ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆจะสอบถามเรื่องการเปลี่ยนองศาการจุดระเบิดเครื่อง L15A ครับ  (อ่าน 12016 ครั้ง)

ออฟไลน์ noi

• Newbie
  • *
รบกวนพี่ๆจะสอบถามเรื่องการเปลี่ยนองศาการจุดระเบิดเครื่อง L15A ครับ ว่ามีวิธีไหนที่สามารถ advance timing การจุดระเบิดได้ไหมครับ มีกล่องยี่ห้อไรบ้างที่ทำได้แนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
L15A ทั้งแบบ 8 หัวเทียน และ VTEC 4 หัวเทียนสามารถใช้กล่องจูน Piggyback ได้หลายแบบ
ที่ถูกที่สุดและใช้กันแพร่หลายคือ E-Manage กล่องฟ้าครับ

มีหลายคนบอกว่าทำแล้วคอยล์ไหม้ พัง ใช้ไม่ได้ เพื่อนผมทำมาหลายคันตั้งแต่รถใกล้บ้านยันรถใช้แข่ง
ไม่เคยมีพังครับ

แต่ถ้าแค่อยากปรับไฟแบบขำขำ ลองถามที่ศูนย์บริการดูครับว่าถ้ายินดีจะเติมแต่น้ำมันออคเทน 95
(เบนซิน95, โซฮอล์ 95) แล้วไม่ยุ่งกับ 91 เลย จะปรับไฟจุดระเบิดเพิ่มขึ้นให้ได้ไหม

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Tung

• Jr. Member
  • **
ผมมีเรื่องมาเล่าให้ฟัง
ผมใช้ Civic06 2.0 (เป็น direct coil) ติดกล่อง e-Manage ฟ้า  ที่มีหลายคนพูดว่า มันไม่เหมาะกับรถ direct coil
กล่องนี้ ผมซื้อต่อมาจากเพื่อน ที่เขาใช้กับ Civic dimension (direct coil เหมือนกัน)
ใช้อยู่นาน ก่อนจะขายผม    ก็ไม่มีปัญหาเรื่อง coil ไหม้
ผมใช้อยู่ เกือบครบปี ก็ไม่มีปัญหาเหมือนกัน 

มีคนรู้จักผม ใช้ Civic06 1.8 ไปติดกล่อง e-Manage ฟ้า จากสำนักหนึ่ง
เขาบอกว่า ต้องมีวงจรเพิ่ม เพื่อป้องกัน coil ไหม้

ก็ขับใช้งาน  ไปซักพักนึง ประมาณ 5-6 เดือน
ปรากฎว่า coil ไหม้  ... คา ดอย แถว ตอนเหนือตอนล่าง
ต้องวิ่งสามสูบกลับที่พัก

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
ผมมีเรื่องมาเล่าให้ฟัง
ผมใช้ Civic06 2.0 (เป็น direct coil) ติดกล่อง e-Manage ฟ้า  ที่มีหลายคนพูดว่า มันไม่เหมาะกับรถ direct coil
กล่องนี้ ผมซื้อต่อมาจากเพื่อน ที่เขาใช้กับ Civic dimension (direct coil เหมือนกัน)
ใช้อยู่นาน ก่อนจะขายผม    ก็ไม่มีปัญหาเรื่อง coil ไหม้
ผมใช้อยู่ เกือบครบปี ก็ไม่มีปัญหาเหมือนกัน 

มีคนรู้จักผม ใช้ Civic06 1.8 ไปติดกล่อง e-Manage ฟ้า จากสำนักหนึ่ง
เขาบอกว่า ต้องมีวงจรเพิ่ม เพื่อป้องกัน coil ไหม้

ก็ขับใช้งาน  ไปซักพักนึง ประมาณ 5-6 เดือน
ปรากฎว่า coil ไหม้  ... คา ดอย แถว ตอนเหนือตอนล่าง
ต้องวิ่งสามสูบกลับที่พัก
ผมเคยคิดจะติด E-Manageฟ้า กับเครื่องVQ23DE ปรึกษาทางร้าน...shopไปแล้ว เขาบอกทำได้ แต่ต้องต่อวงจรป้องกันคอยล์ไหม้ด้วย เครื่องผมก็direct coilเหมือนกัน
ราคาเท่าที่คุยกันตอนนั้น พอรับได้ด้วย

