ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้รถดีๆ เหล็กหนาๆ ความปลอดภัยเยอะๆ แต่ไม่คาดเข็มขัด...  (อ่าน 9579 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
เห็นคนใกล้ตัวหลายคนมากๆเลยครับ  รถนี่แบบต้องเอาแบรนด์ยุโรปนะตัวถังหนาๆ ความปลอดภัยเยอะๆถุงลมต้องเอารอบคัน    แต่ผมเห็นยังไปซื้อตัวหลอกเข็มขัดนิรภัยอยู่เลยครับแล้วก็ไม่คาดเข็มขัด
เพราะอ้างว่ามันอึดอัด   
พอบอกว่าทำไมไม่คาดรู้ไหมว่าเวลาเกิดอุบัติเหตุหนักๆนี่ตัวมันจะกระเด็นออกนอกรถนะ
เถียงกลับมาอีกว่ารถมันดี ความปลอดภัยดีอยู่แล้ว............ก็เลยอืมปล่อยเลยตามเลยอ่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2019, 19:52:18 โดย AMG GT »

ออฟไลน์ kez

เค้าไม่กลัวก็แล้วแต่เค้า  เตือนแล้วไม่ฟัง

ออฟไลน์ Pegasus7700

เพื่อนสนิมผม. ขับตีนผีมาก. แต่ไม่คาดเข็มขัดเลย
เตือนทุกครั้ง แต่มันบอกไม่ถนัด. 😓
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ JigkoBannok

• Jr. Member
  • **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
คันนี้จากจีนก็หนาครับ กระบะดันรางวิ่งเต็มท่อดำๆ มาชนก็ไม่ยุบ
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ Stp

คนพวกนี้เวลาเกิดเหตุก็โทษไปหมดแหละ เคยจะโทษตัวเองกันเป็นที่ไหน ดีไม่ดีด่าค่ายรถอีก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ควรจะคาดเข็มขัดนิรภัยเป็นนิสัย
ของแบบนี้ถ้าไม่เคยเจอกับตัว มักไม่รู้ถึงประโยชน์ครับ

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
พูดได้ถูกใจ พอถุงลมไม่ออกก็โทษรถอีก ทั้งๆที่มันถูกออกแบบให้ทำงานกับ safety belt ...  ::)
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ SM.

จริงครับ เจอหลายคนด้วย บางคนคาดเข็มขัดทิ้งไว้เลย เพราะรถมีระบบเตือน ผมขึ้นรถเค้า ผมคาด ก็ถามว่าทำไมไม่คาด เค้าว่าไม่ชอบ อึดอัด

ออฟไลน์ Dubee

ปล่อยเขาอยู่ในกะลาต่อไปเถอะครับแบบนี้
ผมตลกว่ายังมีแนวคิดเรื่องเหล้กหนาเหล็กบางแล้วจะปลอดภัยอยู่ในยุคนี้ ทั้งๆที่ความเชื่อ (ผิดๆ) แบบนี้มีตกยุคนานแล้ว ปลอดภัยไม่ปลอดภัยอยู่ที่โครงสร้างตัวถังรถครับ ไม่ใช้เหล้กรอบคัน อันนั้นมีแค่เปลือกหุ่มครับ ตัวปลอดภัยคือโครงสร้างภายใน คุณดูซิรถสมัยใหม่ทดสอบชนหน้าชนหลังทำไมหน้ายู่ ท้ายยับ แต่โครงสร้างตัวเก๋งรถยุบน้อยสุดเพราะเขาออกแบบให้โครงสร้างตรงนั้นปลอดภัยครับ
ทางที่ดีปล่อยคนประเภทนี้ไปจนกว่าจะเจอประสบเหตุด้วยตัวเองครับ เขาจะเรียนรู้ดีที่สุด (ไม่คาดเข็มขัดนิรภัยแล้วชนมากระแทกกับพวงมาลัย บางรุ่นพวงมาลัยทำงานสัมพันธ์กับการคาดเข็มขัดนิรภัยดีไม่ดีไม่ดีไม่กางอีก ชนมาร่างก็อัดกับพวงมาลัยเต็ม ผลที่ตามมาไม่อยากคิดภาพครับ)

ปล. ไอ้ตัวเสียบหลอกเข็มขัดนิรภัยอ่าครับ ไอ้ตัวนี้ผมอยากให้ออกกฎหมายออกมาว่าตัวนี้เป็นสิ่งผิดกฎหมาย ห้ามขายในไทยจริงๆผับผ่าสิน่าครับ!!!

ออฟไลน์ swan

เหมือนคนใกล้ตัวที่บ้านผมก็เหมือนกัน พูดกันจนเหนื่อย เรื่องคาดเข็มขัด จนตอนหลังผมยื่นคำขาดถ้านั่งรถผมแล้วไม่คาด ไม่ต้องนั่ง จบ.

