ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นหน่อยครับ กำลังตัดสินใจ CRV G5 กับ FTN TRD ครับผม  (อ่าน 7577 ครั้ง)

ออฟไลน์ EDDY9

• Newbie
  • *
ปัจจุบันใช้ Camry Hybrid AHV40 อยู่ครับ อยากจะเปลี่ยนรถแล้ว
จ-พฤหัส อยู่แปดริ้วครับ ใช้รถวันนึงไม่เกิน 20 โลครับ
ศุกร์ค่ำๆ เข้า กทม กลับแปดริ้ว ค่ำๆวันอาทิตย์ ครับผม
วันหยุดอาจมีไปไกลๆบ้างแต่นานๆทีครับ
เวลาขับรถ ขับปกติ 120-130 ครับ ส่วนใหญ่ นั่ง 2 คน กับแฟน
กะใช้รถยาวๆไม่ต่ำกว่า 7 ปีครับผม
ขอความเห็นพี่ๆสมาชิกด้วยครับ

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
ไปลองขับ แล้วถามตัวเองดูว่ารับช่วงล่างได้มั้ยครับ ไปหาทางไม่เรียบลองด้วยนะครับ ลองในระดับ 40-50โลนะครับ

ได้คำตอบเกือบทุกคนนะผมว่า ftn ทำช่วงล่างได้แค่ดีขึ้นหน่อยนะครับ ระดับ 4-5 หมื่น แต่ยังไงๆก็แพ้ g5 ครับ เรื่องการดีดเข้าหลังที่ g5 ยังสบายกว่าเลย แม้จะแข็งกว่า ahv40 ก็ตาม

ออฟไลน์ Tien.W

หาลองแถวแปดริ้วนะครับ

วิ่งยาวๆ จากแยกบายพาส ยาวๆ จนเลย วัดสมาน ไปสัก 2 ยูเทิร์น แล้วค่อย ยูเทิร์นกลับครับ รูดๆ โดดๆ สะพาน รอยต่อถนนแถวนั้น สักรอบ ก็รู้แล้วว่า รับได้กับช่วงล่าง Fortuner ไหม ?

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
แนะนำ crv ครับ  ช่วงล่างนุ่มสบายกว่า FTN เยอะคับ  FTN ช่วงล่างกระด้าง กระเด้ง   ถ้าขับแคมรี่อยู่ มาเจอ FTN นี่รับไม่ได้แน่ๆ   แต่ยังไงก็แนะนำให้ไปลองขับดูนะครับ  เผื่อรับได้   แต่ crv  ก็มีข้อเสียชัดๆคือการเก็บเสียงพื้นรถนะครับ  พื้นรถแทบไม่เก็บเสียง  เสียงยางบดถนนดังมาก  ซึ่งฮอนด้าเป็นทุกรุ่นคับ  ถ้าเทียบกับแคมรี่ซึ่งเป็นรถที่เก็บเสียงดีมากๆ  อาจจะรำคาญได้คับ   จิงๆถ้าไม่จำเป็นต้องใช้รถ SUV  ผมว่า camry ตัวใหม่  ดีมากๆคับ   

suv อีกรุ่นที่ดีมากๆ คือ x trail คับ  นุ่มสบาย  เก็บเสียงดี  เบาะนั่งสบาย   แต่ติดเรื่องศูนยบริการและอะไหล่ต่างๆที่ยังสู้ฮอนด้า โตโยต้าไม่ได้

ออฟไลน์ ลูกหมูตัวใหญ่

• Newbie
  • *
Crv ครับ สบายคล่องตัว ส่วนตัวใช้G5ครับวิ่งแปดริ้ว-กทม
อยู่บ่อยๆเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ flybigbear

ผมชอบตัว TRD นะ แต่ไม่ชอบล้อ20"กะชุดช่วงล่าง เลยเอาไปเปลี่ยนช่วงล่างใหม่และล้อใหม่ ก็โอเคเลยนะครับ

ใช้งาน 2 คน ใช้ยาวๆๆ 7ปี ถ้ากำลังมีเจ้าตัวน้อย FTN น่าจะตอบโจทย์กว่า แนะนำเปลี่ยนช่วงล่าง(โช๊คอัพกับสปริงใหม่) รับรองดีกว่าเดิมเยอะ

แต่ต้องยอมรับเรื่องราคาน้ำมันที่แตกต่างกะรถไฮบริดคนละเรื่องเลยนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
CRVนิ่มกว่าฟอร์จูนพอสมควรเลยนะครับ แต่ยังแพ้ACV40
โจทย์แบบนี้CRVเหมาะกว่า ติดที่เรื่องเก็บเสียงแหละรับได้ก็จัดไป

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
ฟอร์จูนกระด้างกว่าเยอะครับ แต่พอท้ายมีนำ้หนักกลับห้อย ห้อยเยอะจนหน้าลอยน่าเกลียดมาก เหมือนอยากให้รถกระด้างน้อยลงแต่กลายเป็นบรรทุกนำ้หนักไม่ได้ เกียร์ก็เอ๋อๆยึกยัก(แต่แก้ได้โดยใส่กล่องคุมเกียร์หรือรีแมพหรือโปรแกรมเกียร์ใหม่)ส่วนCRV นิ่มกว่าพอควร แต่ได้เทสแค่30กิโล เดี๋ยวรับรถแล้วลองยาวข้ามจังหวัดน่าจะได้รู้จักดีขึ้น แต่ถ้าขับรถมุดและเร็วนี่เตรียมเปลี่ยนผ้าเบรคก่อนเลยครับ เบรคฮอนด้าไม่เหมาะกับการซิ่งเลย แต่ถ้าขับปกติก็พอได้ มีแค่ช่วงชะลอพอรถใกล้หยุดจะไหลนิดๆแต่พอกดเพิ่มก็หัวทิ่มครับ อาการเหมือนaccord g9 ของผม