ผู้เขียน หัวข้อ: รถอะไรบ้างที่เบาะทำมาได้ดี นั่งแล้วสบายหลังแม้ต้องขับ 2-3ชม.  (อ่าน 32318 ครั้ง)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ขึ้นกับหลังหรือสรีรระของแต่ละคนครับ บางคนนั่งไม่มีปัญหาแต่บางคนมี บางทีก็เกี่ยวกับท่านั่ง และบางทีก็เกียวกับเบาะนั่งหรือความสูงของเก้าอี้

ก่อนอื่นเชคว่าปรับท่านั่งถูกมั้ย หาแนวทางการปรับจากเนตดูครับ (มันจะไม่ใช่ท่านั่งที่สบายที่สุดตอนรถจอดนิ่งนะครับ)

แนะนำได้แค่ รถที่มีปรับเบาะไฟฟ้า และเมมเบาะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2019, 18:19:42 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
ถามกว้างไปจริงๆ ขอโทษและขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ
ตั้งใจแค่จะทราบรุ่นรถที่เพื่อนๆสมาชิกได้ใช้จริงมา และพอได้นั่งขับนานๆแล้วรู้สึกประทับใจเป็นพิเศษน่ะครับ

ปรับท่านั่ง หาอุปกรณ์เสริม มันเหมือนลองผิดลองถูก กว่าจะถูกใจได้ก็ต้องทนเมื่อยไปหลายทริป

พอดีได้ลองขับรถเก่าๆ volvo s80 ปี 2006 ขับ 3ชม แล้วประทับใจมาก และคิดว่าถ้ามีรถใหม่ๆทำเบาะสบายๆแบบนี้น่าจะทำให้ตัดสินใจเลือกซื้อง่ายขึ้นครับ

ผมเชื่อว่ามีหลายคนมีปัญหาเรื่องเบาะ/ท่านั่ง แต่ก็ขับแบบทนๆหยวนๆไปจนวันหนึ่งกระดูกทับเส้นแล้วค่อยนึกเสียใจว่าไม่น่าทนขับมันเลยน่ะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
ประสบการณ์ตรงขับยาวๆ เหนือไต้ โดยรวมๆดีมาก
Focus2.0
Eve
525
W212

ส่วน
Honda Accord civic city jazz mazda2 ไม่ค่อยดี

Mirage ไม่ไหวเลยครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Tien.W

ถามกว้างไปจริงๆ ขอโทษและขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ
ตั้งใจแค่จะทราบรุ่นรถที่เพื่อนๆสมาชิกได้ใช้จริงมา และพอได้นั่งขับนานๆแล้วรู้สึกประทับใจเป็นพิเศษน่ะครับ

ปรับท่านั่ง หาอุปกรณ์เสริม มันเหมือนลองผิดลองถูก กว่าจะถูกใจได้ก็ต้องทนเมื่อยไปหลายทริป

พอดีได้ลองขับรถเก่าๆ volvo s80 ปี 2006 ขับ 3ชม แล้วประทับใจมาก และคิดว่าถ้ามีรถใหม่ๆทำเบาะสบายๆแบบนี้น่าจะทำให้ตัดสินใจเลือกซื้อง่ายขึ้นครับ

ผมเชื่อว่ามีหลายคนมีปัญหาเรื่องเบาะ/ท่านั่ง แต่ก็ขับแบบทนๆหยวนๆไปจนวันหนึ่งกระดูกทับเส้นแล้วค่อยนึกเสียใจว่าไม่น่าทนขับมันเลยน่ะครับ

จะไปเอาอะไรกับ VOLVO ครับ !!! เพราะถ้าค่ายนี้ นั่งไม่สบาย คงหารถที่นั่งสบายยากแล้วล่ะ

จริงๆ จะบอกว่า ก็เพราะ แบรนด์นี้ นี่แหละ ทำผมเสียนิสัย เพราะตั้งแต่จำความได้ ก็นั่งมาตั้งแต่ 760GLE / 940GL / 960 2.4 ... ทั้งเบาะหน้า เบาะหลัง เป็นรถที่เบาะนั่งสบายที่สุดสำหรับผมเลยล่ะ ปัจจุบันนั่ง Volvo รุ่นใหม่ๆ นั่งปุ๊บก็บอกได้ว่า "นี่คือเบาะ VOLVO" ครับ

นั่งสบายจนช่วงที่เปลี่ยนจาก 760GLE มาเป็น 230E W124 Code A เนี่ย มีปัญหาเรื่องปวดหลังกันทั้งบ้าน นั่งไกลไม่ได้เลย ปวดหลังกันหมด ทั้งพ่อ ทั้งแม่ และก็ผม พอเปลี่ยนกลับมาเป็น 940 เสียงเหล่านั้นก็หายไป

...............

ส่วนถ้าทุกวันนี้เหรอ ? เอาหลังผมเป็นเกณฑ์ นะครับ

- Civic FD ... ครั้งแรกที่ขับ ปวดหลัง ปวดคอ หมอนดันหัว แต่พอไปเรียนขับขี่ปลอดภัยของเค้า ปรับเบาะถูกต้องแล้ว รักเบาะรถรุ่นนี้เลย มันกระชับ มันรับหลังดีมาก จะมีเมื่อยก้นกบบ้าง ถ้าขับเกิน 400 กม.ครับ