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
พบเจอได้เยอะครับ วัตถุนิยม เห็นแก่ตัวเองเป็นหลัก ส่วนเหตุผลก็โยงมาอ้างใส่ไปเรื่อยให้มันเข้ากันเท่านั้นล่ะครับ

ออนไลน์ Symphonic

555++ เห็นด้วยเลยครับ

ไม่ใช่แค่เรื่องเข็มขัด แต่ทุกเรื่องที่เป็นเซ้นส์เกี่ยวกับความปลอดภัยก็จะละเลยหมด
เช่น ชอบขับเร็วๆ รู้ว่าเสี่ยงก็จะมุด ก็จะไป, ไม่เปิดไฟเลี้ยว, ฝ่าเครื่องหมายห้ามต่างๆ
เช่นห้ามเลี้ยว ห้มกลับรถ ขับย้อนศร

คือพอจะจับแนวทางได้ว่า อยากได้ความปลอดภัย อยากได้การจราจรดีๆ
อยากได้สังคมดีๆ แวดล้อมดีๆ แต่ลึกๆแล้วต้องการให้คนอื่นทำให้ โดยตนเองไม่อยากทำเอง
ไม่อดทนอยู่ในกรอบกติกาต่างๆ น่ะครับ

ล่าสุดนี่เรียกร้องถึงให้มีระบบอัตโนมัติต่างๆ แล้วด้วยครับ

ออฟไลน์ AMG GT

บ้านผมเวลาขึ้นรถนี่บังคับให้คาดทุกคนเลยครับ   นั่งตรงไหนก็ต้องคาด
เด็กๆไม่เท่าไหร่ครับพูดง่าย แต่คนแก่นี่แบบพูดจนจะทะเลาะกันถึงยอมคาด
ที่บ้านใครไม่ยอมคาดผมเปิดข่าว เปิดคลิปให้ดูเลยครับว่าถ้าไม่คาดนี่จะเป็นยังไง 

ออฟไลน์ Hakosuka

รถผมนี่ถ้าไม่คาดมันจะร้องเตือน ยิ่งไม่คาดแล้วขับไปสักพักยิ่งร้องมากกว่าเดิม ซึ่งระบบนี้ผมว่าช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ mochalatte

Isaac Newton’s first law of motion

According to this law of physics, also known as the Law of Inertia, “An object at rest will remain at rest, and an object in motion will remain in motion (at a constant velocity) unless acted upon by an external force.”

แค่เดินชนกระจกบ้านก้อหัวโน จมูกเบี้ยว(ไปเกาหลีมา)ได้แล้วครับ
ถ้าวิ่งชนคงมีผลแย่กว่านั้นเยอะเช่นกระจกแตกแล้วทิ้งบาดแผลให้ต้องไปแวะเกาหลีอีกครั้ง
เวลานั่งบนเบาะรถอาจมีความรู้สึกว่านั่งบนโซฟาแต่มันเป็นโซฟาที่เคลื่อนที่เร็วแล้วแต่อารมณ์คนขับ
80, 100,120หรือมากกว่า ร่างกายคุณก้อเหมือนกับการวิ่งในความเร็วเดียวกับรถ
คงไม่ต้องถามว่า เดินชนกระจกเจ็บไม้ ถ้าคุณต้องชนกระจกหน้ารถในความเร็วประมาณนั้น
บอกทุกคนที่รักให้เค้ารัดเข็มขัดครับ อึดอัดไปหน่อยและอาจทำให้เสื้อยับบ้าง คงดีกว่าหน้ายับนะครับ

ออฟไลน์ SP

รถผมนี่ถ้าไม่คาดมันจะร้องเตือน ยิ่งไม่คาดแล้วขับไปสักพักยิ่งร้องมากกว่าเดิม ซึ่งระบบนี้ผมว่าช่วยได้เยอะครับ

ที่บ้านผมจากไม่ค่อยคาด มาเจอเสียงเตือนแบบนี้คาดจนติดเป็นนิสัยแล้วครับ แม้ว่าจะนั่งตำแหน่งที่ไม่มีเสียงเตือนก็ตาม

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
คาดจนชิน ไม่คาดเหมือนมันไม่ติดเบาะ

ออฟไลน์ whoami

สังคมเรายังมีคนที่มีความคิดว่า รถสมัยนี้เหล็กบางหมาเห่าก็บุบ

ไม่หนาเตะไม่ยุบแบบรถสมัยก่อนแล้วก็ด่าค่ายรถว่า ลดต้นทุน

ซึ่งผมเจอบ่อยมากได้แต่ฟังแล้วเงียบๆขี้เกียจอธิบาย

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
วิธีทำให้คาดโดยไม่ต้องบอก

1.  หาถนนโล่งๆ
2.   ขับรถไปที่ความเร็ว 40-60km/hr
3.  เหยียบเบรกเร็วๆแรงเลย ดูรถรอบๆด้วยก่อนทำ
4.  ต้องมีคนโดนกระแทก
5.  พูดดังๆว่า "นี่แค่เบรคกระทันหันนะ ถ้าชนจะขนาดไหน"

