ผู้เขียน หัวข้อ: ออกรถก่อนหรือหลัง motorshow ต่างกันอย่างไร  (อ่าน 12177 ครั้ง)

ออฟไลน์ artkode

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ทุกท่าน

ถ้าตอนนี้เล็งๆรถไว้ จะออกรถก่อนหรือหลัง motorshow มีโปรโมชั่นต่างกันเยอะไหมครับ

เห็น sale บอกว่า แบงก์ชาติจะขึ้นดอกเบี้ย เป็น 2.00% จะมีผลกระทบกับราคาเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: ออกรถก่อนหรือหลัง motorshow ต่างกันอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 07:02:07 »
รอMotorshowดีกว่าครับ โปรดีๆจะมาตอนนั้นเพราะค่ายรถต้องแข่งกันทำยอดครับ เซลล์ก็มั่วไปเรื่อยตามประสาเค้าแหละ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Stp

Re: ออกรถก่อนหรือหลัง motorshow ต่างกันอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 08:56:03 »
ปกติเดี๋ยวนี้ออกรถในเดือน มี.ค. ก็น่าจะได้โปร Motor Show แล้วมั้ง โปรค่ายรถเดี๋ยวนี้ชอบลากยาวตั้งแต่ต้นปีลากไปจบยันสิ้นเดือน เม.ย. ออกรถก่อนคงจะมีข้อดีกับรถบางรุ่นที่ไม่ต้องลุ้นแย่งยอดจองกัน บางรุ่นได้รถเลยแบบชิวๆ แต่จองระหว่างงานก็มีโอกาสต่อรองส่วนลดเพิ่มได้บางรุ่น ก็ต้องระวังลูกเล่นเซลส์บางคนเหมือนกัน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 09:28:49 »
ถ้ารถรุ่นปกติทั่วไป ซื้อหลังงาน dealดีกว่า
แต่แนะให้ไปดูราคาในงาน แล้วสิ้นเดือนเดียวกันไปต่อรองโชว์รูมใกล้บ้าน มักจะมี on top เพื่อปิดเป้า

แต่ถ้าเป็นรุ่นผลิตน้อย อาจจะหมดในงาน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 10:13:02 »
จองในงานเอาโปรฯ แล้วยังไงก็ไปคุยที่ศูนย์เพิ่มเติมอยู่ดี ค่อยไปต่อรองตอนนั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 11:55:53 »
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวรอไปดูในงานอีกทีตามคำแนะนำทุกท่านดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 17:55:53 »
ออกก่อน หรือหลัง จริงๆไม่ต่างนะครับ อยู่ที่ว่าได้ โปร ช่วง motor show หรือเปล่า

ออฟไลน์ i.Arm

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 00:29:48 »
ถ้าเป็นเมื่อก่อน ผมว่าพูดได้เต็มปากนะว่าแคมเปญภายในงานดีกว่าไปจองที่โชว์รูมครับ
แต่เดี๋ยวนี้ต้องบอกว่าแคมเปญเหมือนกันทั้งจองภายในงาน จองที่โชว์รูม ทั้งก่อนและหลังงานครับ
ผมว่าขึ้นอยู่กับว่าใครจะมีทักษะต่อรองกับเซลล์ได้มากกว่ากันล้วนๆ

แต่ที่ผมเช็กมา ตอนนี้มี ฮอนด้า ประกาศออกมาแล้วนะครับว่าดอกเบี้ยจะขึ้น
ให้เหตุผลว่าเป็นผลจากการขึ้นดอกเบี้ยของแบงค์ชาติเมื่อช่วงกลางค่อนปลายปีที่แล้วทำให้ภาระของไฟแนนซ์มากขึ้น
ใครที่จองช่วงนี้จนถึงกลางเดือนมีนาคม + ออกรถไม่เกินเมษายนจะยังได้ดอกเบี้ยอัตราเดิมอยู่ครับ
เท่ากับว่า ถ้าจองภายในช่วงกลางมีนาคม แต่ออกรถไม่ทันเมษายนก็ต้องทำสัญญากันใหม่ พร้อมกับคิดดอกเบี้ยอัตราใหม่ด้วยครับ

