ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาปัญหาช่วงล่างมีเสียงหน่อยครับ  (อ่าน 11758 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Accord G9 มีปัญหาขึ้นลงลูกระนาดใหญ่ๆ จังหว่ะบั๊มโช้คหดสุดทั้งขาขึ้นลูกระนาดและลงมาจากลูกระนาดมีเสียงดังแกร๊ก   วิ่งรูดไม่ดังวิ่งถนนปกติไม่ดัง  ผมขับได้ยินหน้าซ้ายส่วนคนนั่งหน้าบอกเสียงมาจากหน้าขวา  โดยมีtimelineตามนี้

-2013 ซื้อรถป้ายแดง ใช้ได้ไม่กี่วันเริ่มได้ยินเสียง เลยลองขับหาดูว่าเป็นจังหว่ะไหน

-เข้าศูนย์ตรวจสอบหลายรอบ ได้เคลมลูกหมากปีกนกล่างไม่หาย  เปลี่ยนโช้คหน้าซ้ายโดยใช้เบ้าและยางรองเดิมไม่หาย  ขับใช้งานเรื่อยมา

-ครบแสนกว่าโล ได้โช้คถอดรถป้ายแดงมาลอง  โดยยกใส่ทั้งชุดสี่ต้นรวมเบ้าไม่ได้ถอดประกอบใดๆ  ปรากฏว่าเสียงแกร็กหายหรืออาจจะเหลือเบามากจนไม่ได้ยินอีกต่อไป เหลือเสียงบ้างน่าจะเป็นเสียงการเคลื่อนที่ของชุดกันโคลงและยางรองซึ่งรู้สึกว่าเสียงปกติ  โช้คชุดใหม่รู้สึกได้ทันทีว่าจูนมานุ่มกว่าชุดติดรถเพราะดีดน้อยลงในความเร็วต่ำขับเร็วก็พอได้ไม่ยวบยาบแต่ถนนปูนยังติดล้อดิ้น

-วิ่งโช้คชุดนี้มาอีกสี่หมื่นกว่าๆตอนนี้ไมล์รวมแสนห้า  เมื่อวันเสาร์ไปเปลี่ยนTein Endurapro Plusมา

-เปลี่ยนรอบนี้ยังใช้เบ้าและยางรองที่ถอดมาจากชุดสองโดยทางร้านตรวจสภาพให้พบว่ายังดีประกอบกับระยะที่เราใช้มาไม่มากเลยตัดสินใจใช้ของเดิม

-รถกลับมามีเสียงในจังหว่ะเดิมอีกครั้งทันทีหลังเปลี่ยนและกลับบ้านมาเขอลูกระนาดเดิม  วนกลับไปให้ร้านดูเช็คน็อตใหม่พบว่าแน่นทุกจุด

-ตรวจสอบลูกหมากเหล็กกันโคลงช่างบอกว่าเบ้ายังแน่น น้ำมันไม่เยิ้ม  ชิ้นส่วนอื่นปีกนกและคันชักแน่นหมด

-กลับมาลองวิ่งทดสอบที่บ้านอีกครั้งดังเหมือนเดิม  ดังแปรผันตรงกับระยะยุบยืดของสปริง  ปรับโช้คไปเบอร์16นิ่มสุดดังง่ายขึ้น  แต่ปรับเบอร์7หนืดแล้วแต่ถ้าบั๊มจังหวะดีๆแล้วกดเบรคช่วยก็ดังได้เหมือนกัน

-ทดสอบวิ่งขึ้นลูกระนาดล้อเดียวทั้งซ้ายและขวา  เท่าที่ลองแต่ลองไม่เยอะ ยังไม่ได้ยินเสียง  ต้องลงท่าล้อหน้าคู่ดังทุกที

ใครพอจะแนะนำให้ได้บ้างมั๊ยว่าควรไปไล่ที่ไหนต่อครับ  ตอนนี้กำลังสงสัยกันโคลงแต่มึนไปหมดละว่ามันส่วนไหน  ตัวลูกหมากหรือตัวยางรองเหล็กกันโครง  วิ่งทางไกลเนียนสบายใจละวิ่งช้าดันมีเสียง...เซร็งเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2019, 10:54:21 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
Re: ขอคำปรึกษาปัญหาช่วงล่างมีเสียงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2019, 10:33:25 »
ลูกปืนตรงเบ้าโช๊คเคยเช็คหรือยังครับ

