ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่า อีกนานมั้ย Z4 จะเปลี่ยนโฉม เพราะ กลัวว่า อีก 3 ปี จะซื้อเเล้วจะเปลี่ย  (อ่าน 5054 ครั้ง)

ออฟไลน์ bslaughter

• Newbie
  • *
อยากรู้ว่า อีกนานมั้ย Z4 จะเปลี่ยนโฉม เพราะ กลัวว่า อีก 3 ปี จะซื้อเเล้วจะเปลี่ยน หลังจากซื้อเเลวก้อจะเซง อารมแบบกรุซื้อมาเร้วทามมายเพิ่งเปลี่ยน

รบกวนกูรูหน่อย เพราะผมมือไหม่ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
1. ขอรบกวนพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องกันนิดนึงครับ
บอร์ดนี้ เด็กๆ อ่านเยอะ มาช่วยกันรณรงค์ การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ในการสื่อสารกันดีกว่านะครับ

ถ้าจะนำประโยคของคุณเจ้าของกระทู้มาเรียบเรียงใหม่ จะเขียนได้ดังต่อไปนี้

"อยากรู้ว่า อีกนานไหม Z4 จะเปลี่ยนโฉม เพราะ กลัวว่า อีก 3 ปี จะซื้อเเล้วจะเปลี่ยน หลังจากซื้อแล้วอาจหงุดหงิดว่า ข้าซื้อมาแล้ว ทำไมพึ่้งมาเปลี่ยนโฉมกัน ไม่บอกกันล่วงหน้ามาก่อนเลย"

2. รถยุโรป สมัยนี้ เปลี่ยนตัวถังกัน 6 ปีครั้ง เริ่มจะไล่เลี่ยกันกับรถญี่ปุ่นแล้ว
ทุก 2-3 ปี มีการปรับโฉม Minorchange อย่างน้อย 1 ครั้ง
ดังนั้น เมื่อ Z4 เพิ่งเปิดตัว ในปี 2009 กว่าจะปรับโฉมกันอีกที น่าจะมีราวๆ 2012 โดยประมาณ

ลองคำนวนดูครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ครับ จากกระทู้ยอดฮิตถามอายุ เด็กกันม๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกก >_<"

ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
1. ขอรบกวนพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องกันนิดนึงครับ
บอร์ดนี้ เด็กๆ อ่านเยอะ มาช่วยกันรณรงค์ การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ในการสื่อสารกันดีกว่านะครับ

ถ้าจะนำประโยคของคุณเจ้าของกระทู้มาเรียบเรียงใหม่ จะเขียนได้ดังต่อไปนี้

"อยากรู้ว่า อีกนานไหม Z4 จะเปลี่ยนโฉม เพราะ กลัวว่า อีก 3 ปี จะซื้อเเล้วจะเปลี่ยน หลังจากซื้อแล้วอาจหงุดหงิดว่า ข้าซื้อมาแล้ว ทำไมพึ่้งมาเปลี่ยนโฉมกัน ไม่บอกกันล่วงหน้ามาก่อนเลย"...

ตรงคำว่า "พึ้งมาเปลี่ยน" สงสัยพิมพ์เร็วไปนิดนึงนะครับ ต้องเป็น "พึ่งมาเปลี่ยน" นะครับ  :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com

ออฟไลน์ sapol

• Full Member
ขอแก้ไขภาษานิดนึงนะครับ

คำว่า "เพิ่ง" ต้องเขียนแบบนี้ครับ ไม่ใช่ "พึ่ง" เช่น เพิ่งเปลี่ยนยางใหม่ เพิ่งออกมาจากบ้าน

พึ่งที่คนใช้กันผิด มันแปลว่า พึ่งพา ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
กลายเป็นกระทู้วิชาภาษาไทยไปเสียแล้วนั่น

methus zaa

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ tommemov

• Newbie
  • *
อยากรู้ว่า อีกนานมั้ย Z4 จะเปลี่ยนโฉม เพราะ กลัวว่า อีก 3 ปี จะซื้อเเล้วจะเปลี่ยน หลังจากซื้อเเลวก้อจะเซง อารมแบบกรุซื้อมาเร้วทามมายเพิ่งเปลี่ยน

รบกวนกูรูหน่อย เพราะผมมือไหม่ครับ

สงสัยต่อไปต้องใช้ google traslate

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
ขอแก้ไขภาษานิดนึงนะครับ

คำว่า "เพิ่ง" ต้องเขียนแบบนี้ครับ ไม่ใช่ "พึ่ง" เช่น เพิ่งเปลี่ยนยางใหม่ เพิ่งออกมาจากบ้าน

พึ่งที่คนใช้กันผิด มันแปลว่า พึ่งพา ครับ

ขอบคุณครับที่ช่วยแก้ไขให้ครับ  ลืมไป :D ดูแต่วรรณยุกต์ลืมสระข้างหน้าซะอย่างนั้นเลย