ผู้เขียน หัวข้อ: รอยแบบนี้ควรเคลมศูนย์ หรือว่าซ่อมอู่นอกดีครับ  (อ่าน 4780 ครั้ง)

ออฟไลน์ yomsong

• Newbie
  • *
เป็นรถ bmw f30 นะครับๆ
คือมีประกันชั้น1 ซ่อมศูนย์ของไทยวิวัฒน์
คือรูปแรกโดนชนท้ายเป็นรอยบุบ แล้วก็มีรอยขูดขีดตามรูป
รูปสองกับสามเป็นรอยลักยิ้ม
ติดต่อสอบถามไปที่ศูนย์ในเครือ
-ศูนย์แรกเป็นของnelson แจ้งว่าศูนย์ไม่มีศูนย์ซ่อมตัวถังเป็นของตนเองต้องส่งไปทำอู่นอก จะดึงหรือทำสีอู่จะดูอีกที
-ศูนย์ที่สองเป็น german auto บอกว่ารอยทุกอย่างไม่ว่าเล็กหรือใหญ่จะสไลด์รถไปทำสีใหม่ที่อู่ของเครือที่สุวรรณภูมิหมด
แต่ผมเห็นว่ารอยมันไม่ถึงเนื้อสีเลย ถ้าเข้าศูนย์แล้วต้องทำสีใหม่กลัวสีจะเพี้ยน เลยอยากจะขอปรึกษาครับว่า
1.ควรเคลมไหมครับ หรือไปหาช่างเคาะดี แล้วช่างเคาะนี้สามารถไปเคลมเบิกประกันได้ไหม
2.มีอู่เคาะไหนที่แนะนำแถวชลบุรีไหมครับ
3.รอยตรงกันชนท้ายที่เป็นรอยขูดถ้าไปขัดลบรอยจะออกไหมครับ คือไม่เห็นเนื้อสีถลอก แต่มือลูบแล้วมันสะดุด เลยไม่รู้มันลึกแค่ไหน ถ้าขัดไม่ออก ก็ควรจะส่งศูนย์เพื่อซ่อมสีใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ yomsong

• Newbie
  • *
อีก 1 รอยครับ พอดีขนาดเกิน โพสไม่พอ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ลักยิ้ม นี่ จ้างช่างเคาะบุบ เคาะได้ครับ แผลนึง 300 - 800 บาท แล้วแต่ช่างครับ ไม่กี่ร้อย ไม่ต้องเคลมประกันหรอกมังครับ

ส่วนกันชน ไม่น่าจะขัดได้มังครับ เหมือนเนื้อพลาสิคมันยุบตัวไปแล้ว

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
ชิ้นกันชนถ้าเห็นแล้วอดรนทนไม่ไหวจริงๆคงต้องเคลมครับ  ถ้าเป็นผมจะเก็บไว้ก่อนไม่ให้เสียประวัติ

ส่วนประตูเคาะลักยิ้มเอาครับ  เคลมทำสีต้องถอดภายในวุ่นวายแถมเสี่ยงจะสีด่างด้วยยกเว้นเข้าร้านแบบทำเฉพาะจุด  จ่ายเองหลักร้อยคุ้มกว่าเยอะ  ถ้าเคลมประกันอู่เขายืนยันแบบทำสีแน่นอนเพราะเคลมได้เยอะกว่าแต่ต้องถ่ายรูปตอนทำส่งประกันด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2019, 21:31:12 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
แผลกันชนแค่นี้ หาที่ซ่อมสีด่วนก็ได้ครับ จะจ่ายเองหรือเคลมประกันก็ตามสะดวกครับ เพราะบางที่รับงานประกันด้วย บางที่ไม่รับ

ส่วนตัวเคยซ่อมกับ SBrand แผลกันชนนิดเดียว ถอดทิ้งไว้เช้าๆ เย็นๆไปรับ วันเดียวเสร็จงานเรียบร้อย

นี่ได้มาอีกแผล กันชนท้ายเหมือนเดิม ปล่อยไว้ยังไม่ได้ทำเลยครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020