ไปคุยกับอีกเจ้านึง เขาแนะนำเป็นตัวUltimate ราคาก็แรงกว่าตัวกล่องฟ้าพอดูเหมือนกัน และเขาบอกว่า ถ้าทำท่อหรือทำกรองมา จะเห็นผลมากกว่า

และแล้ว ผมเลยเลิกคิดเรื่องกล่องPiggy Backไปพักใหญ่ๆ แต่เอากล่องเดิมไปReflashแทน ก็ดีขึ้นมาหน่อยนึง แต่ตอนนี้ชินแล้ว 555
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ต่อให้ทำท่อ กรองและกล่อง ขับสักพักก็ชินอยู่ดีครับ
้ต้องลองถอดกล่องออกถึงจะรู้สึกได้ว่ามันหนืดๆไปนะ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมก็เลยไม่ทำกล่องกับรถเดิมๆ ที่บ้านด้วยประการฉะนี้ เอิ๊กๆๆ

สำหรับคนข้างบนนี่เอากล่องทิชชูก็พอ

ออฟไลน์ Tung

• **
ผมเคยคิดจะติด E-Manageฟ้า กับเครื่องVQ23DE ปรึกษาทางร้าน...shopไปแล้ว เขาบอกทำได้ แต่ต้องต่อวงจรป้องกันคอยล์ไหม้ด้วย

ใช่เลย
ร้าน ... shop  นี่ล่ะครับ

ออฟไลน์ noi

• Newbie
  • *
พี่จิม เอาแค่กล่องกระดาษทิชชูก็พอเหมือนที่พี่แพนว่าแหละ ขอบคุณมากๆครับ กะจะเอาไปติดlpg แต่ต้องคิดเรื่องการปรับองศาจุดระเบิดให้เหมาะกับเชื้อเพลิงก่อนเพื่อรักษาวาวไอเสียไม่ให้เสียง่ายเหมือนชื่อ พี่ๆมีวิธีไหนแนะนำบอกต่อๆกันมาได้เรื่อยๆนะครับ เรื่องเครื่องเบนซินนี่ผมค่อนข้างโง่จริงๆครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ ถ้าเป็นเครื่องโตต้าใช้กล่องAEB 510 N ได้เรยครับแต่ถ้าฮอนดะ ผมไม่รู้จริงๆครับ ช่วยแนะๆกันด้วยนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เดี๋ยวจะจับไอ้คนที่บอกว่าเราเอาแค่กล่องทิชชู่ก็พอ

ใส่กล่อง ทีวี 25 นิ้ว แล้วเอาไปทิ้งไว้หน้าประตูบ้านเลยดีมะ

กล้าเหรอวะ?

ต่อยกับแม่กูป่าว?

ออฟไลน์ ton99

• **
จขกท นี่ใช่หน่อย ที่ msn คุยกับผมหรือเปล่า

ออฟไลน์ noi

• Newbie
  • *
ใช่ครับ ตอนนี้มีร้านติดแก๊สหลายที่อ้างว่าใช้Timing Advance Processor ของautogaz สามารถใช้กับเคร่องตระกูลฮอนด้าได้ครับ ไม่รู้โกหกเราอะเปล่าสิ ทำไงดีน้อ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
กล้าเหรอวะ?

ต่อยกับแม่กูป่าว?

5 5 5  โคตรแมนเลยว่ะแพน

ผมไม่รู้ว่าเครื่องฮอนด้าทำไรได้บ้างเพราะไม่เคยเล่น แต่ถ้ามีปลั๊ก OBD2 ส่วนมากเสียบกับพวกไดแอดสามารถเซ็ทองศาจุดระเบิดใหม่ได้
ถ้าติด LPG แล้วจะลงบักกี้แบล็ค มันคุ้มหรือครับ?
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011