ผู้เขียน หัวข้อ: อนาคตรถ Hybrid ในไทยรุ่งหรือร่วง  (อ่าน 11363 ครั้ง)

ออฟไลน์ TORres

• Newbie
  • *
  • You'll never walk alone
อนาคตรถ Hybrid ในไทยรุ่งหรือร่วง
« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 22:05:25 »
ณ ตอนนี้กระแสรถ hybrid กำลังมาหลายค่ายพยายามเข็นรถรุ่นใหม่ๆออกมาเรื่อยๆ ไม่ว่าจะเป็น Leaf, Volt, Prius, ... ล่าสุดก็เป็น Jazz hybrid

อยากทราบความคิดเห็นจากทุกๆคนว่าอนาคตรถ hybrid ในไทยจะไปได้ไกลแค่ไหน

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Re: อนาคตรถ Hybrid ในไทยรุ่งหรือร่วง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 22:19:19 »
็Hybrid จะเป็นยุคที่มาคั้นกลางระหว่าง ยุคเชื้อเพลิงสันดาบภายใน กับ ยุค ไฟฟ้า กับ Fuel cell
น่ะครับ ซึ่งยุคนี่เป็นยุค Hybrid แน่ๆ ล่ะ แต่ยุคถัดไป จะเป็น ไฟฟ้า หรือ Fuel cell อันนี้ไม่ฟันธง
แต่ผมเดาว่าเป็น Fuel cell (Hydrogen) นี่แหล่ะ และผมคิดว่าช่วง 15 ปีนี้ แต่ไม่เกิน 20 ปี จะเป็น
ยุคของ รถ Hybrid ก่อนแล้ว รถไฟฟ้า ช่วงปลายๆ เสร็จแล้วก็จะเข้าสู่ยุคที่สาม ซึ่งเราคงแก่กัน
หมดแล้วล่ะ 5555

ซึ่งพอดีกันกับพลังงาน CNG ของบ้านเรา ที่ดูดขึ้นมาใช้เต็มที่ๆ ก็น่าจะไม่เกิน 25-30 ปี คงหมด
เพราะแม่ของเพื่อนที่ทำงานในกระทรวงพลังงานบอกมา

ดังนั้นถ้าจะเข้าสู่ยุคสาม ก็คงจะเป็นพร้อมๆ กันทั่วโลก ประเทศไทยไม่ตกเทรนด์แน่นอน

ออฟไลน์ Eddy5659

Re: อนาคตรถ Hybrid ในไทยรุ่งหรือร่วง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 22:31:32 »
ผมว่าน่าจะรุ่งนะครับ

จากวิกฤตน้ำมันที่ทำให้หลายๆ คนหันไปทำรถเติมน้ำ หรือเอารถกระบะไปใส่เครื่องเบนซินแล้วติดแก๊ส

มันทำให้ความคิดด้านพลังงานของคนเราเปลี่ยนไปจริงๆ แล้วจากการที่มี toyota มาเปิดตลาด และปูความรู้ให้ผูบริโภค

บวกกับกระแสตอบรับรถ  hybrid ถึงแม้หลายคนจะบอกว่าก็ประหยัดได้ไม่เยอะ แต่ผมว่า camry hybrid มันเกลื่อนเมืองจริงๆ

ก็เป็นตัวบอกได้อย่างดีว่าเราพร้อมที่จะรับและซื้อเทคโนโลยีนี้ แม้แต่ผมเอง ก็ต้องเรียนว่าเกือบจะจอง camry hybrid อยู่แล้ว

แต่ก็เลือกที่จะอดใจอีกซักครึ่งปี รอดูว่าปลายปีนี้ หรือช่วงครึ่งแรกปีหน้ามันอาจจะมีอะไรใหม่ๆ เพราะผมชอบที่จะซื้อรถล๊อตแรกครับ อิอิอิ โรคจิต นิดๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 22:35:02 »
คันต่อไปผมตั้งใจซื้อรถไฟฟ้า Nissan Leaf หรือรถที่เติมได้ทั้งไฟฟ้าและน้ำมัน Volt ครับ
ไม่เอารถน้ำมันหรือรถ Hybird ที่ชาร์ตไฟบ้านไม่ได้

