ผู้เขียน หัวข้อ: มีโอกาสที่ ถนนพระราม2จะทำทางด่วนไหมคับ  (อ่าน 11447 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bank113

• Newbie
  • *
ถนนเส้นพระราม2 มีโครงการจะทำทางด่วนลอยฟ้าไหมคับ
แบบ ทางด่วน บูรพาวิถี คือ
ผมใช้เส้นทางถนนพระราม2 บ่อย การจราจร ติดขัดมากๆทั้งวันธรรมดา หรือ วันหยุด คับ แล้วก็รถติดสะสมแบบนี้ มาหลายปีแล้วคับ

ออนไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Re: มีโอกาสที่ ถนนพระราม2จะทำทางด่วนไหมคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 22:27:31 »
ตอนนี้ กำลังก่อสร้าง เฟสแรก ครับ
น่าจะเป็นสะพานข้ามแม่น้ำ ขนาน สะพานพระราม9
แล้ว ก็ ยกระดับ ตรง ช่วงแสมดำ
อนาคต น่าจะถึง วังมะนาว ครับ...

ออฟไลน์ abdul

• Newbie
  • *
Re: มีโอกาสที่ ถนนพระราม2จะทำทางด่วนไหมคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 22:50:04 »
อยู่แถวนี้มาตั้ง 30กว่าปี พึ่งรู้สึกว่า2-3 ปีหลังนี่ ติดหนักขึ้นชัดเจนจริงๆครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 23:16:32 »
ที่ติดเพราะกำลังขยายถนนครับ

แต่จะขยายถนนทั้งทีน่าจะขยายแบบใช้สมองคนนะครับ

มีอย่างที่ไหน รื้อมั่วๆทีละท่อนสองท่อน แทนที่จะขาออกไปเริ่มทำที่ปาท่อ ไล่เข้ามาถึงแสมดำ

ขาเข้าไล่ทำตั้งแต่แสมดำไปปากท่อ ทีละ 5-10กิโลก็พอ

นี่เล่นทำมั่วไปหมดเลย งง ใจข้าราชการจริงๆ ความเสียหายทีาเกิดขึ้นมันวัดค่าไม่ได้เลยนะครับกับการที่เพิ่มงบแล้วให้ผู้รับเหมาทำแบบที่ผมบอก

ซึ่งผลดีก็คือ จะไม่มีคอขวดซักกะท่อนเลย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 08:52:25 »
ที่ติดเพราะกำลังขยายถนนครับ

แต่จะขยายถนนทั้งทีน่าจะขยายแบบใช้สมองคนนะครับ

มีอย่างที่ไหน รื้อมั่วๆทีละท่อนสองท่อน แทนที่จะขาออกไปเริ่มทำที่ปาท่อ ไล่เข้ามาถึงแสมดำ

ขาเข้าไล่ทำตั้งแต่แสมดำไปปากท่อ ทีละ 5-10กิโลก็พอ

นี่เล่นทำมั่วไปหมดเลย งง ใจข้าราชการจริงๆ ความเสียหายทีาเกิดขึ้นมันวัดค่าไม่ได้เลยนะครับกับการที่เพิ่มงบแล้วให้ผู้รับเหมาทำแบบที่ผมบอก

ซึ่งผลดีก็คือ จะไม่มีคอขวดซักกะท่อนเลย

เหตุมันมาจากการยึดผลประโยชน์ผิดข้าง แทนที่จะเอาความเสียหายของส่วนรวม ของเศรษฐกิจ และประชาชนเป็นหลัก กลับไปยึดประโยขน์ของผู้รับเหมาแทน มันก็ออกมาเป็นแบบที่เห็น

เวลาของคนใช้ถนน เสียวันละเท่าไหร่ ??
น้ำมันเชื้อเพลิงหมดไปเปล่า วันละเท่าไหร่??

