ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดให้องนี้ใช้หลอดไฟหน้ารถยนต์ Philips Ultinon Essential LED ขั้วH4บ้างครับ  (อ่าน 13022 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
พอดีสนใจหลอดไฟหน้ารถยนต์ Philips Ultinon Essential LED ขั้ว H4 (หลอดไฟหนารถยนต์ของ Philips LED ตัวล่างสุด)
พอดีรถผมใช้กับโคมเดิมที่เป็นโคมมัลติรีเฟร๊กเตอร์ธรรมดา สามารถใช้กันได้โดยไม่แยงตาเพื่อนร่วมทางได้รึเปล่าครับ คัดออฟจะดีไหมครับ เห็นราคาไม่แรงพอจับต้องได้ ผมอยากให้ไฟหน้าสว่างขึ้นอีกนิดครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมใช้อยู่ครับ

ความเห็นผมคือ สว่างดี แต่ยังฟุ้งนิดๆ เทียบกับ ExtremeVision ที่เคยใช้

แต่ถ้าเทียบกับหลอดต่อรีเลย์ หรือซีนอนเถื่อน/LED จีน คมกว่าเยอะ

ที่สำคัญคือไม่ร้อนเลย มันระบายความร้อนออกทางหลังหลอด

ตามภาพครับ ผมถ่ายเอง ใครเอาไปลงนอกจากเพจเจ้าของคนขายที่ขอผมไว้แต่ต้น ผมโวยนะ 555

ถ้าเป็นตัว 200% (Extreme Ultinon) สว่างกว่าแต่คัตออฟคม เขาว่ามันดีไซน์ลำแสงดีกว่าครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member

ความเห็นผมคือ สว่างดี แต่ยังฟุ้งนิดๆ เทียบกับ ExtremeVision ที่เคยใช้

แต่ถ้าเทียบกับหลอดต่อรีเลย์ หรือซีนอนเถื่อน/LED จีน คมกว่าเยอะ

ที่สำคัญคือไม่ร้อนเลย มันระบายความร้อนออกทางหลังหลอด

ตามภาพครับ ผมถ่ายเอง ใครเอาไปลงนอกจากเพจเจ้าของคนขายที่ขอผมไว้แต่ต้น ผมโวยนะ 555

ถ้าเป็นตัว 200% (Extreme Ultinon) สว่างกว่าแต่คัตออฟคม เขาว่ามันดีไซน์ลำแสงดีกว่าครับ

ถ้าเทียบกับพวกซีนอนแท้ Philip ,osram ตัวไหนสว่างคมกว่าครับ ของผมโคมหลอดแก้ว ว่าจะหามาเปลี่ยนดูครับ เดิมๆวิ่งออกต่างจังหวัดลำบากมาก

ออฟไลน์ shikimaru

วิ่งออกต่างจังหวัดไปหาแสงสีส้มดีกว่ามั้งครับ?? ledขาวมันได้สว่างจริงนะ แต่มันไม่ตัดแสงกลับคน วัตถุ ไปใช้ extreme vvision ธรรมดายังเห็นชัดกว่า +ทนหน่อย ตัวplus ไม่ทน

ผมขับรถต่างจังหวัด ทุกครั้งที่ขับกลางคืน เวลาสวนรถที่ใส่ led หรือซีนอนขาวๆ นี่ผมตบไฟกลับแทบทุกคัน ที่เป็นโคมรีเฟลกธรรมดา แยงตามาก แต่ถ้าพวกลูกแก้วนี่น้อยคันจะเจอจังหวะถนนไม่เรียบที่ชอบส่อง บางคันไม่แยงแต่ต้องปรับต่ำลง สรุปไม่ได้ช่วยเลย

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้ขั้ว H7 แสงไม่จับถนนเลยครับ วิ่งถนนดำ ทางตจว.มืดๆนี่กดไฟสูงฮาโลเจนวิ่งเลย ToT

ถ้าเทียบกับพวกซีนอนแท้ Philip ,osram ตัวไหนสว่างคมกว่าครับ ของผมโคมหลอดแก้ว ว่าจะหามาเปลี่ยนดูครับ เดิมๆวิ่งออกต่างจังหวัดลำบากมาก

ซีนอนฟุ้งและกินไฟมากกว่าครับ และควรแปลงใส่ Retrofit ด้วย รายนั้นคุมคัตออฟไม่ได้แน่นอนบน Multireflector

ถ้าให้แนะนำ ผมแนะนำให้เปลี่ยนเป็นหลอดอัพเกรดปกติ (ExtremeVision 100%) ก่อน พันต้นๆ
ซึ่งจะได้ค่าสีที่ค่อนข้างจับถนนดำดีกว่า ออกแนวเหลืองๆ นิด (3350K) ฝ่าฝนพอไหว

เจ้า 6000K ของ Ultinon Essential แสงจะขาวพอๆ กะซีนอนครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
เข้ามาในฐานะเคยลังเลเช่นเดียวกัน แต่คงช่วยอะไร จขกท ได้ไม่มาก  ::)
คือผมสนใจตัว Philips Ultinon จะใส่กับ crv กล่องเขียวที่เป็นรุ่นกลางในตอนนั้น
ตอนนี้ก็เก็บงำความสงสัยไว้เช่นเดิม จุดเปลี่ยนคือไปขับรถเพื่อนที่เป็นไฟ led (Pajaro)
สรุป ผมไม่เหมาะกับอุณหภูมิแสง 6000 k ของหลอด led
เลยหันมาหา ซีนอลแทน สรุป ได้ของ  Osram conversion kit H11 4200 k มาแทน แต่ยังไม่ได้ติดตั้งเลยบอกอะไรไม่ได้ เช่นเคย ::) ::) ::)