Re: ขอคำปรึกษาปัญหาช่วงล่างมีเสียงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2019, 10:44:46 »
ลูกปืนตรงเบ้าโช๊คเคยเช็คหรือยังครับ

ตรวจสอบด้วยตาลูกยางตรงเบ้ายังดีอยู่ครับ ก่อนเปลี่ยนโช้คก็เบ้านี้ก็ไม่มีเสียงครับ  มีวิธีตรวจสอบอข่างอื่นได้มากกว่านี้มั๊ยครับร้านมีอะไหล่แต่เขาบอกดูแล้วไม่ต้องเปลี่ยน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2019, 10:53:35 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2019, 11:32:53 »
ลองตรวจสอบโช้คหน้าตรงปลายขดสปริงทั้งด้านบนด้านล่าง ว่ายังมีตัวยางรองอยู่หรือเปล่าคับ
บางทียางรองมันหายหรือไม่ลงเบ้ากับโช้ค มันก็ทำให้เกิดเสียงได้ โดยเฉพาะเสียงคล้ายๆเหล็กกระทบกันคับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2019, 11:42:02 »
ลองตรวจสอบโช้คหน้าตรงปลายขดสปริงทั้งด้านบนด้านล่าง ว่ายังมีตัวยางรองอยู่หรือเปล่าคับ
บางทียางรองมันหายหรือไม่ลงเบ้ากับโช้ค มันก็ทำให้เกิดเสียงได้ โดยเฉพาะเสียงคล้ายๆเหล็กกระทบกันคับ

มีครับ  ยางมีเขี้ยวลงล็อคยื่นออกมาเห็นชัดเจน  แต่ด้านในเบ้านี่มันเบียดกันรึปล่าวมองไม่เห็นครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2019, 13:05:32 »
ผมเดา มี 3-4 อย่าง คือ

1. ยางเบ้าโช้ค
2. ลูกหมาก จุดยึด ตรงไหนสักที่หลวมหรือขาด
3. มีเหล็กชิ้นไหน ชิ้นหนึ่ง กระทบกัน
4. ขดสปริงยัน กันบางขด บางท่อน

ที่น่าส่งสัยคือ
- บอกว่ารูดไม่ดัง แล้ว หยอดถึงดัง เหรอครับ? ผมว่ากรณีนี้ยิ่งไม่น่าเกี่ยวกับโช้ค เพราะถ้าเกี่ยวกับโช้คจริง น่าจะรูดแล้วดังมากกว่า

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2019, 13:28:55 »

2. ลูกหมาก จุดยึด ตรงไหนสักที่หลวมหรือขาด
3. มีเหล็กชิ้นไหน ชิ้นหนึ่ง กระทบกัน
4. ขดสปริงยัน กันบางขด บางท่อน

- บอกว่ารูดไม่ดัง แล้ว หยอดถึงดัง เหรอครับ? ผมว่ากรณีนี้ยิ่งไม่น่าเกี่ยวกับโช้ค เพราะถ้าเกี่ยวกับโช้คจริง น่าจะรูดแล้วดังมากกว่า

ต้องหยอดแบบตั้งใจให้ยุบเยอะๆด้วยฮะถึงจะดัง   ผมก็ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไรแต่ตัวอื่นมันของเดิมหมดอะฮะ

ถ้าถอดเหล็กกันโคลงออกลองวิ่งเทสดูนี่ได้มั๊ยครับ  จะได้ตัดไปทีละสาเหตุ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2019, 14:30:58 »
ผมเคยเจอจาก civic fd ช่างบอกว่า ยางแท่นเครื่อง ตอนนั้นทำเรื่องเครม เพราะว่ามันเป็นจุดพกพร่องของรถที่มี recall
จังหวะที่เราจั๊มป์และทิ้งตัว เครื่องจะทิ้งตัวลงมากระแทก เพราะยางแท่นเครื่องมันไม่มี
ตอนที่ผมเล่าอาการให้เค้าฟัง ก็คิดว่าโช๊ค เพราะจั๊มปคอสะพานแล้วชอบเป็น