มันก้อวนๆซ้ำเรื่องเดิมครับ ทำใจอย่างเดียว

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 09:42:06 »
ไม่ได้มั่วหรอกครับ ก็ที่ทำก่อนมันต้องทำเพราะตรงต้นทางน่ะมันหนาแน่น เค้าเลยขยายให้ แล้วจะไปขยายปากท่อทำไมในเมื่อมันไม่ได้แน่นเลย
ปัญหาคือมันแน่นช่วงต้นทางนี่แหละ เค้าเลยขยายทางคู่ขนานกับทางหลักให้ก่อนในช่วงนี้ ไม่ได้มั่วอะไร ไม่ได้โกงอะไร

งบประมาณไม่ใช่มันจะได้มาที่ละทั้งเส้นซักหน่อย มันมีจุดไหนเค้าก็แก้จุดนั้นไป เพราะเค้าจะมีทางยกระดับมาแก้อยู่แล้วด้วยมันเลยทำแบบนั้น ถ้าไม่ทำแล้วไปสร้างทางยกระดับเลย บอกเลยว่าข้างล่างตายกว่านี้

เส้นนี้มันมีหลายโครงการมาจ่อทั้งทางด่วนดาวคะนองชั้นสอง และทางยกระดับมอเตอร์เวย์มารวมกันที่สาย 9 แถวๆนั้น แล้วจะทำให้สาย 9 เป็นระบบปิดอีกในอนาคต มันเลยจะทำอะไรแต่ละทีต้องทำเผื่อไว้ เพราะงบมันไม่ได้มาเป็นก้อนใหญ่ แต่มันแก้ไปเป็นจุดๆ

เค้าไม่ได้ยึดประโยชน์ผู้รับเหมาอะไรหรอก ใช้คนของกรมทางฯทำเองด้วยซ้ำทำที่จุดนั้นมันเร่งด่วน เพราะถ้าไม่ทำตอนสร้างทางยกระดับจะหนาวกว่านี้

ตอนนี้ปัญหาที่กว่าจะได้สร้างมันไม่ใช่รัฐฯนะ แต่ติด EHIA กว่าจะผ่าน นี่ทำมาหลายปีแล้ว เค้าคิดมานานแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2019, 09:50:07 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ superest

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 10:29:24 »
มีครับ  โครงการทั้งเส้นจะมี 2 เจ้าภาพ   จัดซื้อ ประกวดราคา ก็ คนละ ช่วงเวลากัน  เฟสแรกจาก ทางด่วนพระราม3 ดาวคะนอง มา ต่างระดับบางขุนเทียน น่าจะ ประมูลปีนี้ กว่าจะเสร้างเสร็จ ก็คงอีก3 ปี   อีกส่วน ของกรมทางหลวง ต่อจาก บางขุนเทียน มา มหาชัย ก็น่าจะอีก สัก 4 ปีเพราะยังไม่รู้จะประมูลเมื่อไหร่   และจะค่อยๆ ทยอยต่อไปถึง วังมะนาว แต่วังมะนาว  คงจะไม่ได้เสร็จ ภายใน 4 ปี คงต้อง ค่อยๆ ทยอย ทำไป ตามความเหมาะสม และงบประมาณ
ช่วงนี้ ก็คงต้องขยายถนน รองรับการสร้าง ทางยกระดับไปก่อน ถ้าไม่ขยายตอนนี้ ถึงเวลาสร้างยกระดับ จะ นรกกว่านี้อีก

ปล. อีกเส้นนึงที่เริ่ม นรก มากแล้วคือ เส้นด่วนพระรามเก้า มอเตอร์เวย์สาย7 สุวรรณภูมิ เมื่อก่อนติดมากเฉพาะขาข้าตอนเช้า ทุกวันนี้ ติดมาก ทั้ง ขาเข้า ขาออก บางวัน ขาออก ติดยาว หัวขบวนอยู่ สนามบินสุวรรณภูมิ สะสมยาว มาถึง ทางด่วนในเมือง ร่วมๆ 20 กว่า กิโล

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 12:13:20 »
มีครับ  โครงการทั้งเส้นจะมี 2 เจ้าภาพ   จัดซื้อ ประกวดราคา ก็ คนละ ช่วงเวลากัน  เฟสแรกจาก ทางด่วนพระราม3 ดาวคะนอง มา ต่างระดับบางขุนเทียน น่าจะ ประมูลปีนี้ กว่าจะเสร้างเสร็จ ก็คงอีก3 ปี   อีกส่วน ของกรมทางหลวง ต่อจาก บางขุนเทียน มา มหาชัย ก็น่าจะอีก สัก 4 ปีเพราะยังไม่รู้จะประมูลเมื่อไหร่   และจะค่อยๆ ทยอยต่อไปถึง วังมะนาว แต่วังมะนาว  คงจะไม่ได้เสร็จ ภายใน 4 ปี คงต้อง ค่อยๆ ทยอย ทำไป ตามความเหมาะสม และงบประมาณ
ช่วงนี้ ก็คงต้องขยายถนน รองรับการสร้าง ทางยกระดับไปก่อน ถ้าไม่ขยายตอนนี้ ถึงเวลาสร้างยกระดับ จะ นรกกว่านี้อีก