- CRV G2 / G3 / G4 / G5 ... สบายขึ้นเรื่อยตามความใหม่ของรถ เบาะเค้าจะแนวตัวโตๆ ใหญ่ๆ ปีกไม่สูงแบบ Civic แต่นั่งสบาย ชอบสุดคือ ที่ท้าวแขนของ G3 แหละ แต่ตัวขับสอง มันปรับดันหลังไม่ได้ แอบอยากให้มันดันสูงกว่านี้อีกนิด (ถ้าขับ 4 MC ดันหลังไฟฟ้าละ) .. พอมา G4 ท้าวแขนมาอยู่ตรงกลาง เบาะกว้างขึ้น ปีกบางลง แต่รับหลังดีขึ้น ขับทางไกลเมื่อยน้อยลง .. พอมา G5 มันก็สบายขึ้นอีกสเต็ป ครับ

- Jazz GE ... ผมว่า HONDA เค้าพัฒนาเบาะดีขึ้นเรื่อยๆนะ จากยุค Civic EK / ES ที่เบาะแบนราบ เนื้อแข็งๆ ไม่มีดุนหลัง เบาะนั่งก็สั้นๆ ถูกพัฒนาให้ตัวใหญ่ ให้รับหลัง ซึ่ง Jazz GE ก็เกณฑ์นี้เช่นกัน แรกๆ รำคาญหมอนดันหัวมากๆ เหมือน FD แต่พอชินแล้วสบายครับ มันดันหลังดี ขับนานไม่เมื่อยครับ

- Almera ... เจ้านี่ สำหรับผม ถือว่า สบายในเกรดของ eco car นะ สบายกว่า Pulsar / Tiida เยอะ เนื้อเบาะแข็ง นั่งแล้วหลังไม่จม กระดูกสันหลังไม่งอ แม้จะไม่มีดุนหลัง แต่ก็ไม่เมื่อยมากนัก

...............

ส่วนที่ ทรมานหลังผมเลย ก็ pulsar นี่แหละ เหมือนคุณแหละ มันนั่งนานๆไม่ได้ เข้าไปนั่งครั้งแรก ก็รู้นะ ยังบ่นกับแฟนเลยว่า "นั่งแล้วหลังจมว่ะ ปวดหลังแน่" แล้วก็ตามนั้น ขับนานเกิน 1 ช.ม. อาการหลัง อาการไหล่ มาละ ขนาดตอนหลัง DIY ยัดฟองน้ำลงไปที่สปริง ให้ดันหลังขึ้นมาแล้วนะ ก็ดีขึ้น ขับได้นานขึ้นอีกนิด แต่ก็ยังเมื่อยครับ

กลายเป็นรถที่ ถ้าขับเกิน 400 กม.เมื่อไหร่ ถึงที่หมาย นอนร้องโอดโอยปวดหลังสถานเดียวล่ะครับ ในขณะที่ CRV ผมตีม้วนเดียว 1,000 กม. จอดพักแค่เติมน้ำมัน กับ เข้าห้องน้ำ ถึงที่หมาย ยังเที่ยวต่อได้ทั้งวันน่ะครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ไหล่ผมกว้าง ต่อให้ตอนผอมๆ ก็ตาม ดังนั้นรถที่หลายคนบอกว่านั่งสบาย ผมนั่งไม่ได้ครับ ปีกเบาะมันบีบ มันไม่ใช่กระชับ

ถ้าถามผมเบาะอะไรนั่งสบาย ขับยาวๆ ได้ ทั้งที่ทรงไม่น่าจะนั่งสบายเลย ก็ Teana J31 เบาะตัว JP ครับ นั่งสบายกว่าตัวไทยเยอะ (ตามรูป)

ผมหามือสองเซียงกง ทำฟองน้ำใหม่ ถอดแอร์แบ็กกะระบบทำความร้อนทิ้งละหุ้มหนังใหม่ ใส่กระบะที่บ้าน ขับ 6-700 กม. ลงมาชิลล์มาก เหมือนรถช่วงล่างดีขึ้น 3 สเต็ป
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ YenChar

หาซื้อที่รองหลังแบบเข้ารูปกับแผ่นหลังดีกว่าครับ

เห็นว่าของโตโยต้าแท้ก็มี ได้ข่าวว่าโอเคอยู่ครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
เท่าที่นั่งมาผมชอบเบาะ CR-V g5 ครับไม่นิ่มไม่แข็งเกินไป นั่งสบายดีมากๆ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ชอบเบาะ Volvo S90 ตัวปัจจุบันครับ นั่งนานๆ แล้วไม่เมื่อย

พนักงานพิงศรีษะปรับไม่ได้ แต่ก็ไม่เมื่อยคอครับ

ปรับเบาะนอนด้านหน้าก็เหมือนพนักพิงศรีษะทำมารับพอดี ไม่ค่อยเมื่อยคอครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป

จากประสบการณ์ตรงของผม ทุกคันที่นั่งประจำ แรกเมื่อยๆทุกคัน แต่พอใช้ๆไป นานสุดก็ 1-2 เดือนจะปรับจนนั่งได้ไม่เมื่อยได้ตลอดครับ ไม่เคยใช้อุปกรณ์เสริมครับ และยังไม่เจอคันไหนที่ต้องมาทนเรื่องปวดหลังครับ
ตั้งแต่คันแรกที่ผมจำความได้ หรือรถตลาดๆทั่วไป ไปจนถึง luxury cars แต่ความสบายก็ต่างกันไปในแต่ละคันครับ ทริคก็แค่ปรับเบาะนั่งให้ถูกแค่นั้นเลย

ออฟไลน์ Ty ESC

แล้วแต่รุ่นเลย

แต่ที่มั่นใจ คือ VOLVO นี่เบาะรับหลังได้ดีมากๆ ดีจนเหมือนใส่สูทที่ตัดเข้ากับตัวเราเลย(แต่พอเป็นพวกSUV มันไม่เนียนนุ่มเท่าเก๋งจะแข็งๆแบนๆหน่อย)

ออฟไลน์ Nuttawat

• Newbie
  • *
Saab เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2019, 13:16:49 โดย Nuttawat »