ยังไงลองเช็กรายละเอียดอีกทีนะครับ อันนี้คือที่ผมเช็กมาครับผม

สรุปส่วนตัวผมคือ ไปเดินงานมอเตอร์โชว์ เช็กโปรโมชั่น แล้วกลับมาคุยกับโชว์รูมใกล้บ้านหรือที่เราสะดวกดีกว่า
เคยเจอคนใกล้ตัวไปจองในงาน ปรากฎว่าไปออกรถอีกฝั่งของกรุงเทพนู่นแหน่ะ
ยกเว้นอย่างกรณีพิเศษที่ดอกเบี้ยจะขึ้น อันนี้ก็ต้องแล้วแต่เงื่อนไขที่เค้ากำหนดแล้วล่ะว่าต้องออกรถช่วงไหนถึงจะได้ดอกเบี้ยอัตราเดิม

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 00:50:55 »
ถ้าใกล้งานผมรอในงานดีกว่า บางทีจะมีรุ่นถูกๆ ราคาโดนๆ มา อย่างสมัยก่อนก็ 320i ตัวตัดออฟชั่น และก็มี 316i
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 02:25:02 »
อีกข้อสำคัญคือ ถ้ามีปัจจัยมีเหตุให้รีบออก ซื้อก่อนก็ดีครับ รถจะได้ที่ไม่ delay มากเพราะบางรุ่นประกอบไม่ทัน

ออฟไลน์ ponganas

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 14:02:58 »
จาก ปสก. ของผมออกช่วงก่อนเข้างาน motorshow คุยกับเซลส์ขอ โปรโมชั่น motorshow ครับ
ข้อดี:
1. ได้รถเร็วกว่ารอบที่จอดในงานมอเตอร์โชว์ ซึ่งจะมี order เข้ามาค่อนข้างเยอะมาก
2. ไปดูรถที่ศูนย์ ได้ Test Drive หรือ ได้คุยกับเซลส์แบบสะดวกกว่าในงาน เพราะคนไม่เยอะ
3. ได้เลือกศูนย์ที่ตัวเองต้องการ เช่น ใกล้บ้าน หรือ บริการดี เป็นต้น เนื่องจากถ้าเดินเข้าไปในงานเลย เราแทบจะไม่รู่เลยครับว่า เซลส์มาจากศูนย์ใดบ้าง ถ้าไม่คุยกับเซลส์ก่อน
ข้อเสีย:
1. มีรถให้ดูไม่หลากหลาย  บางศูนย์มีรถshow ไม่ครบรุ่นที่ตนเองขาย
2. อำนาจการต่อรองอาจจะลดลง เนื่องจากเซลส์อาจจะไม่มีคู่แข่ง หรือ คู๋เทียบ  (แต่จากที่เคยคุยมา เห็นเซลส์จะแจ้งว่า ในงานเค้ามีมีการ lock การให้โปรโชั่น อันนี้ไม่แน่ใจว่า จริงหรือเปล่านะครับ)

แต่ผมเอง ออกก่อน Motorshow ครับ (Accord G9 ปลาย 2013  / CRV G5 Mar 2018) 

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 17:16:07 »
@i.Arm เรื่องดอกเบี้ย sale ที่ศูนย์เอาให้ผมดู แล้วบอกว่าต้องรับรถภายในมีนาคม

สมมติ ถ้าเราจองแล้วได้รถเดือนเมษาหรือพฤษภา หมายความว่าเราจะได้ดอกเบี้ยที่ถูกปรับขึ้น ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ i.Arm

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2019, 01:01:25 »
@i.Arm เรื่องดอกเบี้ย sale ที่ศูนย์เอาให้ผมดู แล้วบอกว่าต้องรับรถภายในมีนาคม

สมมติ ถ้าเราจองแล้วได้รถเดือนเมษาหรือพฤษภา หมายความว่าเราจะได้ดอกเบี้ยที่ถูกปรับขึ้น ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ

เข้าใจถูกต้องครับ ถึงแม้ว่าเราจะจองรถในระยะเวลาที่กำหนด
แต่ดันออกรถเกินจากเงื่อนไขที่ฮอนด้าแจ้งไว้ก็ต้องทำสัญญาด้วยดอกเบี้ยอัตราใหม่ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2019, 11:00:54 »
Sale แจ้งผมว่า ให้เซ็นต์ไฟแนนซ์ก่อน 15 มีนา รับรถเมษา จะได้ดอกเบี้ยเดิมที่ยังไม่ปรับ แบบนี้คือปกติใช่ไหมครับ