ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 9 มีนาคม 2019  (อ่าน 9091 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/183837595058799/posts/1942222885886919/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2019, 12:45:29 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ เอก

• Jr. Member
  • **
ขอความรู้เกี่ยวกับ nissan skill test ครับ เห็นมีรางวัลหลายด้าน ด้านไหนสะท้อนคุณภาพของช่าง ด้านไหนสะท้อนบริการหลังการขาย
และจาก topic นี้ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=69755.0 ทำไมเอ็กซ์เทรลได้คะแนนต่ำจังครับ ผมลองขับมาแล้วรู้สึกว่ามันไม่ควรได้คะแนนต่ำขนาดนี้เลยครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
อยากฟังความเห็นคุณจิมมี่ และคุณแพน แบบกว้างๆก็ได้ครับ ว่าถ้าจะให้เทียบระหว่าง

BMW M2 & C43 coupe 4matic

ในด้านการขับขี่ ช่วงล่าง สำหรับคนที่ไม่ได้มีประสบการณ์บนแทรคมาก่อน แค่ขับมานานพอมีสกิลบ้าง ตัวไหนน่าสนใจ ในมุมไหนอย่างไรบ้างครับ

ส่วนตัวผมยังไม่เคยมีรถแรง ใช้แต่รถบ้าน ใจเอียง BMW มากกว่านิดเพราะใช้ตัวซีดานอยู่ แต่ MB ทำรถมาน่าสนใจกว่าในช่วงหลังครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harem

รองสเปเซอร์ 10 มิล มีผลดีผลเสียยังไงบ้างครับพี่แพน

ออฟไลน์ AgentMolder

สัปดาห์นี้พี่แพนมา ถามเรื่อง เบนซ์ ที่มีข่าวว่า E class Diesel จะกลับมา จริงหรือไม่อย่างไรครับ แล้วเบนซินล่ะมีสิทธิ์ไหม

ออฟไลน์ miracle2

• Newbie
  • *
Bmw g30 จะมี minorหรือปรับอุปกรณ์เร็วๆนี้ไหมครับ ถ้ามีปรับเยอะแค่ไหนครับ ควรรอหรือสอยได้เลยถ้าได้ข้อเสนอที่ดีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Royteane

ุใน3ปี พี่ๆคาดว่ามีโอกาสมีรถEV Dsegment 2-2.5ล้าน ในบ้านเราไหมครับ

ออฟไลน์ กรุณาใส่ชื่อ

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำยางติดรถ Fortuner ให้หน่อยครับ 265/65 R17 อยากได้แบบเกาะถนน ขับมั่นใจในความเร็วสูง งบ 30,000 หรือจะให้เกินกว่านี้หน่อยก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Caraddictor

• Newbie
  • *
  • Depression inside
ที่บ้านมีรถสามคันครับ เเต่มี CRV gen 3 2.4 ขับสี่ เป็นสายจอด คราวนี้ผมใด้ไปอ่านอินเตอร์เน็ทดูว่า นํ้ามันที่เติมเเล้วไม่ใด้ใช้มีสิทธิบูดใด้ อยากทราบว่าจริงไหมครับ

ปล. แอบติดตามพี่เเพนในเฟสบุ๊คอยู่นะครับ หวังว่าจะไม่เป็นการรบกวน เน้นอ่านรีวิวรถโดยพี่เเพนครับ ชอบมาก

ปล. Happy aniversary headlightmag 10 years💫 ครับ ติดตามมา 2-3 ปีเอง ฝากตัวด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2019, 13:50:12 โดย Caraddictor »
-//2013 Camry hybrid //2017 Mu-x Minorchange 3.0 DADVD
//2008 Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ pua45

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำการเลือกซื้อรถ Suv ครับ - ขับไม่เกิน 120 , แถว2 คนสูงอายุ 60-70 นั่งสบายไม่เวียนหัว, เดินทางไกล น่าน- กรุงเทพ ปีละ 2ครั้ง นอกนั้นใช้ที่น่าน ใช้รถยาว 8-10 ปีครับ ยี่ห้อ-รุ่นไหน ปัญหาน้อยสุดครับ สนใจ Gle กับ X5 หรือว่ามีรุ่นอื่นแนะนำครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
โช้คอัพเดิมของ City2012 หมดสภาพ ปกติวิ่งนอกเมือง 60% ในเมือง 40% และวิ่งไปกลับ กทม.-ระยอง ทุกสัปดาห์ ความเร็ว 80-120 km/hr

รบกวนแนะนำโช้คอัพหน่อยครับ (ไม่อยากเปลี่ยนของศูนย์)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

อยากทราบจุดเด่นของระบบ VTEC ว่าทำไมถึงเป็นความภูมิใจของชาว Honda ครับ มันเหนือกว่าหรือมีอะไรที่ยี่ห้ออื่นไม่มี

ออฟไลน์ com1122

• **
ออดี้จะมีแผนเปิดศูนย์ที่ตลิ่งชันไหมครับ เห็นข่าวเงียบไปเลย

ออฟไลน์ Maestro

ตอนนี้สนใจเปลี่ยนเครื่อง K24a2 ให้ Honda stream เดิมๆยกเว้นผ้าเบรคใช้ bendix metal king
ขอสอบถามว่า
1) เครื่อง K24a2 บุคคลเป็นอย่างไรเมื่อเทียบกับเครื่องเดิม แรงบิดช่วงต้น กลาง ปลาย
2) อัตราสิ้นเปลืองในเมืองนอกเมืองจะดีขึ้นหรือแย่ลงขนาดไหน(เดิม Motorway ขับ 120 Kph ไม่คิกดาวน์ได้ 9-10 โลลิตร)
3) เบรคและช่วงล่างควรทำเพิ่มหรือไม่
ปกติขับไปเรื่อยๆมีแซงบ้างนิดหน่อย แต่ถ้ารีบจะตีนโหด

