ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้เกี่ยวกับการผ่ารถยนต์ของคู่แข่งเพื่อพัฒนารถของตนเอง  (อ่าน 3776 ครั้ง)

ออฟไลน์ turbo46

• Newbie
  • *
ผมลองคิดเล่นๆดูว่ามีความเป็นไปได้มั้ยครับ เมื่อรถยี่ห้อนึงออกรถรุ่นใหม่มาด้วยเทคโนโลยีขั้นสูง แล้วยี่ห้อคู่แข่งลงทุนซื้อมาและผ่าดูทุกชิ้นเพื่อพัฒนาต่อยอดรถของตนเองให้ดีกว่า เพราะใครๆก็สามารถซื้อรถได้ เพราะฉะนั้นคงไม่ยากเลยใช่มั้ยครับที่จะทำอย่างนี้สำหรับฝ่ายวิจัยและค้นคว้าของบริษัทนั้นๆ  หรือว่าด้วยศักดิ์ศรีเค้าจะไม่ทำกันครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
เคยได้ยินมาว่า GM ซื้อ Tesla Roadster เอามาชำแหละ ดูเทคโนโลยี ;D

ออฟไลน์ PREM

เคยอ่านหนังสือรถเจอ บางบริษัทก็บอกครับว่า ไปซื้อรถคู่แข่งมาเพื่อใช้ในการพัฒนารถตัวเอง
แต่ไม่ได้บอกว่าชำแหละรึเปล่า
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เขาก็ซื้อรถคู่แข่งมาชำแหละกันทุกยี่ห้อละครับ
เพียงแต่ว่า ถ้าจะซื้อมาทุกรุ่นกันเลย ก็ต้องทำเรื่องเบิกงบเยอะอยู่
เลยต้องเลือกซื้อ เฉพาะรุ่นที่มันเกี่ยวข้องกับรถที่บริษัทตัวเอง จะต้องทำออกมาต่อสู้ด้วยก็พอ

ผมเคยเจอ รถเทรลเลอร์ ที่เต็มไปด้วย Porsche และ Mercedes-Benz BMW รุ่นท็อปๆ แรงๆ ณ ศูนย์ Honda R&D ที่ Tochigi เมื่อปี 2007
และนั่น คงจะเป็นคำตอบที่ชัดเจนที่สุด เท่าที่ผมพอจะหามาตอบได้ครับ

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
แม้แต่รถกระบะในบ้านเรา

เค้าก็ซื้อกันไปขายกันมา แล้วเอามาแกะเล่นกันแหละครับ

ไม่ว่าจะแถว ปู่เจ้า แถวสำโรง แถวบางนา แถวอีสเทิร์นซีบอร์ด

ก็มีคนเอาไปถอดเล่นกัน

ส่งนายหน้าไปซื้อมาแล้วก็ถอด ถอดแล้วก็ประกอบ แล้วก็วิ่ง วิ่งแล้วก็ถอด ถอดแล้วก็ประกอบ ประกอบแล้วก็ขายเป็นรถมือ 2

บางส่วนก็ทดสอบด้วยวิธีทำลาย (destructive มั๊งถ้าจำไม่ผิด) เอาไปบิด เอาไปงอ เอาไปต้ม เอาไปนึ่ง เอาไปแช่

แต่ผมว่าข้อมูลทั้งหมดก็จะทำให้เราได้ใช้ของที่ดีขึ้นต่อไปไงครับ
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ FyGI

Subaru Legacy ตัวใหม่

เอา Series-5 / E-Class / Audi A6

มาเป็นแบบในการพัฒนาเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
ทุกยี่ห้อทำอยู่แล้ว เป็นการดูว่าคู่แข่งเป็นยังไง แล้วตัวเองต้องทำยังไง
บางทีก็ไปซื้อชิ้นส่วนจาก Supplier เจ้าเดียวกันซะเลยจะได้ไม่ต้องตั้งต้นพัฒนาใหม่ ออกแบบใหม่ ลดต้นทุนได้ด้วย
ดูระบบคอมมอนเรลสิอย่าง Denso ขายให้ทั้ง Toyota Mitsubishi Isuzu Nissan เลย ชิ้นส่วนเกือบทุกอย่างเหมือนกัน

ออฟไลน์ turbo46

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆคนมากเลยนะครับ ว่าแต่เสียดาย Know how ของผู้ต้นคิดนะครับ คิดตั้งนานโดนก็อบบ้างโดนต่อยอดบ้าง แต่สุดท้ายเราก็ได้ประโยชน์เนาะครับ