ออฟไลน์ deertesla

คุณแมวดราม่าได้เจ้าหลอดphilips led มาในราคาเท่าไหร่ครับ (นายแบบเทสต์ไฟนี้ ตากลมแป๋วมาก)

2,xxx ครับ ปกศ.ไทย ขี้เกียจติดตั้งเอง ให้เขาทำให้ จบ

หาในเน็ตมีสองพันต้นบวกลบฮะ

ออฟไลน์ deertesla

2,xxx ครับ ปกศ.ไทย ขี้เกียจติดตั้งเอง ให้เขาทำให้ จบ

หาในเน็ตมีสองพันต้นบวกลบฮะ
ขอบคุณมากครับพี่แมวดราม่า

ออฟไลน์ Tien.W

ตอบเพื่อเป็นข้อมูลละกัน

ผมซื้อ LED ของ Osram มาใส่แมงกะไซค์ ซึ่งโคมเป็น มัลติรีเฟลกซ์ ครับ เทียบกับของเก่า ที่ใส่ Osram Halogen

ผลเหรอ ?

LED OSRAM มีหมวกบังมาให้เลยนะ ยืนหน้ารถ มองแล้วไม่แยงตาครับ แต่ใช้งานจริง แสงฟุ้ง ไม่จับถนนครับ (ปรับตั้งสูงต่ำแล้ว) รวมถึง ช่วงฝนตก เจอถนนลาดยางดำ เหมือนไม่ได้เปิดไฟเลย เลวร้ายมาก (มัน 6000K ด้วยมั้ง)

คือ ตอนใช้ Halogen นี่ ยังมองเห็น ยังเห็นแสงมันจับถนนนะ ยิ่งตัว All Season ที่ค่า K 3000 กว่าเนี่ย จับถนนดีมาก

เจอเข้าไป เลยเลิกคิดจะใช้ 6000K เลย เคยใช้ Prius Top option ไฟเป็น LED 6000K ก็อารมณ์นี้ ... พอดี เจ้า 2 คันที่บ้าน ไฟเป็น xenon 4300K ครับ ขับสบาย

ออฟไลน์ Stp

ไม่ใช่หลอด LED จากโรงงาน ปกติผมไม่ค่อยแนะนำใคร ผมยังมองว่าชุด Philips/Osram HID Kit น่าจะจบกว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ขอบพระคุณทุกท่านมากๆครับ ตอนเย็นผมไปติดมาแล้วครับ ฟุ้งนิดหน่อยพรุ่งนี้ผมเอารูปให้ดูครับ

ออฟไลน์ vellcap

ขอบพระคุณทุกท่านมากๆครับ ตอนเย็นผมไปติดมาแล้วครับ ฟุ้งนิดหน่อยพรุ่งนี้ผมเอารูปให้ดูครับ

รอชมครับ  ผมกำลังสนใจครับ

อย่าลืมปรับจานฉายนะครับ เวลาติดตั้งอาจจะแหงนเยอะหน่อย

มาแล้วครับ ติดตั้งมาเรียบร้อย ภาพบนไฟต่ำ ภาพล่างไฟสูง ถ่ายมาจากในรถฟิลม์หน้า 40% ครับ (ใช้กับโคมเดิมสวิฟท์โฉมที่แล้ว ตั้งไฟมาตรฐานโรงงานไม่ได้ตั้งไฟใดๆเพิ่มเติมครับ)

คำถามว่าสว่างไหม? ตอบสว่างขึ้นกว่าเดิมชัดเจนครับ
จับถนนดีไหม? เอาไงดีละ ตอบถ้าถนนคอนกรีตหรือลาดยางเก่าๆ เส้นจราจรจางๆ ไฟเดิมดีกว่าครับ แต่ถ้าลายยางใหม่แล้วตีเส้นใหม่ๆละกริ๊ปมากครับ แต่ถ้าถนนมีไฟถนนทั้งแสงเหลืองแสงขาว วิ่งในเมืองผมเฉยๆ ถ้าถนนนอกเมืองละตอบโจทย์มากครับ นี่ยังเหลือทดสอบในภาวะอากาศฝนตกหนัก หมกลงจัด ยังไม่ได้ทดสอบ จะดูซิว่าสีแสง 6000เค จะเอาอยู่ไหม
คมไหม? คัดออฟตัดดีไหม? ตอบยังไม่ถึงขั้นพอใจครับ แอบฟุ้งนิดๆ (ตามภาพ)

สรุปคุ้มไหมกับเงินสองพันต้นๆ ให้ผมย้อนเวลาได้และได้ลองก่อน ผมจะไม่ถึงขั้นซื้อมาใช้ครับ ผมว่ามันเหมาะกับโคมโปรเจคเตอร์ที่คัดออฟดีๆ มากกว่าจานฉายแบบมัลติรีเฟร๊กเตอร์เดิมติดรถ
ปล. ทุกอย่างที่พิมพ์ไปคือคหสต.นะครับ ไม่มีส่วนได้เสียใดๆ

ออฟไลน์ sarnub

• Jr. Member
  • **
ผมเคยใส่หลอดไฟสูงเป็น LED แต่มันสมัยที่มันมาใหม่ๆ มานะครับ ตอนสภาพอากาศปกติ ดิฟไฟทีโหชอบมาก แต่พอเจอฝนตกหนักกับหมอกบนเขาลง แทบคลานเลยครับ สรุปได้ใส่ฮาโลเจนเหมือนเดิม แสงมันพุ่งส่องได้ไกลกว่า