เพิ่มเติมสายไฟและท่อน้ำมันต่างๆมีอายุการใช้งานนานแค่ไหน อายุของรถประมาณ 17 ปีแล้ว
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ Best86

• Newbie
  • *
Pulsar DIG ยางหุ้มเพลาด้านในขาดซ้าย ขวาเลย  โรงงานไม่มีของ กว่าของจะมาศูนย์บอกเดือนเมษาเลย ถ้าใช้ไปเรื่อยจะมีปัญหาไรป่าวคับ

ออฟไลน์ Panerai II

BMW 320d gt F34 สอบถามพี่แพน พี่จิม ครับ
ว่าเคยขับรุ่นนี้ไหมครับ
อาการ กับ charactor ช่วงล่างนุ่มกว่า โยนกว่า F30 ไหมครับ ?
ไม่ทราบว่าเครืีองรุ่นนี้ ( ดีเซล B47)  มีปัญหาอะไรไหมครับ กะใช้งานยาวครับ

- ปล. ตอนนี้กำลังหารถยนต์อเนกประสงค์ ท้ายใหญ่แต่ไม่ยกสูงแบบ  SUV อยู่ครับ เนื่องจากต้องการใส่ wheelchair และ ให้คนสูงอายุนั่งครับ
พอมีตัวเลือกไหนแนะนำอีกไหมครับ? นึกออกตอนนี้ ก็มีแค่ 3 gt กับ Outback ครับ
งบประมาณสองคันนี้ หรือถูกกว่ายิ่งดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2019, 14:07:07 โดย Panerai II »

ออฟไลน์ Rut - Lee

• Newbie
  • *
สอบถามครับ
เปลี่ยนลิ้นปีกผีเสื้อ จำเป็นต้อง RESET ECU ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ พี่จิ้มมี่

อยากให้เปรียบเทียบ การขับขี่ ของตัว honda Odessey Vs Elysion หน่อยครับ
พอดี ชอบ สไตด์ การขับบขี่ของ odessey

ที่บ้านอนุมัติ ให้หา รถแบบนี้มาอีกคัน มีในใจ สองตัวนี้
หรือพี่มี ตัวเลือกอะไรที่ สไตด์การขับ เป้นแบบนี้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Donkdank

• Newbie
  • *
คุณจิมมี่ มีโอกาสได้รีวิวหรือ test drive Tesla บ้างไหมครับ รอชมครับ^^

ออฟไลน์ top

• **
สอบถามคุณแพนครับว่า cayenne e hybrid รุ่นใหม่ ขับที่ความเร็วเกิน200ขึ้นไปการทรงตัวกับระบบเบรคเป็นยังไงบ้างครับ และระบบเบรกรุ่นนี้ให้ความมั่นใจในการขับขี่มากน้อยแค่ไหนครับ และเมื่อแบตอ่อนหรือหมดแล้วใช้เครื่องยนตร์อย่างเดียว อัตราเร่งหรือความแรงลดลงไปเยอะไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
รบกวน แนะนำยาง 215/55/16 เน้นนุ่มเงียบ เข้าโค้งดีๆ ให้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ say anything

Subaru legacy กับ Hyundai sonata ที่เพิ่งเปิดตัวมีโอกาสมาขายที่ไทยมั้ยครับ

ออฟไลน์ Kullaton

• Newbie
  • *
ช่วยเเนะนำช่วงล่าง civic 1.5turboหน่อยคับ งบ 50,000

ออฟไลน์ shizuku148

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำโช๊ค Sylphy ดีๆให้ทีค่ะ ตอนนี้ใส่เช๊คเดิมๆ เวลาขึ้นคอสะพานกับถนนไม่เรียบตึงตังมากเลยค่ะ ขอทนๆ ด้วยค่ะ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมมี BRZ และชอบมันมาก ผมไม่เคยขับรถสปอร์ตมาก่อน

อยากทราบว่า การควบคุม และช่วงล่าง อยู่ระดับไหนของสปอร์ตที่แรงและแพงกว่า

อย่าง 370z หรือ cayman หรือแล้วแต่จะเทียบครับ

นักวิจารณ์ชอบบอกว่าถ้ามันมีซัก 250 ม้า มันก็จะ perfect แต่ผมไม่เข้าใจครับ

ออฟไลน์ yodmanoot

ในมุมมองพี่ๆ
รถ mini mpv ที่ผู้สูงอายุหัวเข่าไม่ค่อยดี
ขึ้นลงรถสะดวกและนั่งสบายคิดว่ารถยี่ห้ออะไรครับ
ในใจที่เลือกไว้
1.toyota sienta
2.suzuki ertiga

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ M Performance

ระหว่าง เคลือบแก้ว กับ ติดฟิล์มใส อันไหนปกป้องสีรถได้ดีกว่ากันครับ?

ป้องกันเฉี่ยว ถลอก ยางมะตอย

My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech