ผู้เขียน หัวข้อ: รถอะไรบ้างที่เบาะทำมาได้ดี นั่งแล้วสบายหลังแม้ต้องขับ 2-3ชม.  (อ่าน 32313 ครั้ง)

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
ปวดหลังครับ แต่รถที่นั่งแล้วสบายหลังมีให้เลือกไม่มาก และแค่นั่งแป๊ปๆก็หาข้อสรุปไม่ได้เสียด้วย
ใครใช้รถอะไรที่นั่งสบายหลัง รู้สึกแฮปปี้ ช่วยแชร์เผื่อเป็นทางเลือกให้ผม(และอีกหลายๆคน)หน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ีultraae110

• Newbie
  • *
ปัจจุบันใช้รถรุ่นที่ปุ่มปรับดันหลังก็ยังช่วยอะไรมากไม่ได้
พยายามปรับเบาะกับพวงมาลัยหลายรอบก็ยังไม่ลงตัวซักที

สนใจ Airlumbar togo ว่าจะลองดู แต่ราคามันแพงเหลือหลาย ทำใจอยู่นานว่าจะคุ้มหรือเปล่า
ถ้ามีใครเคยใช้ ฝากแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
รถBenzครับ ส่วนมากทำได้ดีในเรื่องนี้
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
สรีระแต่ละท่านอาจจะไม่เหมือนกัน ลองนั่งดูน่าจะดีสุดครับ (แต่อาจจะไม่ได้นานเท่าที่อยากลองว่าเมื่อยไหม)

ส่วนตัวผมเท่าที่นั่งแล้วสบาย เป็นรถรุ่นเก่าๆ อย่าง volvo 940 กับ benz w140 แล้วก็ข้ามมาเป็น lexus โฉมปี 2006 - 2010 พวก IS GS ครับ ยี่ห้อหลังนี่ผมลองรุ่นใหม่แล้วก็ไม่สบายเท่า
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ seeker

บอกงบประมาณด้วยก็ดีนะครับ

ผมใช้ crv g4 ขับรถที 3-5 ชม ก็ไม่ได้ปวดตัวอะไร
ปีใหม่ก็พึ่งขับไปเชียงใหม่มา

ปล
ผมว่าช่วงล่างก็มีส่วนนะครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

CX-5 KF โฉมปัจจุบันครับ

ออฟไลน์ SM.

สรีระคนเราต่างกันนะครับ อาจจะสบายไม่เหมือนกัน รวมทั้งท่านั่งขับรถด้วย ว่าถูกต้องหรือเปล่า

ไม่งั้นอาจจะต้องหาอุปกรณ์เสริมมาช่วย support หลังครับ

ออฟไลน์ Stp

ผมเคยเจอกับตัวเองว่า รถเบาะนั่งฟองน้ำนิ่มๆ เวลาทดลองนั่งสบาย แต่พอต้องขับรถเกินชั่วโมงนี่ปวดก้นสุดๆ

แต่เบาะนั่งบางรุ่นที่ฟองน้ำนุ่มแน่นๆ หน่อย (ไม่เอาแบบแข็งเกินเหตุนะ) ขับรถได้ 2 ชั่วโมงยังไม่ปวดก้น ก็เลยสรุปด้วยตัวเองได้ว่า การไปทดลองนั่งก่อนซื้อบางทีก็ไม่ใช่ข้อสรุป เพราะส่วนใหญ่จะเลือกเบาะที่นั่งแล้วนุ่มกัน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Maxkajoozaa

• Jr. Member
  • **
สำหรับผม cx-5 ตัวใหม่ สบายหลังสุด นั่งแล้วก้นไม่จมกับเบาะ
2010 ACCORD G8
2013 MERCEDESBENZ C-CLASS
2014 ACCORD G9
2014 ALTiS ESPORT
2016 Ford everest 3.2+
2017 Volkswagen beetle 1.2 turbo
2018 mazda cx-5 2.2XDL AWD
2019 bmw 7 series 730LD Msport

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
ผมว่าท่านั่งก้อสำคัญนะครับ

เอาอย่างรถตัวเองนี่แหละ นั่งยืดขา 2ชั่วโมง หลังเดี้ยงละ แต่ไปอีกทริปนึง นั่งงอขาหน่อย ขับได้10ชั่วโมงยังโอเคอยู่
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ AkE

ที่ผมเคยขับมาระยะทาง 2ชม.ครึ่ง-4ชม. Accord G7 G8 G9, Camry Acv70(Jpn), Everest รุ่น

ปัจจุบันก่อนmc, Cayenne รุ่นที่แล้ว, 5 F10, Chr, Ranger Wt, Evoque, Camry Acv50, Camry

Acv40, Prius ใหม่ (Jpn), Alphard ปัจจุบัน (Jpn), Ciaz ทั้งหมดไม่มีคันไหนที่ผมเมื่อยนะครับ ส่วนที่มี

บ้างแต่สำหรับผมน่าจะเป็นเพราะพวงมาลัยมากกว่าเบาะเพราะไม่ได้เมื่อยหลังแต่เมื่อยแขนก้มี PJS ตัว

เก่า(พวงมาลัยหนักเหลือเกิน ทดเยอะเหลือเกิน), Vigo 4dr, Civic FD ครับ ทั้งหมดทุกคันขับระยะทาง

280-500 km ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

โจทย์มันกว้างมากกกกกกกกกกก

คุณต้องระบุประเภทรถ กลุ่มรถ segment และช่วงราคา รถมาด้วยครับ เพราะแต่กลุ่ม แต่ละประเภท แต่ละ segment มันก็จะมีคันที่เบาะนั่งสบาย "กว่า" คนอื่นในกลุ่มเดียวกัน

แล้วการนั่ง 2-3 ชั่วโมง ผมว่ามันไม่ได้นานนะ เพราะนั่งแท็กซี่รถติดๆ ในกรุงเทพฯ บางทีก็เป็นชั่วโมงละ

เอาแค่เห็นภาพละกัน รถผมทั้ง เก๋ง และ SUV นั่ง คนนั่งหลัง 500-600 กิโลเมตร วิ่ง 5-6 ชั่งโมง ผมก็ยังไม่เคยเห็นใครบ่น คันขับก็สบาย คนหลังนั่งหลับ นั่งคุยกันเจี๊ยวจ๊าวตลอด

แค่เลือกที่เบาะไม่สั้นจันเกินไป ไม่แข็งจะเกินไป ไม่ชันจนเกินไป พื้นทีวางขามีพอ ปรับพอดีแล้ววิสัยการมองไม่ทึบหรืออึมครึม และ ช่วงล่างไม่สปอร์ตจ๋า ผมว่าแค่นี้ คนนั่งก็พอใจ นั่งสบายละครับ ผมจะเลือกเป็น SUV ไว้ก่อน เพราะตำแหน่งเบาะหน้าจะสูงหน่อย นั่งวางขาสบาย และเบาะหลังปรับเอนได้เยอะ นอนสบายเลย

ปล. ต้องระบุงบมาด้วยครับ ถึงจะชี้ชัดได้ ว่าคันไหนดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2019, 13:10:08 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ apinui

สรีระคนเราต่างกันนะครับ อาจจะสบายไม่เหมือนกัน รวมทั้งท่านั่งขับรถด้วย ว่าถูกต้องหรือเปล่า

ไม่งั้นอาจจะต้องหาอุปกรณ์เสริมมาช่วย support หลังครับ

เห็นด้วยกับประเด็นนี้ครับ สรีระคนเราไม่เท่ากัน

ยกตัวอย่างการอธิบายความสบายของเบาะนั่งในรีวิวที่คุณแพนทำ ที่มีขนาดตัวต่างกับคนที่ตัวเล็กกว่า คนตอบไม่ได้ว่า ถ้ารุ่นไหนคุณแพนบอกนั่งสบาย คนตัวเล็กกว่าอาจนั่งไม่สบายก็ได้ ...

อย่างเรื่องหมอนรองศรีษะก็เช่นกัน ที่คุณแพนและคุณจิมมี่บอกว่า หมอนรองของ navara ดันศรีษะ แต่สำหรับบางคนที่เวลาขับรถแล้วชอบปรับเบาะเอนไปด้านหลังมากหน่อย หมอนก็ไม่ดันแล้ว

ดังนั้นท่านั่งแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนชอบขับแบบยืดขายาวๆ บางคนชอบงอขา บางคนชอบตั้งพวงมาลัยให้สุง แต่บางคนก็ชอบขับแบบพวงมาลัยต่ำสุด

รถที่นั่งสบายหรือไม่สบาย การปรับตำแหน่งและท่านั่งสำคัญกว่าครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

การปวดเมื่อยตอนขับรถ เบาะมีส่วนน้อยครับ สำคัญสุดคือท่านั่ง และการพักกล้ามเนื้อ ควรนั่งหลังตรง หลัง ไหล่ เอว ควรจะพิงเบาะ ถ้าไม่ถนัด ก็ต้องหาอะไรมาเสริม ขับทางไกล สัก ชม. หรือ สอง ชม. ควรลงมาพักครับ ต่อให้ยังไม่ปวดหลัง ยังนั่งสบายอยู่ ก็ควรลงมาพัก เพราะกล้ามเนื้อมันจะเครียดและล้าโดยเราไม่รู็ตัว สะสมทำให้ปวดเรื้อรังได้ แวะปั๊ม ล้างหน้า ยืดเหยียด 5 นาที แล้วไปต่อ

เบาะดีเทพแค่ไหน ถ้า ท่าทางเราไม่ถูก มันก็ปวดครับ

เชื่อผม ผมเรียนมา

ออฟไลน์ Kantapon

• Newbie
  • *
ผมสูง 180 หนัก82 ที่เคยใช้มานั่งขับสบายที่สุดก็ S-CLASS ครับ แต่นั่งขับยาวๆแล้วไม่เมื่อยผมยอม VOLVO ครับ ใช้มา2คัน เคยขับรวดเดียว7ชั่วโมงลงมายังสบายครับ ปัจจุบันขับ BMW 520D G30 เมื่อยมากครับ555 ;D

ออฟไลน์ Sit: )

ตอบแบบกว้างๆนะครับ
รถที่เป็นเบาะไฟฟ้าจะได้เปรียบ เพราะการปรับละเอียดมาก ถ้าปรับดันหลังได้ยิ่งดี

และถ้าทีการปรับพวงมาลัย ขึ้นลง ยืดยุบ ได้ด้วย จะยิ่งพอดีมาก

ออฟไลน์ Pat.Lee

ผมชอบ Alphard ตำแหน่งเบาะมันสูงดีเหมือนนั่งเก้าอี้ทั่วไป

ออฟไลน์ 0%

ออฟไลน์ mozart

ถามแบบนี้ ตอบยากมาก สรุปรถที่ใช้มาแล้วกันเนอะ  ผมสูง 180 น้ำหนัก 85
1.กลุ่มที่ชอบ   bmw F10 E60  chevrolet trailblazer  สำหรับผมใช้ได้ไม่เมื่อยมาก
2.กลุ่มปานกลาง  camry acv30,50hb
3.กลุ่มแย่ไม่อยากนั้งเลย ขับไกลๆนรกสำหรับผม vigo/forตัวเก่า(ตัวใหม่ก็ไม่ได้ดีไปกว่ากัน)   ford ranger/everest (ตัวนี้ผมว่านรกกว่าพี่โต ลองปรับแล้วทุกอย่าง แต่ไม่สบายเหมือนกดทับเส้นประสาทอีกต่างหาก ขับไกลๆรู้สึกแย่เหนื่อยล้ามากหลายคนอาจจะชอบ แต่สำหรับผมไม่อยากจะขับมันเลย)

ออฟไลน์ Skywalker_TD

• **
ดีแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ ผมขับกระบะเก่า อายุก็ปากข้าไป14 ปีแล้ว เดินทางไกล 10 ชม แวะพัก 1 ชม ยังรู้สึกว่าสบายหลังสุด ผมว่าอาจจะอยู่ที่เราปรับเบาะให้เข้ากับสรีระเราก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ 20TRF

ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นเรื่องสรีระส่วนบุคคลครับ

ผมเป็นหมอนรองกระดูก ขับ forester แฟน ปวดหลัง แต่ขับแจ้สผมเองสบายมาก ขับยาวๆยันอุดรยังเฉยๆ แต่ forester ไปแค่อัมพวาก็ปวดแล้ว

ออฟไลน์ rega

พวงมาลัยปรับได้หลายทิศทาง ขึ้นลง ยืดหด

เบาะรองรับน่องได้พอดี ปรับได้หลายทิศทาง มีดันช่วงเอว

พวงมาลัยกับเบาะร่วมศูนย์กัน ไม่เยื้องไปฝั่งใดฝั่งหนึ่ง

แป้นคันเร่งใช้แรงกดน้อย

ท่านั่งสำคัญสุด ทัศนวิสัย การควบคุม

ล่าสุด นครราชสีมา ระนอง ลงรถปาร์ตี้ต่อได้ครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ mongolias