ลองดูครับเผื่ออาการเดียวกัน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2019, 14:42:36 »
ผมเคยเจอจาก civic fd ช่างบอกว่า ยางแท่นเครื่อง ตอนนั้นทำเรื่องเครม เพราะว่ามันเป็นจุดพกพร่องของรถที่มี recall
จังหวะที่เราจั๊มป์และทิ้งตัว เครื่องจะทิ้งตัวลงมากระแทก เพราะยางแท่นเครื่องมันไม่มี
ตอนที่ผมเล่าอาการให้เค้าฟัง ก็คิดว่าโช๊ค เพราะจั๊มปคอสะพานแล้วชอบเป็น

ลองเปลี่ยนแล้วหายเลยเหรอครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2019, 15:49:41 »

เคส civic fd ผม ช่างได้พาผมไปตามลูกระนาดในศูนย์ และอธิบายให้ผมนึกภาพตาม ว่า ยางแท่นเครื่องที่เสียเนี่ยมันจะไม่มีอะไรเหนี่ยวเครื่องไว้ ในจังหวะที่รถโยนตัวขึ้น มันจะพาเครื่องยกตัว และในจังหวะที่ลง เครื่องจะตกมากระแทกกับแท่นเครื่องอีกส่วนนึง ทำให้เกิดเสียง

ผมเปลี่ยนแล้วหายขาดเลยครับ

แต่ผมไม่รู้ว่าจะเหมือนกันมั๊ยนะครับ แค่เสนอว่า อาการมันใกล้เคียงกัน อาจจะใช่ก็ได้

ออนไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2019, 17:48:46 »
ยางรองสปริง  อีกเสียงครับ  ถ้าจะให้แน่ใจ  บริเวณส่วนหัวของสปริง สักสองนิ้ว  ซื้อท่อยางใสบาง ๆ สวมเข้าไป   ไม่ทำให้ความแข็งเปลี่ยนแปลงไปมากหรอก  น่าจะดีขึ้น

ปล.  รถผม  หัวสปริง  มันสวมไว้ตั้งแต่ติดรถ..

ออฟไลน์ mochalatte

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2019, 17:53:32 »
ถ้ายังไม่เคยเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องในระยะการวิ่งขนาดนี้
ควรต้องลองครับ ของผมก่อปัญหาใกล้เคียงกัน เครื่องจะสั่นตอนสตาร์ด
พอเครื่องเริ่มอุ่นจะนิ่ง
เวลาขับจะมีปัญหาเดียวกันกับ จหกท
เปลี่ยนแล้วหายเลย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2019, 18:34:00 »
ยางรองสปริง  อีกเสียงครับ  ถ้าจะให้แน่ใจ  บริเวณส่วนหัวของสปริง สักสองนิ้ว  ซื้อท่อยางใสบาง ๆ สวมเข้าไป   ไม่ทำให้ความแข็งเปลี่ยนแปลงไปมากหรอก  น่าจะดีขึ้น

ปล.  รถผม  หัวสปริง  มันสวมไว้ตั้งแต่ติดรถ..

ของaccordมันเป็นสตรัทมียางแบบนี้อยู่แล้วอะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2019, 18:36:48 »
ถ้ายังไม่เคยเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องในระยะการวิ่งขนาดนี้
ควรต้องลองครับ ของผมก่อปัญหาใกล้เคียงกัน เครื่องจะสั่นตอนสตาร์ด
เวลาขับจะมีปัญหาเดียวกันกับ จหกท

เคยเปลี่ยนไปตอนสี่หมื่นโลเพราะG9มีปัญหาประจำตัวคือเครื่องสั่นก็ได้เคลมไป  จนถึงตอนนี้ไม่กลับมาสั่นน่าเกียจแบบช่วงแรกแต่ก็คงเสื่อมไปเยอะแล้ว  น่าสนใจครับจะเก็บไว้เป็นด่านสุดท้ายครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 18, 2019, 20:22:07 »

