ผู้เขียน หัวข้อ: Suzuki Jimny Asian Version  (อ่าน 8247 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Suzuki Jimny Asian Version
« เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 10:08:40 »
 รายละเอียดก็คงทราบกันไปหมดแล้ว ซึ่งไปดูตัวจริงกันได้ในงาน Motor Show

ผมมาเสริมข้อมูลที่ยังไม่มีการกล่าวถึงกันนะครับ

การเลือกเอามาเปิดตัวในงาน motor show ซึ่งยังเป็นแบบนำเข้า เหตุผลสำคัญไม่ได้อยู่ที่ยอดจอง เพราะรู้กันดีว่า เป็นตัวนำเข้าจากญี่ปุ่นจึงต้องโดนภาษีอากรขาเข้า ราคาจึงต้องสูงเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว
  แต่เพราะต้องการดูกระแสการตอบรับของลูกค้าบ้านเรา ซึ่งอาจจะมีการตอบแบบสำรวจในหัวข้อว่า

ถ้ายังไม่ซื้อ เหตุผลเพราะราคา แต่ถ้าอนาคตราคาถูกลงในระดับ 7-8 แสนบาท จะกลับมาพิจารณาหรือไม่

ผมสำรวจตรงนี้ จะมีส่วนช่วยในการส่งเสริมให้การพิจารณามาประกอบในอินโดนิเซีย ( เดี๋ยวก็จะไปเปิดตัวในมาเลเซียทำแบบเดียวกัน )

จำนวนกลุ่มลูกค้าทั้ง 3 ประเทศ มีขนาดใหญ่สุดในอาเซียน ( ฟิลิปปินส์รองลงมาก็กระแสตอบรับดี )

ผมไม่แน่ใจว่าในงานจะมีการแจกแบบสอบถามหรือไม่ แต่ถ้าใช่ อยากให้ผลออกมาดีน่าประทับใจนะครับ

Jimny Asian version จับตาดูช่วงปลายปีกันนะครับ น่าจะ Motor Expo ถ้ายังไม่พร้อมขายก็อย่างน้อยจะมาโชว์

ออฟไลน์ akewizard

Re: Suzuki Jimny Asian Version
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 13:53:33 »
ผมก็คิดเช่นนั้นครับว่าคงเอามาเปิดตัวขำๆก่อนให้รู้แนวทางว่าคนทั่วไปสนใจแค่ไหน

ถ้าทำราคาในระดับ 6-7 แสนได้ (หรือ 8 แสนในรุ่น 4X4) ผมเชื่อว่าพอจะทำยอดขายได้ เพราะตลาดรถ B-Sec ทุกวันนี้ก็ชนเพดานราคาที่ 8 แสนอยู่แล้ว
แต่รถสไตล์นี้ควรนำรุ่น 4X4 เข้ามาขายเลยเพื่อชูจุดเด่นของการเป็นรถลุยได้แบบ Caribean ในสมัยก่อน เพราะถ้าเป็นแค่ขับ 2 จุดขายน่าจะไม่แข็งพอถ้าต้องเทียบกับพวก on road รุ่นอื่นๆ

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
Re: Suzuki Jimny Asian Version
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 14:59:10 »
นอกจากตัว4x4ผมว่าถ้าออกขับ2ออโต้น่าจะได้กลุ่มลูกค้าผู้หญิงเพิ่มก็ได้นะ (รวมผมไปด้วยคนนึงล่ะ555 :-*)

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 15:02:11 »
เห็นด้วยกับทุกท่านครับผม

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 15:02:33 »
นอกจากตัว4x4ผมว่าถ้าออกขับ2ออโต้น่าจะได้กลุ่มลูกค้าผู้หญิงเพิ่มก็ได้นะ (รวมผมไปด้วยคนนึงล่ะ555 :-*)
ใช่ครับ พวกขับ4 ราคาแปดแสน ขับ2 ราคา หกแสนห้า น่าจะขายได้ทั้งสองรุ่น

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 15:06:28 »

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 16:56:38 »
ใช่ครับ นำเข้ามาดูการตอบรับตลาดไทย แล้วก็ให้คนไทยได้ดูตัวรถจริง ว่ามีผลตอบรับดีแค่ไหน เรื่องราคาผมเลยไม่ได้ตกใจอะไรที่มันขึ้นไปล้านกว่าบาท อย่าง swift 1.5 นั่นช่วงนำเข้ามาขายล็อตแรกก็ล้านกว่าบาทเหมือนกัน พอนำเข้าจากเพื่อนบ้านราคาก็หายไปครึ่ง เคสนี้ผมว่าก็น่าจะคล้่ายกันครับ

ในงานผมอยากให้ทีมงาน suzuki มีการสื่อสารกับคนที่มาดู Jimny ในงานให้เข้าใจด้วยครับ ไม่งั้นถ้าคนมาดูไม่เข้าใจจุดนี้ แล้วไปพูดต่อว่ารถเล็ก แพงขนาดนี้ใครจะซื้อ เดี๋ยวคนจะบ่นกันโดยไม่รู้เหตุผล 55

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2019, 08:12:40 »
ถ้าเอามาเปิดตัวแล้ว คนไม่สนใจเพราะบอกว่ามันแพง ไม่จอง ทำให้ยอดน้อย แล้วแบบนี้มันจะมีโอกาสขึ้นไลน์ผลิตที่อินโดเหรอครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่