ผมชอบเทียน่า J32 ครับ

ออฟไลน์ Simethicone

• **
สำหรับผม jazz gkครับ

ออฟไลน์ sukhontha

อยู่ที่ท่านั่งแหละครับ

คันที่ผมใช้ เอ็กซ์เทรล ตัวเก่า ที 31  ผมปรับเบาะจนได้ตำแหน่งที่นั่งแล้วไม่ปวดหลัง  ใช้เวลาทดลองเป็นปี  สรุปว่านั่งดีมาก -เอนราว ๆ  110-120  องศา 

ล้าสุดวิ่งจากปทุม-ขอนแก่นไปวางดอกไม้หลวงพ่อคูณ  วิ่งหกชั่วโมง  ไม่หยุดพักเลย (ถนนซ่อม  รถติด)  เสร็จแล้วตีรถกลับเลย ไม่พักเช่นกัน  ก็ไม่ปวดนะครับ

ถึงบ้านสบาย ๆ .เดินปร๋อเลย..

ออฟไลน์ alpha14

เท่าที่ได้นั่งขับทางไกล2-6ชม มี c200 นั่งกระชับเบาะออกแข็งนิดๆแต่นั่งนานไม่ปวดก้นปวดหลัง อีกคัน แลนเซอร์exที่ใช้อยู่ประจำ เบาะหนังนุ่มสบาย ทั้งก้นและหลังพอดีมาก ไม่ใช่แค่คนขับ คนนั่งหลังก็สบายเหมือนกันนะไม่มีใครบ่นเลย ส่วนด้านข้างโอบรับดีเวลาทิ้งโค้งไม่หลุดเบาะ เสียอย่างเดียวพวงมาลัยปรับเข้าออกไม่ได้ผมตัวสูงถ้าเลื่อนเบาะออกไปให้พอดีขา แต่แขนต้องเอื้อมจับพวงมาลัย ทำให้เมื่อยคอและแขนแทน :-X นอกนั้นที่ขับมาไม่เข้าตากรรมการเลย

ออฟไลน์ Altima

ผมคงตอบไม่ได้เพราะผมขับ Fiesta 6ชม. หลังก็ไม่ได้รู้สึกอะไร เมื่อยขาอย่างเดียวเพราะปรับพวงมาลัยไม่ได้

ออฟไลน์ CHANOM

ไม่ใช่ Mazda 2 ค่ะ ขนาดผู้โดยสารยังบ่นเลย  :-\
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ twinmoon

• **
สำหรับผมหารถที่เบาะนั่งสบายคงไม่ตอบโจทย์เงินในกระเป๋าผมเท่าไหร่ ผมเลือกเบาะที่นั่งสบายในรถที่ใช้ครับ

ตอนที่ได้รถกระบะเป็นของตัวเองคันแรก..และคันที่สอง สิ่งที่ทำคือเปลี่ยนเบาะ เลือกแบบที่ชอบแต่ขอเป็น RECARO

ด้วยรถของครอบครัวเมื่อ 20 ปีก่อน บริษัทที่ทำเบาะให้บังเอิญเป็น RECARO ซึ่งทำจากใยมะพร้าวแน่นๆ ฟองน้ำแปะบางๆ  และหุ้มด้วยผ้าสากๆ
สัมผัสแรกจะแข็ง  ดูไม่สวยเหมือนเบาะกำมะหยี่แบบรถญี่ปุ่นแต่นั่งขับนานๆอาการล้าน้อยมาก  รู้สึกสนุกกับการได้ขับรถ  ทำให้รักในตัวเบาะยี่ห้อนี้

ปัจจุบัน
รถกระบะขายไปนานแล้ว ยังใช้แต่รถครอบครัวคันเก่า  เอาเบาะมาหุ้มหนังใหม่หนึ่งคัน  เปลี่ยนคู่หน้าใหม่ให้ดูทันร่วมสมัยขึ้นหนึ่งคัน  เปลี่ยนยกชุดเป็นของรถที่ปีใหม่ขึ้นอีกหนึ่งคัน  แต่ตัวเบาะและโครงยังคงเป็นยี่ห้อเดิมครับ

love me love my car

PKS8

• บุคคลทั่วไป
สรีระคนเราไม่เหมือนกันครับ

ของผมที่ขับยาวแล้วสบายสุดคือ Fortuner ตัวแรกสุดครับ ขับ 22 ชม ตอนเทศกาล ไม่ปวดหลังไม่เมื่อยเลยครับ รองลงมาก็ E60 ตัวที่ปรับได้เยอะๆ

ส่วนที่เคยนั่งขับทางยาวแล้วไม่ขอบมาก คือ W140 ครับ เบาะมันกว้าง และบานมาก ไม่กระชับเลย ขับแล้วต้องขยับก้นบ่อยมากๆ