ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจจะออกรถใหม่ ระหว่าง Focus 2.0TDCI กับ Teana 2.0XL เลือกคันไหนดี  (อ่าน 12553 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
น่าจะหลังจาก All-new Mazda 3 ที่จะเปิดตัวปีหน้า ไปอีกปีเป็นอย่างต่ำนะครับ แต่พี่จิมเคยเขียนไว้แล้วล่ะ แต่ลืมแล้ว 555

ออฟไลน์ Chris Evn

เทียน่า ดีกว่า หรูหรา ขับสบาย คันใหญ่ นั่งสบาย ดูภูมิฐานกว่าเยอะ
อนาคตติดแก๊สได้ด้วย

ส่วน Focus มีดีแค่เครื่องแรงเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
ได้ยินคนอ้างถึง แก่ ขึ้น แล้วอยากขับสบายขึ้น ผมขอเห็นต่าง 
ผม  50 แล้ว ก็ยังเลือก BMW, TDCI, etc. คือเน้นที่ สมรรถนะ ของรถอยู่

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ได้ยินคนอ้างถึง แก่ ขึ้น แล้วอยากขับสบายขึ้น ผมขอเห็นต่าง 
ผม  50 แล้ว ก็ยังเลือก BMW, TDCI, etc. คือเน้นที่ สมรรถนะ ของรถอยู่

50 ยังแจ๋วครับ  ;)
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Fly to dream

เทียน่า ดีกว่า หรูหรา ขับสบาย คันใหญ่ นั่งสบาย ดูภูมิฐานกว่าเยอะ
อนาคตติดแก๊สได้ด้วย

ส่วน Focus มีดีแค่เครื่องแรงเท่านั้นเอง

Focus มันไม่แย่ขนาดมีดีแค่เครื่องนะครับ  อย่างน้อยมันดีที่สุด ในเซ็กเม้นนี้นะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ The Coup Channel

มันอยู่ที่สไตล์การขับจริงๆ ส่วนตัวแล้ว ทั้ง Focus TDCi และ Teana ต่างก็เป็นรถยนต์ที่กินใจผมทั้งนั้นเลย

ชอบ Teana ตรงที่นั่งสบายและการออกแบบ การใช้วัสดุภายใน ดูสุขุมนุ่มลึก ติดวัยรุ่นหน่อยๆ
น่าใช้มากๆ

แต่ด้วยความที่ส่วนตัวเป็นคนชอบขับรถ มากกว่านั่ง เลยไม่ค่อยชอบรถใหญ่เป็นทุนเดิม คือถ้าขับเองจะ
ไม่เลือก Teana แต่ถ้ามีคนขับให้ เลือก Teana แน่นอน

ส่วน Focus ต้อง TDCi เท่านั้นที่ผมชอบ ตัวเครื่องเบนซินผมเฉยๆมากๆ ถึงแม้ที่ยุโรปโดยเฉพาะอังกฤษ
จะเป็นรถยนต์ที่ผู้คนต่างไว้วางใจจนมียอดขายที่ทำให้ฟอร์ดยิ้ม เพราะติดอันดับ 1 หรือ 2 มาตลอด​
(ไม่แน่ใจเคยตกไปอันดับ 2 หรือไม่)

แต่ฟีลลิ่งในการขับ TDCi กับ Powershift เหมือนคู่หูที่ทำงานเข้าขากันมากๆ เพราะส่งสมรรถนะที่น่าพึงพอใจมาก
อีกทั้งประหยัดสุดๆ ตอนนี้ที่บ้านใช้อยู่ก็ 5.8l/100km (คิดเป็น กม./ลิตร กันเอาเอง หุหุ ขี้เกียจ)
อีก 0.8l/100km จะเป็นมาร์ชแล้วนะ 5555 :P (ชอบแซวพี่ที่ใช้แบบนี้)

แต่พูดจริงๆว่านั่งเบาะหลังของ Focus ผมไม่ชอบเลย หลับแล้วไม่สบาย (ปกติเป็นคนนั่งแล้วชอบหลับคับ)
แต่ถ้านั่งหลังพวงมาลัยละก็ ติดใจแน่นอน ชอบขโมยพี่เอาไปขับ ติดใจในความแรงและประหยัด

ตอนแรกคุณแม่ยี้กับเสียงเครื่องที่เรือหางยาวมากๆ แต่ช่วงแรกคุณแม่ลองเอาไปขับ กลับติดใจ
จะยกรถตัวเองให้พี่ขับซะงั้น 55555

ลองเลือกๆดูนะครับ ถ้าเป็นคนซ่อมรถเอง มีทักษะด้านนี้ ไม่ห่วงศูนย์บริการ ฟอร์ดก็น่าสนใจอยู่
เดี๋ยวนี้ราคาอะไหล่รถญี่ปุ่นก็ไม่ได้ถูกขนาดนั้น แต่ที่น่าเป็นห่วงคือถ้าคุณรุ้สึกว่าซ่อมรถ ดูแลด้วยตัวเอง
หรือไม่รู้จักช่างข้างนอกที่ไว้ใจและเก่งๆได้เลย ดังนั้นคุณต้องพึ่งพาศูนย์บริการ
ซึ่งจากประสบการณ์ตรงของตัวเองและหลายๆคน ขอบอกว่าศูนย์บริการดีดีของฟอร์ดหายากมากกกกกกก
ยิ่งกว่าหา DeLorean ในเมืองไทยอีกแหนะ

โชคดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2010, 21:03:27 โดย TOYD »

ออฟไลน์ Airbud

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุก idea ที่เข้ามาแชร์ครับ
ผมได้ข้อสรุปส่วนตัวแล้วครับ
    .
    .
    .
    .
    .
ให้เมียเลือกให้ครับ