ผู้เขียน หัวข้อ: Lens projector ยี่ห้อไหน คุณภาพเทียบเท่า OEM ติดรถยนต์ดีๆบ้างครับ  (อ่าน 13824 ครั้ง)

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
อยาก upgrade ไฟหน้าที่เป็นฮาโลเจน ธรรมดา ให้เป็นไฟโปรเจคเตอร์ +  xenon ครับ เท่าที่ดูๆพวกอุปกรณ์ บัลลาสต์ และหลอดไฟ คงใช้ของ osram หรือไม่ก็ philips แต่ตัวเลนส์ โปรเจคเตอร์ยังคิดไม่ตกครับ อยากได้ของดีมีมาตรฐานหน่อย พวกทำ oem ให้กับโรงงานผลิตรถยนต์
แนว retrofit ที่แกะเอาเลนส์จากโคมไฟรถหรูๆมาทำ ก็มองๆอยู่แต่รู้สึกยังอยากได้ของใหม่มากกว่า เพราะเท่าที่ทราบมาพวกเลนส์โปรเจคเตอร์ก็มีอายุการใช้งานเหมือนกัน เลยอยากได้ของใหม่
แต่ก็ไม่รู้ว่าของใหม่รุ่นไหน ยี่ห้อไหน มีคุณภาพดี ทนทาน เทียบเท่า ของผลิตส่งโรงงานประกอบรถยนต์เหมือนกัน เลยอยากขอคำแนะนำด้วยครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ akewizard

ถ้าเป็นร้านที่ทำ Retrofit ดีๆ บางทีก็ได้ของเทียบเท่าของใหม่เหมือนกันครับ
โดยเขาจะแกะเอาชุดโคมและเลนส์โปรเจคเตอร์มาใช้ แต่เปลี่ยนตัวหลอด Xenon หรือ LED ให้ใหม่ ก็อายุการใช้งานในแบบของใหม่

ออฟไลน์ Smith686

Hella ครับ  ส่วนหลอดไฟซีนอลก็ใช้แบบสว่างพิเศษ +150% หรือ +200% 

https://www.powerbulbs.com/store/category/xenon-hid-bulbs-d2s-d2r-d1s-d1r

ออฟไลน์ Sit: )

รถอะไรครับ

ออฟไลน์ Gαz

• Jr. Member
  • **
เท่าที่เห็นตอนนี้ จะใช้hellaกันเยอะ  แสงที่ออกมาดีกว่าพวกติดรถของรถญี่ปุ่นซะอีก

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
ถ้าหาเลนส์ตัว Ls460 ได้คือจบเลย แล้วเลือกหลอดไฟอัพเกรดดีๆ
พวก Osram CBi หรือ philips  x-treme vision gen2 ส่วนค่า k เลือกตามการใช้งานเลยครับ
CBI ประมาณ 5500k Gen2 ประมาณ 4500k
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2019, 23:27:07 โดย okashi »
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ ^Yimm@^

Retrofit ร้านดีๆเท่านั้นครับ ถึงจะเป็นของมือ2แต่ก็ผ่านมาตราฐานโรงงานมาแล้วครับ อย่างที่บางท่านว่าถ้าได้ของ LS460นี่คือดีมากๆ
ร้านที่ใช้ของที่ติดแบรนด์ตัวเองไม่โอเคครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ผมมาสด้า2   

เอาเกรด NHK ทั้งชุดครับ  ลูกแก้ว NHK Q5    หลอด NHK D2S 6000k.   บัลลาสต์ NHK35w.  แสงออกมาคม และชอบมากกว่าของแท้ตัวท็อปของมาสด้า2ครับ  อิอิ ด้วยงบ 6,500 บาท ทำเองครับ ยากตรงแกะโคมแหละ มันเป็นกาวเย็น ไม่ง่ายเหมือนยี่ห้ออื่นครับ

ส่วนเกรดสูงๆ ติดตั้งยากเลยไม่ได้เอาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2019, 10:26:27 โดย ๑ ๒ ๓ »
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Barracuda

Morimoto ครับ แนะนำลองหาข้อมูลดูครับ  แล้วก็หาร้าน retrofit ดีหน่อยจบครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Parinya Cha

• Full Member
1. Xenon ถ้าเอาของ OEM จะเป็นมือสอง เช่น hella จาก F10, Koito RX-350, FXR 3” และอื่นๆ แต่พวกนี้ cut-off จะเป็นแบบโรงงานไม่ได้คมชัดมาก ถ้าอยากคมกริ๊บต้องใส่ clear lens เพิ่มอีกครับ หรือถ้าเป็นแบรนด์ดีๆ จากจีน จะเป็น NHK ครับ กำลังแพร่หลาย ใช้ทนดีครับ ผมก็ใช้ ตัวดีๆ ของ NHK เช่น G5, KH6 3.2” ครับ มีชุดบัลลาต หลอดซีนอน ให้ครบชุดเลย ราคาก็ดูตามร้านในเฟสได้ครับ search หาคำว่า retrofit หรือ headlight ประมาณนี้
2. LED ที่มาเป็นโปรเจคเตอร์เลย เช่น fortuner bi-led เป็นต้น ราคาไม่แพง ทน อายุใช้งานนาน แสงสวยดีครับ แต่ความเข้มจะน้อยกว่า xenon ดีๆ อยู่หน่อย
สุดท้ายชอบตัวไหน ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

