ผู้เขียน หัวข้อ: รถสีขาวไม่มุก ใช้แวกซ์อะไรเคลือบดีครับ???  (อ่าน 5338 ครั้ง)

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
เนื่องจากรถสีขาวธรรมดาของผม ปัจจุบันใช้ Meguiar'S NO.21 แล้วสีมันออกขาวเหลืองมากๆ เลยสงสัยว่า NO.21 lมันเหมาะกับขาวมุกแต่ไม่เหมาะกับสีขาวธรรมดารึเปล่าครับ??
แล้วผมควรใช้แว็กซ์ของอะไรดีครับ??
 ปกติจอดในร่มแทบตลอด เคลือบเดือนละครั้ง ล้าง2สับดาห์ครั้ง ขับ99%ในกทม.ปริมณฑลครับ

ออฟไลน์ flat6

Re: รถสีขาวไม่มุก ใช้แวกซ์อะไรเคลือบดีครับ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 20:37:09 »
wolfgang deep gloss paint sealant
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: รถสีขาวไม่มุก ใช้แวกซ์อะไรเคลือบดีครับ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 20:54:38 »
ก่อนลงwaxควรลูบดินน้ำมัน  แต่ถ้าไม่ชอบก็ซื้อcleannerมาใช้เพิ่มอีกตัวใช้ลงแล้วเช็ดออกก่อนwaxครับ

ถ้าไม่ใช่คนที่หลงไหลความเงาอะไรมากมาย ลงno.21แล้วก็ไม่เห็นต่างอะไร แนะนำว่าลงcleannerตัวเดียวก็พอครับเน้นสะอาดพอแล้ว

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 08:55:33 »
เรื่องสีขาว นานไปเหลือง คนต้องทำใจ เพราะแค่จะยื้อได้นานแค่ไหนเท่านั้น

ลูบดินน้ำมัน น่าจะช่วยยืดได้นานอยู่

ส่วน ผมใช้เต่า แต่ผมเคลือบแก้ว ตั้งแต่ออกรถเลย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 13:58:09 »
wax แต่ละตัว มันมีสไตล์ของเค้า

ถ้ายังไม่แน่ใจ หาแบบขวดแบ่ง มาลองก่อนก็ได้ครับ ถ้าถูกใจ ค่อยซื้อขวดเต็มครับ จะขาวมุก หรือ ไม่มุก ก็ใช้เหมือนกันนั่นแหละ

ผมใช้ CG มายาวๆ เลยขี้เกียจข้ามยี่ห้อครับ ปกติ จะลง White Light แล้วทับหน้าด้วย 5050 ครับ

ออฟไลน์ :P

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 14:23:02 »
รถสีขาวเหมือนกัน ผมลง CG 3X Paste Wax แล้วตามด้วย Smart Wax
งานออกมาเงาฉ่ำโอเคเลยแต่จะมีอมเหลืองอยู่เล็กน้อย ลงทุกครั้งหลังล้างรถ
แล้วคอยคลีนผิวด้วยการลงคลีนเนอร์หรือลูบดินน้ำมันตามสภาพผิวของรถเดือนละครั้งครับ
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 18:54:53 »
ขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกครับผม
แล้วถ้าสีขาวเหลืองไปแล้วทำยังไงได้บ้างครับ??

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 11:19:12 »
ขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกครับผม
แล้วถ้าสีขาวเหลืองไปแล้วทำยังไงได้บ้างครับ??

ถ้าลอกดินน้ำมัน ยังเอาไม่ขึ้น

ต้องขัดสี เคลือบ แบบจริงจัง ใหม่ทั้งคันเลยครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 23:21:15 »
ขอบคุณครับ สงสัยผมคงต้องรีบไปทำละครับ อายคันอื่นๆเขามากเลยครับ เวลาเจอรุ่นเดียวกันบนถนนนี่ของเราดูเหลืองกว่าคันอื่นทุกคันเลยครับ