ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำออกจากปลายท่อไอเสีย = ดี หรือ ไม่ดี ครับ??  (อ่าน 12611 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City ZX อายุ 1 ปีกว่า ไมล์ 97,000 กม. ไม่ได้ติดแก๊ส
เชื้อเพลิง = E10-Shell , V-Power Shell เป็นบางครั้ง

1. สตาร์ทรถตอนเช้า-ผมวอร์มเครื่องประมาณ 4 นาที
เกือบทุกเช้า จะมีน้ำออกจากท่อไอเสียครับ -- ตั้งแต่ป้ายแดงถึงปัจจุบัน

2. สตาร์ทรถช่วงเย็นหลังล้างรถเสร็จ ประมาณ 6 โมงเย็น
มีน้ำ "พุ่ง" ออกมาจากท่อไอเสียเลยครับ

อยากสอบถามทุกท่านว่า

การที่มีน้ำออกมาจากท่อไอเสียนั้น ดีหรือไม่ดีประการใด+บ่งบอกอะไรของรถได้บ้างครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2019, 09:59:34 โดย lonely »
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ kez

Re: น้ำออกจากปลายท่อไอเสีย = ดี หรือ ไม่ดี ครับ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 14:00:36 »

ถ้ามีแป๊ปเดียว ไม่เป็นไร เครื่องสมบูรณ์

วอร์มเครื่องนาน ไป นาทีเดียว ก็ออกตัวได้ขับเรื่อยๆ จนเครื่องร้อนได้ที่ก็ขับปกติ

ออฟไลน์ wibul10

• Full Member
Re: น้ำออกจากปลายท่อไอเสีย = ดี หรือ ไม่ดี ครับ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 14:14:59 »
https://www.dailynews.co.th/article/615922
น่าจะเป็นคำตอบครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 14:26:09 »
---คุณ Kez ครับ

ผมขับออกจากบ้าน 150 เมตร ก็ถึงถนนใหญ่แล้วอ่ะครับ
พออกถนนใหญ่ ก็ต้องขับอย่างน้อยที่ความเร็ว 60 กม./ชม. แล้วครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 14:30:48 »
ถ้าไม่ได้รีบไปไหน วอร์ม 4นาที ดีแล้วครับ กำลังดี อุ่นๆ เหมือนผมเลย คือผมจะเดินปัดฝุ่นรถก่อนขับครับ
มันก็จะ 3-4นาทีพอดี ปัดฝุ่นตอนวอร์มถือใช้เวลาตอนวอร์มให้เป็นประโยชน์ครับ ไม่ก็เช็คลมยางไปด้วยครับ
แต่ถ้ารีบมีเรื่องคอขาดบาดตายก็อีกเรื่องครับ กรณีนี้ไม่ต้องไปสนใจ ออกรถไปเลย

ส่วนเรื่องน้ำออก็ตามท่านบนว่าครับ ปกติ ออกไม่นานก็หาย แต่ถ้าออกตลอดเวลานี่คืองานเข้าครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 14:33:08 »
---คุณ wibul10 ขอบคุณข้อมูลครับ

ผมอ่านเจอจากใน Webboard ของ HLM ครับ
ผมเลยไม่แน่ใจว่า ตกลงน้ำออกท่อไอเสีย = ดี หรือ ไม่ดีครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 14:36:06 »
---คุณ Peet Sayumpoo ครับ

การวอร์ม 4 นาที ผมได้ไอเดียมาจากเจ้านายเก่า
เขาใช้ Jazz เครื่อง I-DSI ติดเกจในรถหลายอย่าง

ผมขอคำแนะนำจากเขา เขาบอกว่าวอร์มเครื่องประมาณ 4 นาที แรงดันน้ำมันเครื่องจะอยู่ในเกณฑ์ที่เหมาะสมสำหรับรถเขาครับ

ผมเลยจำมาใช้บ้าง--ส่วนตอนรีบๆ ก็ไม่วอรืมล่ะครับ สตาร์ทเครื่อง+เข้าเกียร์ D ออกรถเลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 14:46:15 »
ปกติรูปแบบในการติดเครื่องยนต์ในรถที่มีกล่อง  ในขณะที่อุณหภูมิเครื่องยนต์ต่ำ  มันจะจ่ายหนากว่าปกติทุกครั้ง  ราว ๆสองสามนาที  แล้วปรับลดการจ่ายน้ำมัน

การกลั่นตัวเป็นหยดน้ำ เมื่อไอเสียกระทบท่อที่เย็น จึงเกิดขึ้นได้มากกว่าปกติ  แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 15:58:00 »
เครื่องคาร์บูก็เป็นครับ

สมัยก่อน RT100 หน้าเบนซ์ ติดเครื่องใหม่ๆก็ปลายท่อมีน้ำไหลออกมาเหมือนกัน ยิ่งช่วงไหนความชี้นสูง จะมีควันไอน้ำออกมาด้วย
แต่ใช้ๆไปท่อร้อน ไอน้ำหรือหยดน้ำก็หายไปเองครับ

ถามว่าดีไหม ตอบยากครับ ไอน้ำหรือหยดน้ำไม่ได้เป็นตัวบอกว่าเครื่องยังเผาไหม้สมบูรณ์หรือไม่ ต้องเอาเครื่องจับเอา
เพราะขนาดมอเตอร์ไซค์ Aerox เวลาติดเครื่องตอนเช้าใหม่ๆ ก็มีหยดน้ำที่ปลายท่อเหมือนกัน

แต่ตราบใดถ้าปลายท่อไม่มีคราบน้ำมัน หรือ คราบเขม่าหนาๆเกาะอยู่ ก็อนุมานว่าเครื่องยังสภาพดีครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 16:14:22 »
---ขอบคุณ คุณ sukhontha และ คุณ No Trespassing ที่ช่วยตอบครับ

ออฟไลน์ phoenixth

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 22:49:00 »
เดินเบาเครื่องนานเกินครับ ปกตินาที สองนาทีก็เพียงพอแล้วครับ ส่วนเรื่องน้ำจากปลายท่อไอเสีย นอกจากอาจจะมาจากการ condense ที่ปลายท่อเนื่องจากอากาศเย็น ส่วนนึงมันก็มาจากสารประกอบ hydrocarbon เกิด oxidation ที่ cat ครับ จะได้น้ำ กับ co2 ส่วน hydrocarbon มาจากไหน ก็มาจากน้ำมันเชื้อเพลิงที่เผาไหม้ไม่หมด นั้นนั้นจะบอกว่าเห็นน้ำแล้วเคื่องยนต์เบาไหม้สมบูรณ์ ก็ไม่น่าจะถูกต้องซะทีเดียว การเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ จนเห็นน้ำ ส่วนนึงก็มาจากเครื่องเดินเบานานเกินด้วยครับ