หรือเก็บเงินรอจนได้พอซื้อ ดีเซล plug-in hybird นั่นคือ EVO XI
 ;D ;D ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 22:44:21 »
ตอนนี้ พลังงานน้ำมันสูญเสียไปเปล่าๆกับสภาพรถติด ผมว่าระบบไฮบริด มันจะช่วยประหยัดน้ำมันที่จะถูกเผาทิ้งในช่วงรถติดได้ครับ

ผมว่า ถ้าทุกค่ายพร้อมใจทำไฮบริด น่าจะอนาคตสดใส เหมือนกับเครื่องยนต์ดีเซลที่เมื่อก่อนมีแต่คนค่อนแคะว่าสำหรับใช้กับรถบรรทุก ตอนนี้ แคปติว่าดีเซลวิ่งกันเกลื่อนเมือง รถเบนซ์ดีเซล BMWดีเซล VWดีเซล ออดี้ดีเซล ก็เกลื่อน

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 23:23:07 »
เหมาะกับรถติด ๆ อย่างเมืองไทยเป็นอย่างยิ่งครับ ฮ่า ๆ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 00:01:07 »
ขึ้นอยู่กับรัฐเท่านั้นนะครับ เรื่องนโยบาย มีผลมากกับการมาประกอบแต่่ล่ะรุ่น

ยอดขายก็มีผลสำคัญ ดูจากยอด Camry แ้ล้ว คิดว่าแต่ล่ะค่ายก็อยากกระโดดเข้ามาเหมือนกันนะ

คิดว่าถ้ารถตลาดล่างกว่านี้และมี Hybrid ประหยัดๆ ก็น่าจะขายดีครับ

แต่เซ็ง Honda ที่บ้าอยู่กับ IMA เนี่ยแหละครับ 55+

ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 00:35:57 »
สำหรับเมืองไทยตอนนี้ผมว่าน่าจะต้องเริ่มมีนโยบายพลังงาน ที่ชัดเจน และไม่ง๊องแง๊งก่อนครับ  >:( ถึงจะพอได้เห็นอนาคต

ไม่งั้นก็คงจะอยู่แต่กับพี่โตเรานี่แหละมั้ง

ผมว่าตอนนี้สถานการโลกรถยนต์คือ คนทำไฮบริด ไม่มีเครื่องสันดาปภายในที่ดีดี

ส่วนคนที่มีเครื่องสันดาปภายในดีดี อย่างค่ายยุโรปทั้งหลาย ก็เหมือนเป็นมือใหม่เพิ่งหัดทำไฮบริด

ซึ่งผมว่าถ้าทั้งสององค์ประกอบ คือเครื่องยนสันดาปภายใน + ระบบไฮบริด ที่ดี ผนวกเข้าด้วยกัน

มันจะน่าใช้กว่าที่ทุกวันนี้เป็นอยู่มากครับ

ทุกวันนี้ผมก็ยังมองแบบกะโหลกกะลาของผมนี่แหละครับ ว่ายังไง เทอร์โบดีเซล ก็ประหยัดกว่าไฮบริด

wildstocks

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 01:29:40 »
BioDiesel Hybrid Only !!!

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 03:43:31 »
ผมว่าจริงๆ Hybrid มันเป็นสะพานเชื่อมระหว่างรถใช้น้ำมันกับรถไฟฟ้าล้วนครับ
ทีนี้มันอยู่คนใช้อย่างเราๆท่านๆแล้วละครับว่าจะยอมรับมันได้ขนาดไหน

ส่วนภาครัฐ หวังยากครับเพราะทุกวันนี้คนทำนโยบายยังงงๆกันเลยว่าจะไปทางไหนซะด้วย

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 07:32:00 »
น่าจะรุ่งนะครับแต่ต้องพิสูจน์ความทนทานและค่าใช้จ่ายต่างๆของตัวรถก่อน
*แต่ถ้าออกมาขายหลายยี่ห้อจำนวนมากค่าซ่อมคงจะถูกลงมั้งครับ