ปล. อีกเส้นนึงที่เริ่ม นรก มากแล้วคือ เส้นด่วนพระรามเก้า มอเตอร์เวย์สาย7 สุวรรณภูมิ เมื่อก่อนติดมากเฉพาะขาข้าตอนเช้า ทุกวันนี้ ติดมาก ทั้ง ขาเข้า ขาออก บางวัน ขาออก ติดยาว หัวขบวนอยู่ สนามบินสุวรรณภูมิ สะสมยาว มาถึง ทางด่วนในเมือง ร่วมๆ 20 กว่า กิโล

มีวงแหวนรอบ 3 กำลังจะทำ EHIA อยู่ครับ จะเริ่มฝั่งตะวันออกก่อนเลย

และจริงๆจะมีทางพิเศษที่จะยกระดับจากปลายทางด่วนพระราม 9 ขนานไปกับมอเตอร์เวย์ด้วยครับ แต่จะทำเพื่อนคนด่วนไปสนามบินกับออกเมืองเป็นหลัก คือขึ้นจากปลายทางด่วนไปลงสนามบินกับเลยสนามบินเลย ทางลงมีแค่นั้น กับย้อนกลับมา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 12:34:13 »
ไม่ได้มั่วหรอกครับ ก็ที่ทำก่อนมันต้องทำเพราะตรงต้นทางน่ะมันหนาแน่น เค้าเลยขยายให้ แล้วจะไปขยายปากท่อทำไมในเมื่อมันไม่ได้แน่นเลย
ปัญหาคือมันแน่นช่วงต้นทางนี่แหละ เค้าเลยขยายทางคู่ขนานกับทางหลักให้ก่อนในช่วงนี้ ไม่ได้มั่วอะไร ไม่ได้โกงอะไร

งบประมาณไม่ใช่มันจะได้มาที่ละทั้งเส้นซักหน่อย มันมีจุดไหนเค้าก็แก้จุดนั้นไป เพราะเค้าจะมีทางยกระดับมาแก้อยู่แล้วด้วยมันเลยทำแบบนั้น ถ้าไม่ทำแล้วไปสร้างทางยกระดับเลย บอกเลยว่าข้างล่างตายกว่านี้

เส้นนี้มันมีหลายโครงการมาจ่อทั้งทางด่วนดาวคะนองชั้นสอง และทางยกระดับมอเตอร์เวย์มารวมกันที่สาย 9 แถวๆนั้น แล้วจะทำให้สาย 9 เป็นระบบปิดอีกในอนาคต มันเลยจะทำอะไรแต่ละทีต้องทำเผื่อไว้ เพราะงบมันไม่ได้มาเป็นก้อนใหญ่ แต่มันแก้ไปเป็นจุดๆ

เค้าไม่ได้ยึดประโยชน์ผู้รับเหมาอะไรหรอก ใช้คนของกรมทางฯทำเองด้วยซ้ำทำที่จุดนั้นมันเร่งด่วน เพราะถ้าไม่ทำตอนสร้างทางยกระดับจะหนาวกว่านี้

ตอนนี้ปัญหาที่กว่าจะได้สร้างมันไม่ใช่รัฐฯนะ แต่ติด EHIA กว่าจะผ่าน นี่ทำมาหลายปีแล้ว เค้าคิดมานานแล้ว