ผมใช้ได้ผลมาแล้ว
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Excimo G
ทุกๆวันนี้ยังมีที่อุดรูเข็มขัดขายตามอินเตอร์เน็ต ผมบอกได้เลย อย่าซื้อเถอะ
เดี๋ยวนี้รถญี่ปุ่น เกาหลี รุ่นใหม่ เหล็กรถก็รีดร้อนด้วยเทคโนโลยีขั้นสูงกันแล้ว

เสียงเตือนคาดเข็มขัดน่าจะช่วยทำให้ฝึกเป็นนิสัยมากขึ้น อันนี้ผมยอมรับเลย
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ Pisit_T

• Jr. Member
  • **
ผมนั่งเบาะหลังรถเพื่อนแล้วคาดเข็มขัด โดนหัวเราะใส่ทั้งคันเลยครับ ประเทศที่อุบัติเหตุตายอันดับ 1 ของโลกไม่ได้มาเพราะบังเอิญ น่าจะออกกฎหมาย เข็มขัดไม่คาด หมวกกันน็อกไม่ใส่ ประกันไม่จ่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จริงที่สุด !!!

ออฟไลน์ MUK

555++ เห็นด้วยเลยครับ

ไม่ใช่แค่เรื่องเข็มขัด แต่ทุกเรื่องที่เป็นเซ้นส์เกี่ยวกับความปลอดภัยก็จะละเลยหมด
เช่น ชอบขับเร็วๆ รู้ว่าเสี่ยงก็จะมุด ก็จะไป, ไม่เปิดไฟเลี้ยว, ฝ่าเครื่องหมายห้ามต่างๆ
เช่นห้ามเลี้ยว ห้มกลับรถ ขับย้อนศร

คือพอจะจับแนวทางได้ว่า อยากได้ความปลอดภัย อยากได้การจราจรดีๆ
อยากได้สังคมดีๆ แวดล้อมดีๆ แต่ลึกๆแล้วต้องการให้คนอื่นทำให้ โดยตนเองไม่อยากทำเอง
ไม่อดทนอยู่ในกรอบกติกาต่างๆ น่ะครับ

ล่าสุดนี่เรียกร้องถึงให้มีระบบอัตโนมัติต่างๆ แล้วด้วยครับ

เห็นด้วยครับ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ต้องโดนกับตัวถึงจะรู้ซึ้งครับว่าเข็มขัดนิรภัยนี่ช่วยชีวิตได้จริงๆ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
อีกอย่างคือ คู่หน้าคาดเข็มขัดนิรภัย
แต่ด้านหลังไม่มีใครคาดนี่ก็นรกไม่ต่างกัน
เพราะฉะนั้น คาดทั้งคัน เด็กให้นั่งคาร์ซีทเท่านั้น
เมืองไทยทำไมชอบให้เด็กนั่งตักก็ไม่รู้ นี่แหละประเทศไทย
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ bravo

บางคน จะออกรถต้องดูฤกษ์ สีโฉลก เลขทะเบียน ต้องเจิม บลาๆ

แต่ขับรถไม่คาดเข็มขัดนิรภัยครับเช่นกัน

งง กับวิธีคิดของเขาครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
อีกอย่างคือ คู่หน้าคาดเข็มขัดนิรภัย
แต่ด้านหลังไม่มีใครคาดนี่ก็นรกไม่ต่างกัน
เพราะฉะนั้น คาดทั้งคัน เด็กให้นั่งคาร์ซีทเท่านั้น
เมืองไทยทำไมชอบให้เด็กนั่งตักก็ไม่รู้ นี่แหละประเทศไทย

คลิปนี้ดีมากเลยครับ น่าจะมีรณรงค์ให้คนนั่งรถด้านหลัง ได้ดูกัน
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ seeker

รู้สึกเหมือนเราเป็นลูกปิงปอง ใส่ในกล่องกระดาษแล้วเขย่า กับใส่ในกล่องเหล็กแล้วเขย่า ถ้าเอาเทปกาวแปะก็จะไม่กระแทก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เราได้แค่แนะนำละครับ สิ่งที่ควรไม่ควร ในความหวังดี

แต่เขาจะคิดยังไง เชื่อไม่เชื่อ ก็คงบังคับเขาไม่ได้

แต่รถผมใครขึ้น ผมจะให้รัดเบลท์ทุกคน

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
ผมไม่คาดเข็มขัด ขับรถไม่มั่นใจเลย
เหมือนพี่คนนี้เลย ตัวมันจะลอยๆ

คาดจนชิน ไม่คาดเหมือนมันไม่ติดเบาะ