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 07:50:46 »
โตโยต้าไทยนำโด่งเรื่องไฮบริดเบนซินเก๋งแล้ว
ต่อไป ก็คิว ค่ายกระบะใหญ่ ที่จะเปิดตัวดีเซลเทอร์โบอินเตอร์แปรผันไฮบริดดีเซล เป็นดาบสอง
ถึงเวลานั้น รถไฮบริดรุ่งแน่นอนครับในเมืองไทย
เพราะ ขาใหญ่ทั้งเก๋งและกระบะเล่นเกมส์เดียวกัน
ต่างจาก อี85 ที่มีแต่ขาเล็กค่ายยุโรปและญีปุ่นเล่น จึงไม่มีโอกาสรุ่งในไทยเลยครับ

ถ้าคิดถึงเครื่องดีเซลทันสมัย
อย่าลืมค่ายญี่ปุ่นอีกค่ายนะครับ เพราะเครื่อง Duramax6600ซีซี ของเขาที่ใส่ในรถกระบะเชฟในอเมริกา เคยได้รางวัลเครื่องดีเซลยอดเยี่ยมในอเมริกาเหนือ 2 ปีซ้อน และได้รับการแต่งให้เป็นเครื่องดีเซลซิ่งในสนามแข่งอยู่
ดีเซลระดับโลกของญี่ปุ่นก็มีนะครับ แต่เป็นดีเซลใหญ่
การจะลดลงมาทำดีเซลเล็กแบบยุโรป ก็คงจะไม่ยากเท่าไร

ดีเซลเทอร์โบอินเตอร์ไฮบริด รถบรรทุกเล็กในญีปุ่นก็มีวิ่งขนของใช้งานกันแล้วครับ
ดังนั้น กระบะไทยรุ่นใหม่ คงจะได้เห็น ดีเซลไฮบริดแน่นอน ราคาคง เกินล้านไปพอสมควรละครับ
รุ่นใหม่ของโลก คงจะเปิดตัวอีกครั้ง ให้ คนรัก คนชัง ได้ติดตามอีกเช่นเคย
เบื่อๆ อยากๆ มันก็ขายดี
ยิ่งถ้าได้ ดีเซลไฮบริดในรุ่นท็อป ก็ น่าสงสารคู่แข่ง ที่ไม่รู้จะเอาอะไรมาสู้

กระบะเชฟในอเมริกา ก็ขายไฮบริดแล้วนะครับ
ผมไม่แน่ใจว่าเป็นดีเซลหรือเปล่า ถ้าใช่ ก็ คงเป็นเครื่องของญี่ปุ่น เจ้าเก่า นั่นแหละครับ

รถในอนาคตต้องพึ่งแบตเตอรี่มากกว่ารถปัจจุบัน
ญีปุ่น เป็นชาติที่มีเทคโนโลยี่แบตเตอรี่สูงที่สุดในปัจจุบัน
โตโยต้า ไปจับมือผลิตแบตเตอรี่ชั้นสูงในรถกับ พานาโซนิค ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ
โตโยต้า บริษัทรถยนต์อันดับ 1 ของโลก จับมือกับ พานาโซนิค ซึ่งน่าจะเป็นผู้ผลิตแบตเตอรี่อันดับ 1 ของโลกเช่นกัน
แต่งงานถูกคู่อย่างนี้
โตโยต้าพานาโซนิค ขึ้นแท่นแบเบอร์ อันดับ 1 ในโลกรถยนต์ ทั้ง ไฮบริด ไฟฟ้า ไฮดรอเจน ชัดเจนเลยครับ

แล้วถ้า พานาโซนิค โตชิบา ซันโย โซนี่ และบริษัทใหญ่ของจีน กดราคาแบตเตอรี่ไฮบริดให้ต่ำลง คล้ายๆที่เป็นอยู่ในตลาดแบตเตอรี่มือถือปัจจุบัน
ก็ถึงเวลาบอกลาตลาดไทยและตลาดโลก ของรถยนต์อีกหลายยี่ห้อ ที่ไม่ผูกสัญญากับบริษัทญี่ปุ่นจีนได้เลยครับ

jaesz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 09:24:50 »
รุ่งสิครับ

แต่ที่แน่ ๆ เมื่อวานน้ำท่วมมีรถ Camry Hybrid จอดเสียเข้าศูนย์ไปแล้วครับ สงสัยว่าไอ้คันที่โชว์จมน้ำนั่นมันทำได้อย่างไร

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 10:07:14 »
รุ่งสิครับ

แต่ที่แน่ ๆ เมื่อวานน้ำท่วมมีรถ Camry Hybrid จอดเสียเข้าศูนย์ไปแล้วครับ สงสัยว่าไอ้คันที่โชว์จมน้ำนั่นมันทำได้อย่างไร
อ้าว! ทำไมเป็นอย่างนั้นล่ะ???