เคส civic fd ผม ช่างได้พาผมไปตามลูกระนาดในศูนย์ และอธิบายให้ผมนึกภาพตาม ว่า ยางแท่นเครื่องที่เสียเนี่ยมันจะไม่มีอะไรเหนี่ยวเครื่องไว้ ในจังหวะที่รถโยนตัวขึ้น มันจะพาเครื่องยกตัว และในจังหวะที่ลง เครื่องจะตกมากระแทกกับแท่นเครื่องอีกส่วนนึง ทำให้เกิดเสียง

ผมเปลี่ยนแล้วหายขาดเลยครับ

แต่ผมไม่รู้ว่าจะเหมือนกันมั๊ยนะครับ แค่เสนอว่า อาการมันใกล้เคียงกัน อาจจะใช่ก็ได้

เมื่อกี้เดินไปที่รถลองปรับอ่อนสุดแล้วลงขย่มรถดูเออมันไม่มีเสียงที่ได้ยินเหมือนตอนอยู่ในรถแฮะ  มีเสียงยางรองเหล็กกันโคลงเบียดกันเบา  สงสัยจะได้เสียเงินเปลี่ยนยางแท่นเครื่องอีกหมื่นนึง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 12:52:12 »

ต้องหยอดแบบตั้งใจให้ยุบเยอะๆด้วยฮะถึงจะดัง   ผมก็ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไรแต่ตัวอื่นมันของเดิมหมดอะฮะ

ถ้าถอดเหล็กกันโคลงออกลองวิ่งเทสดูนี่ได้มั๊ยครับ  จะได้ตัดไปทีละสาเหตุ

แค่ทดสอบทำได้ครับ

แต่ผมแนะนำว่าอย่าถอด เพราะมันอาจจะไม่เจอปัญหา ต้องหาปัญหาแบบที่เป็นอยู่ปัจจุบัน

ถ้ามีเวลา ผมแนะนำ เอาไฟฉาย ส่องดูช่วงล่าง ที่คิดว่าเสียงเกิด เพราะถ้าเป็นเสียงโลหะกระทบกันจริงๆ ต้องมีรอยทิ้งหลงเหลือไว้แน่นอน แต่อาจจะเหนื่อยหน่อย แต่ก็อาจจะเจอ และ จบปัญหาด้วยเช่นกัน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 13:31:41 »

แค่ทดสอบทำได้ครับ

แต่ผมแนะนำว่าอย่าถอด เพราะมันอาจจะไม่เจอปัญหา ต้องหาปัญหาแบบที่เป็นอยู่ปัจจุบัน

ถ้ามีเวลา ผมแนะนำ เอาไฟฉาย ส่องดูช่วงล่าง ที่คิดว่าเสียงเกิด เพราะถ้าเป็นเสียงโลหะกระทบกันจริงๆ ต้องมีรอยทิ้งหลงเหลือไว้แน่นอน แต่อาจจะเหนื่อยหน่อย แต่ก็อาจจะเจอ และ จบปัญหาด้วยเช่นกัน

คือถ้าถอดแล้วเงียบจะได้มุ่งไปชิ้นที่ถอดไงครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 17:53:52 »
อาการนี้ไม่เบ้าหัวโช็ค ก็ยางแท่นเครื่องมีผลนะ ในg8 g9 ชอบเจออาการแบบนี้กนหลายคันมากเลย เป็นแค่ตอนหยอดหลุมหรือ ตกหลุมแบบช้าๆหน่อย

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 24, 2019, 12:37:40 »
ถามนอกเรื่องนิดนึง...  วิธีขย่มรถให้ยุบๆได้ขนาดนั้นต้องทำไงคับ

ผมว่าจะลองกับรถผมเหมือนกัน แต่โช้คกับสปริงมันหนืดมากผมทิ้งตัวกดตรงด้านบนล้อมันแทบไม่ยุบเลย (ช่วงล่างมีเสียงปักๆเหมือนกันเลยว่าจะลองเชคดู)
ตอนนี้ต้องสงสัยว่าจะเป็นที่ยางรองแท่นเครื่องแต่อยากเชคที่ช่วงล่างให้แน่ใจก่อนอีกที