ถ้าคุณเป็นคนที่เข้าออกทุกอาทิตย์ คุณจะรู้ครับ ว่ามั่วเพราะอะไร

ถ้ายึดเอาตามผลประโยชน์ มีทางทีดี ที่ควรในการทำงานเยอะแยะครับ

ยิ่งคุณบอกว่าเป็นคนของการทางทำเอง ยิ่งแล้วใหญ่

ทำไม เค้าไม่เปิดรับสมัครคนเข้าไปแก้ปัญหา

ผมล่ะอยากเข้าไปจัดการใจจะขาดแล้ว
แต่ ต้องให้อำนาจเต็มผมนะ รวมทั้งขอกรมผังเมืองให้ผมด้วย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 13:27:36 »
เคยทำน่ะใช่แต่ปัจจุบันไม่ใช่  ;D  แต่ที่เค้าทำแต่ละจุดมันไม่ได้ทำกันแบบไม่ฟังใครนะและไม่ได้ทำอะไรก็ได้ด้วย
พูดง่ายครับแต่ทำยากมันไม่ใช่ The sims city ต่อให้มีอำนาจเหมือนประย.. ก็ทำไม่ได้ง่ายๆ  จะเสนออะไรก็ลองพิมพ์มาดู

เวลาเค้าทำประชาวิจารณ์เข้าไปเสนอสิครับ นี่เดี๋ยวมีทางด่วนมาต่ออีก มียกระดับจากแถวๆนั้นอีก ทำประชาวิจารณ์กันอยู่อยากได้อะไรก็เสนอครับ ไม่ใช่แต่จะไปว่าเค้ามีผลประโยชน์อะไรยังไงอยู่ เค้าทำตามที่ผลมันออกมานี่แหละ นั่นแหละที่เค้าเปิดรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2019, 13:35:05 โดย Fly to dream »

ออฟไลน์ gamaga

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 14:16:05 »
นานๆผมจะใช้เส้นนั้นเพื่อกลับบ้าน เคยคิดว่าทำไมเข้าไม่ทำทางด่วนซะที ติดเยอะจริงๆครับ

:'(

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 15:07:05 »
ช่วงในเมือง พระรามสาม - วงแหวน กำลังหาผรม.ครับ - https://www.prachachat.net/property/news-299029

ส่วนวงแหวนบางขุนเทียน - บ้านแพ้ว กำลังหาเอกชนร่วมทุนทำมอเตอร์เวย์ยกระดับ M82  (รัฐทำให้สิบโลแรกก่อน) - http://www.doh.go.th/content/page/news/11751

จากบ้านแพ้ว - วังมะนาว ออกแบบเสร็จแล้ว รองบประมาณ..ไม่ก็เอกชนร่วมทุนส่วนต่อขยายครับ

กระทรวง ทบวง กรม ทำงานมีแผนชัดเจน การสั่งการ/งบประมาณต้องรอนักการเมือง (ที่ผ่านมาก็รู้ๆอยู่)

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 15:50:15 »
มีโครงการทางยกระดับ ตอนนี้ขยายช่องไปก่อน บ้านผมอยู่พระราม 2 ทนเพื่ออนาคตครับ

ออฟไลน์ BOBBY_7

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 16:33:19 »
มีโครงการแล้วครับ

แต่ที่มันติดหนับทุกวันนี้  มันมีส่วนจากผู้ัรับเหมาด้วย
ขาดการวางแผน เส้นทางเลี่ยง จุดบีบ รถอัดแน่น เลี่ยงไปใช้ ถ. เอกชัยก็ติดกันอีก

ผู้รับเหมาที่ทำเส้นพระราม 2 อยู่ พี่แกกินเรียบงานแถวนี้ละครับ
แนวทางของเขาก็แบบที่เห็น ที่เป็น  ทนติดกันไปครับ (ตอน PM2.5 ถึงเป็นอันดับ 1) :-\

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 17:59:28 »
อ่านข่าวมาว่ามีนะครับ 10 กม. ก่อนในเฟสแรก

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 18:54:51 »
ช่ายครับเดี๋ยวนี้ติดหนักมากครับ สมัยก่อนผมขับรถลับบ้านที่อัมพวา ส-อ ใช้เวลาไม่เกิน ชม. เดี๋ยวนี้ปาไปเป็น ชม. หรือมากๆก็ 2 ชม. เลยครับ

คิดผมคิดว่าโครงการทางด้วยน่าจะมีแน่นอนครับเพราะเส้นนี้เป็นเส้นทางลงใต้แล้วจำนวนรถก็มากขึ้นเรื่อยๆด้วย อีกอยากแถวพระราม 2 มหาชัย