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 10:29:14 »
รุ่งสิครับ

อ้าวไหงเป็นงั้นไป แต่ พี่จิมมี่เคยบอกในรีวิวนะครับว่ามันทนมาก หมายถึงแบตเตอรี่นะครับที่ทนส่วนอื่นไม่รู้

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 11:38:33 »
ถ้าไม่ติดว่าสอย camry2.0 มาก่อน ผมออก hybrid แน่นอนครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ niarai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 13:08:17 »
ผมว่ายังไงมันก็รุ่งแหละครับ ตอนนี้เท่าที่สังเกต จากข้อมูลตามหน้าเวปเท่าที่อ่านมา บริษัทรถที่พร้อมเรื่องไฮบริดที่สุดก็โตโยต้า แต่ค่ายอื่นมักจะไปเน้นที่รถไฟฟ้าล้วนเป็นหลัก เพราะเริ่มต้นพัฒนามาต่างกัน โตโยต้ากลับเป็นค่ายที่เทคโนโลยีไฟฟ้าล้วนตามหลังค่ายอื่นๆ(เพราะผมไม่เห็นโตโยต้าออกข่าวเลย หรือว่าไม่เน้น อันนี้จากความเห็นส่วนตัว) แต่ต้นทุนไฟฟ้าล้วนมันก็ยังสูงอยู่แถมระยะทางที่วิ่งได้ก็ไม่ไกลมาก สรุปว่ายังไงก็ไฮบริดขายได้แน่นอน และด้วยนิสัยของผู้ผลิต พยายามขายไปก่อนจนกว่ากระแสจะตก หรือมีค่ายไหนเอารถที่เทคโนโลยีดีกว่ามาเปิดตัวเมื่อนั้นจึงจะแข่งกันอีกรอบ
ถ้าค่ายอื่นไม่เปิดตัวรถไฟฟ้าแบบวิ่งได้ระยะทางไกล ยังไงไฮบริดก็ทำตลาดได้เรื่อยๆ  แล้วด้วยชื่อโตโยต้า-ฮอนด้าที่ตอนนี้ยังๆไงก็ขายได้ สรุปว่าไม่เจ๊งแน่นอน
เพราะรถตอนนี้ที่ใ้ช้พลังงานได้ราคาถูกคือ ติดแก๊ส อีโคคาร์ E85(อันนี้ไม่อยากนับรวมเลย ทั่วไทยมีไม่กี่ปั๊ม) และไฮบริด อีโคคาร์เน้นตลาดกลุ่มล่างเป็นหลัก ดังนั้นรุ่นที่ทำให้ขับแล้วดูดี ก็เหลือแค่ ไม่ติดแก๊ส ก็ไฮบริด ตัวเลือกมีแค่นี้แล้วจะไม่ขายดีได้ยังไง ถ้าตั้งราคาได้ไม่แพงเวอร์นะ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 18:30:01 »
รุ่งสิครับ

อ้าวไหงเป็นงั้นไป แต่ พี่จิมมี่เคยบอกในรีวิวนะครับว่ามันทนมาก หมายถึงแบตเตอรี่นะครับที่ทนส่วนอื่นไม่รู้
ไม่น่าจะเกี่ยวกับ แบตนะผมว่า น่าจะเกี่ยวกับ ไฟ แอร์แบคติดน้ำเข้ารถ หรืออะไรประมาณนี้อ่ะ  เดาเอานะ

preme123

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 23:21:39 »
ขอ hybrid แบบมีเกียร์ แล้วก็แรงสุดๆๆ แบบ 0-100 ใน 4วิได้ไหม ฮ่าๆๆๆ :o

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 02:05:37 »
ก็เห็นคนไทยตื่นตัวกันเยอะนิ๊ครับ น่าจะรุ่งนะครับ เพราะน้ำมันแพงเหลือเกิน ครั้นจะติดแก๊สก็...นะ