เท่าที่เห็นตอนนี้ จะใช้hellaกันเยอะ  แสงที่ออกมาดีกว่าพวกติดรถของรถญี่ปุ่นซะอีก

ยี่ห้อนี้ oem ติด bmw ไม่แปลกถ้าจะดีกว่า

ยี่ห้อนี้ oem ติด bmw ไม่แปลกถ้าจะดีกว่า

Benz ก็ใช้ Hella ครับ  แต่เลนซ์ Hella จะใสกว่าเลนซ์ของ Benz เพราะเลนซ์ของเบนซ์จะถูกกำหนดให้มีความใสน้อยกว่าปกติเพื่อให้แสงที่ออกมาไม่สว่างมากเกินไป  เพื่อความปลอดภัยของเพื่อนร่วมทางครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
ผมมาสด้า2   

เอาเกรด NHK ทั้งชุดครับ  ลูกแก้ว NHK Q5    หลอด NHK D2S 6000k.   บัลลาสต์ NHK35w.  แสงออกมาคม และชอบมากกว่าของแท้ตัวท็อปของมาสด้า2ครับ  อิอิ ด้วยงบ 6,500 บาท ทำเองครับ ยากตรงแกะโคมแหละ มันเป็นกาวเย็น ไม่ง่ายเหมือนยี่ห้ออื่นครับ

ส่วนเกรดสูงๆ ติดตั้งยากเลยไม่ได้เอาครับ

ผ่าแล้วน้ำเข้าไหมครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Retrofit ชุดลูกแก้ว eom มือสองเมื่อ5ปีที่แล้วอยู่ประมาณ 3หมื่นกว่า ไม่ทราบเดี๋ยวนี้ราคาลงมารึยัง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ dr-june

• Newbie
  • *
 ถ้าตัว OEM retrofit ส่วนตัวตอนนี้ผมชอบแสงของ RX350 แสงออกขาว พุ่งไกลด้วย เทียบกับ LS460 กับ S2000 ใช้หลอดตัวเดียวกันครับ osram cbi 5500k  ผมมี TL อีกตัวเก็บไว้ยังไม่ได้ลอง  แต่วัดจริงๆก็ LS460 สุดยอดbixenon ส่วน S2000 ก็สุดยอดsingle xenon
 ของ NHK แสงก็ดีนะครับ คุณภาพดีกว่ารุ่นก่อนๆเยอะเลย

ถ้าตัว OEM retrofit ส่วนตัวตอนนี้ผมชอบแสงของ RX350 แสงออกขาว พุ่งไกลด้วย เทียบกับ LS460 กับ S2000 ใช้หลอดตัวเดียวกันครับ osram cbi 5500k  ผมมี TL อีกตัวเก็บไว้ยังไม่ได้ลอง  แต่วัดจริงๆก็ LS460 สุดยอดbixenon ส่วน S2000 ก็สุดยอดsingle xenon
 ของ NHK แสงก็ดีนะครับ คุณภาพดีกว่ารุ่นก่อนๆเยอะเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2019, 14:42:01 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าไม่ใช่ OEM และไม่ Retrofit

เห็นๆ ก็มี Hella กับ Morimoto ครับ แต่ต้องใส่ Clear Lens นะครับ

ที่สำคัญคือ Ballard + Bulb ครับ เพราะถ้าไม่ใช่ของ OEM หรือ Retrofit แล้ว ตัวนี้สำคัญมาก

ออฟไลน์ shikimaru

ของใหม่ก็ hella ตัวสตาร์ทเตอร์ครับ ถ้าอัพขึ้นมาก็ nhk ผมใช้ nhk อยู่ 2 ปีกว่าแล้ว แสงถือว่าคมมาก สว่างมากเช่นกัน แต่ปรับตั้งแสงไม่แยงตาชาวบ้านนะครับ แต่ถ้าเจอทางไม่เรียบมากๆนี่ก็มีอาการเช่นกัน ผมปรับต่ำกว่ามาตราฐานศูนย์อีก nhk พร้อมหลอดไฟ บัลลาด 11k ทำจบ

อัพเกรดขึ้นมาก็ morimoto ดีกว่าอีกหน่อยนึง แต่ราคาไปไกลอยู๋นะครับ ไม่แน่ใจราคาแล้ว แล้วก็จะมี f10 ที่นิยมกันเยอะดีอยู่ เคยเห็นแสงละ ok เลยแล้วจะอ้พไปพวก ls460 สี แสง สุดจริง ใส สว่างมาก ยอมรับครับดีมากจริง แต่ราคาไปไกลเกินกว่าเท่าตัวที่ผมใช้อยู่เลยไม่เอาครับ ช่างต้องเก่งด้วย ไม่งั้นวางจุดไม่ดีเรียบร้อย เละ