จำนวนคนมากขึ้นเรื่อยๆ หมู่บ้านเยอะขึ้นมากทั้งห้างเปิดใหม่ๆแถวนั้นก็มีอีก ไงก็มีการสร้างทางด้วยอยู่แล้วนะผมว่า แต่กว่าจะสร้างเสร็จคงติดมหาศาลอยู่หลายปี

ออฟไลน์ mickey47

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 11:17:41 »
ขับกลับสมุทรปราการ-ราชบุรี ทุกอาทิตย์ ติดแดงตั้งแต่ทางด่วน ยันลงทางด่วน ทำทั้งถนน  ปรับปรุงสะพานบีบเหลือ 2 เลน มีอยู่ช่วงนึง แถว สมุทรสาคร ทำถนนอีก เยี่ยมเลย 3 ชม.ถึงราชบุรีครับ จากระยะทางแค่ ไม่ถึง 100 กิโลจาก สมุทรปราการ- ราชบุรี ดำเนินสะดวก

ออฟไลน์ edward_jong

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 14:59:22 »
ขอระบบรถไฟฟ้ามาก่อนได้ไหม

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 15:47:59 »
ขอระบบรถไฟฟ้ามาก่อนได้ไหม

รถไฟฟ้ากับถนนมันคนละส่วนครับ ไม่ใช่ว่าสร้างอย่างนึงแล้วอีกอย่างจะไม่สร้าง  รถไฟฟ้าสายสีแดงชานเมืองมหาชัยเค้าจะสร้างนะ แต่ย่านวงเวียนใหญ่ต่อต้าน แค่นี้ก็จบแล้วครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 19:03:01 »
เสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา ผมไปหัวหินพอดี ที่เห็นรถติดๆพอสมควรผมว่าก็เกิดจากการทำถนนส่วนนึง และ พวกที่ชอบวิ่งไปเบียดคนที่ต่อแถวกันมาก็เยอะนะครับ ...

ข้อมูลที่คุณFly to dream ให้ข้อมุลไว้ชัดเจนนะ เค้ามีขั้นตอนเค้า

งานโครงการรัฐฯอย่าไปคิดว่าจะผลประโยชน์อะไรเลยครับ เค้ามีกำหนดส่งมอบ กำหนดเสร็จ จะมาค่อยๆทำ ค่อยๆปิดทีละฝั่งอย่างที่บางท่านว่ามันทำไม่ได้หรอกตรงไหนพร้อมตรงไหนทำได้ก็ต้องทำ บางช่วงปิดทางเข้าปั๊มบางปั๊มไปเลยก็มี ถ้ามัวแต่สนใจปั๊มข้างทางก็คงยังไม่ได้ทำ

รอดูรายละเอียดเค้าดีกว่าว่า เริ่มเมื่อไร และแล้วเสร็จเมื่อไร เอาใจช่วยให้เสร็จเร็วๆกันดีกว่า

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 14, 2019, 12:41:17 »
เสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา ผมไปหัวหินพอดี ที่เห็นรถติดๆพอสมควรผมว่าก็เกิดจากการทำถนนส่วนนึง และ พวกที่ชอบวิ่งไปเบียดคนที่ต่อแถวกันมาก็เยอะนะครับ ...

ข้อมูลที่คุณFly to dream ให้ข้อมุลไว้ชัดเจนนะ เค้ามีขั้นตอนเค้า

งานโครงการรัฐฯอย่าไปคิดว่าจะผลประโยชน์อะไรเลยครับ เค้ามีกำหนดส่งมอบ กำหนดเสร็จ จะมาค่อยๆทำ ค่อยๆปิดทีละฝั่งอย่างที่บางท่านว่ามันทำไม่ได้หรอกตรงไหนพร้อมตรงไหนทำได้ก็ต้องทำ บางช่วงปิดทางเข้าปั๊มบางปั๊มไปเลยก็มี ถ้ามัวแต่สนใจปั๊มข้างทางก็คงยังไม่ได้ทำ

รอดูรายละเอียดเค้าดีกว่าว่า เริ่มเมื่อไร และแล้วเสร็จเมื่อไร เอาใจช่วยให้เสร็จเร็วๆกันดีกว่า

รถติดจริงๆๆ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 14, 2019, 18:04:11 »
 Fly to dream ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