 10:17:08 โดย mode »

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
หมายถึงหม้อพักไอเสียหลังใช้ไหมครับ.

ใส่ท่อแต่ง ที่เป็น straight pipe ตัดหม้อพักออก เสียงลั่นๆ  แก้ปัญหาได้เลยครับ.  :-X

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
หมายถึงหม้อพักไอเสียหลังใช้ไหมครับ.

ใส่ท่อแต่ง ที่เป็น straight pipe ตัดหม้อพักออก เสียงลั่นๆ  แก้ปัญหาได้เลยครับ.  :-X
น่าจะใช่นะครับ อ๋อเค้าเรียกหม้อพักท่อไอเสียใช่ไหมครับ คือจากรูปที่ผมให้ดูคือที่มันย้วย วางขวางอยู่ระหว่างท่อไอเสีย 2 อันซ้ายกับขวาอะครับ ทำไงกับมันดีครับ
ก็ใส่ท่อ straight pipe แบบที่คุณ bluelawn บอกไงครับ เท่เลย
https://f87.bimmerpost.com/forums/showthread.php?t=1270926
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ bluelawn

น่าจะใช่นะครับ อ๋อเค้าเรียกหม้อพักท่อไอเสียใช่ไหมครับ คือจากรูปที่ผมให้ดูคือที่มันย้วย วางขวางอยู่ระหว่างท่อไอเสีย 2 อันซ้ายกับขวาอะครับ ทำไงกับมันดีครับ
ก็ใส่ท่อ straight pipe แบบที่คุณ bluelawn บอกไงครับ เท่เลย
https://f87.bimmerpost.com/forums/showthread.php?t=1270926

พอดีผมไม่รู้จริงๆครับว่า การที่เราตัดหม้อพักออกจะส่งผลเสียอะไรกับรถไหมครับ เเล้ว straight pipe เสียงมันจะดังกว่าปกติไหมครับถ้าเทียบกับ standard ที่มากับตัวเครื่อง เพราะผมไม่ค่อยชอบเสียงดังมากเกินไปครับ ขอบคุณมากๆครับ

ถ้าดังเนี้ย ดังแน่นอนครับผม  หรือไม่ก็ต้องหา ท่อแต่งที่หม้อพักหลังแต่ เล็กจนมองไม่เห็น ลองดูของ Akrapovic ครับ มี ปิด-เปิดเสียงได้.

ผลเสียคือ ถ้าไม่เอารถไป Tuned ,  รอบต้นอาจจะหายครับ เพราะ flow-rate เปลื่ยน แต่แก้ได้โดยการ Tuned ครับ แรงม้าเพิ่มเยอะด้วย.

ออฟไลน์ Smith686

Re: ท่อที่ย้วยๆด้านหลังของ BMW M2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2019, 19:31:29 »

พอดีผมไม่รู้จริงๆครับว่า การที่เราตัดหม้อพักออกจะส่งผลเสียอะไรกับรถไหมครับ เเล้ว straight pipe เสียงมันจะดังกว่าปกติไหมครับถ้าเทียบกับ standard ที่มากับตัวเครื่อง เพราะผมไม่ค่อยชอบเสียงดังมากเกินไปครับ ขอบคุณมากๆครับ

ตัดท่อพักออกเสียงดังเพิ่มขึ้นมากแน่ๆ  อาจจะให้อู่ที่รับแต่งออกแบบหม้อพักให้ใหม่ให้เล็กลง ไม่ย้อยแบบของเดิม  แบบนี้เสียงคงเพิ่มขึ้นไม่มาก  ลองถาม T1 Autotype ดูสิครับ

ออฟไลน์ O_o"

ใสพวกชุดแต่ง M ก็น่าจะบังหม้อพักได้ครับ

ออฟไลน์ SLuang

เหมือนมันถูกออกแบบมาเพื่อลดอากาศวนช่วงล่างบั้นท้ายไปในตัวหรือเปล่า สังเกตมีร่องรีดลมด้วย  แต่หลักๆ คงเรื่องการควบคุมโหมดเสียงของท่อไอเสีย  แค่รอบเดินเบาเสียงก็เร้าใจแล้ว

ออฟไลน์ oryor

ทำใจมองข้ามไปครับ

ท่อบ้านเราส่วนใหญ่ทำออกมาวิ่งไม่ดีนะครับ
ต้นหายปลายหด ไม่ก็มีเสียงโทนต่ำ(โดรน)ดังในห้องโดยสารหึ่งๆ

ส่วนท่อนอกถ้าแบบไม่มีหม้อพัก ก็ลั่นทุ่งละครับ
ขนาด M2 เครื่อง N55 ใส่ Akrapovic ทั้งเส้นยังลั่นเลยครับ

ออฟไลน์ mochalatte

N55 ไป S55 M2 เป็นการเปลี่ยนแปลงที่น่าลงตัว แต่..
Rear Overhang มันสั้นไป
f80 ลงตัวกว่า ท้ายยาวกว่า ท่อพักเลยดูพอดิบพอดี
เปลี่ยนจากโบ 1 ตัว เป็น 2 ตัว คงต้องปรับกันหูหรับตับไหม้

ออฟไลน์ tom46

ส่วนตัวผม ผมเฉยๆนะครับ ก็ไม่ได้เห็นว่าน่าเกลียดอะไรเท่าไร

แต่ถ้ารับไม่ได้จริงๆ ลองเข้าดูตามเวป ท่อของแต่ง อย่างพวก supersprint eisenmann akrapovic ดูครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ IS2000

เปลี่ยนเป็นท่อ M Performance ครับ อย่างน้อยหม้อพักก็สวยกว่า เสียงดีกว่าท่อเดิมด้วย
ส่วนเรื่องครูดผมว่าท้าย M2 ค่อนข้างสั้นไม่มีปัญหา จะต้องระวังก็เวลาถอยจอดมากกว่า
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ติด Diffuser ครับ อย่าเปลี่ยนท่อเลย

ของ BRZ น่าเกลียดกว่าอีกครับ

ออฟไลน์ PAN

ท่อไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ รถแรงๆแบบนี้จากโรงงานผมว่าท่อเดิมดีสุดและ(ยกเว้นถ้าจะจูนเพิ่มหรือเปลี่ยนhardwareให้แรงขึ้นทั้งคัน)
แนะนำให้พ่น powder coating ทนความร้อนสีดำ เอาดีกว่าครับ จะได้ดูเนียนตาขึ้น ท่อแต่งรถผมก็เป็นสีดำจากสำนักแต่ง มันไม่ลอกง่ายๆครับ

ออฟไลน์ mode

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณทุกๆท่านครับ

ออฟไลน์ madboy

ออฟไลน์ tom46

ลองไปส่องของ eisenmann มายังไม่เจอ แต่ของ supersprint เห็นมีทำอยู่ครับ เขาจะแยกท่อมาซ้ายขวาเลยครับ

https://www.supersprint.com/ww-en/supersprint-performance-sport-exhaust-bmw-f87-m2-competition-opf-racing.aspx

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN