ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ ระหว่าง Camry Accord CHR CRV  (อ่าน 7533 ครั้ง)

ออฟไลน์ myjumpoon

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีผมกำลังจะซื้อรถยนต์คันใหม่ โดยปัจจุบันสนใจอยู่ 4 รุ่น
1. Camry 2.5
2. Accord 2.0 HYbrid
3. CHR Hybrid Top
4. Crv 5 seat 4WD

ปล งบที่มีประมาน1.6mครับ

สำหรับตัวผม ใช้งานรถวันละประมาน30กิโล ขับในตัวเมืองและทางด่วนเป็นหลัก
เสาร์ อาทิตย์ ขับกลับจากสุวรรณภูมิไปนนทบุรี ประมาน70กิโล ขนเสื้อผ้า ของใช้กลับ
คาดว่าใช้งานแค่ 1-2 คน น้านนานจะมีคนนั่งหลังบ้าง
สูง177 หนัก 76 ปัจจุบันขับ Vios ซึ่งขับแล้วเมื่อยขาและข้อเท้ามากครับ

ออฟไลน์ ZimbaX20

• Jr. Member
  • **
Re: ช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ ระหว่าง Camry Accord CHR CRV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 10:46:33 »
คหสต ผมชอบเเคมรี่ตัวปัจจุบัน มากเส้นสายสวยลงตัว กว้าง นั่งสบาย

CHR น่าจะเล็กนะครับ
CRV ขับ 4 ใช้ในเมือง เปลืองน้ำมันเปล่าๆครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ ระหว่าง Camry Accord CHR CRV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 10:50:13 »
CRV ใช้ honda Sensing ทางตรงประคองพวงมาลัยอย่างเดียวครับ
รถสูงมุมมองดีได้เปรียบ พท.กว้างขนของได้เยอะ ยกสูงเพื่อเจอน้องน้ำรอระบายตอนฝนตก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 10:54:47 »
ตามโจทย์ ผมซื้อรถคันละ 5-7 แสน ก็จบแล้วครับ เอาตังที่เหลือไปทำอย่างอื่น

แต่ถ้าอยากได้ตามตัวเลือกนี้จริงๆ มันมีทั้ง Sedan และ SUV และทั้ง Hybrid และ เบนซิน

ถ้าเลือก Sedan ไม่ Hybrid ก็ Camry ตัวเลือกเดียว หรือถ้า Sedan Hybrid ก็ Accord Hybrid ตัวเลือกเดียวเช่นกัน

แต่ถ้าชอบ SUV ก็ทั้งเบนซิน ก็มี CRV ตัวเลือกเดียว แต่ถ้าจะเอา Hybrid ก็ CH-R ซึ่งเล็กกว่า CR-V อีก

ดังนั้น สมการนี้ สรุปได้ว่า ถ้าชอบคันไหน ไป คันนั้นเลย

แต่ถ้าเอาตัวเลือกทุกคันใส่ตระกร้า แล้วเขย่าๆ ออกมาให้เป็น คันเดียว!!! ผมเลือก Accord Hybrid ได้แรง อัตราเร่งดี นั่งสบาย ได้ประหยัด ขนของได้(ไม่ได้เยอะ เพราะโจทย์ไม่ได้บอกขนเยอะ แค่เสื้อผ้า)

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 11:04:32 »
จากที่อ่าน ชอบ camry อยู่แล้ว และ camry ก็ตอบโจทย์สิ่งที่ จขกท ต้องการ ก็ซื้อเลยครับ 2.5g เท่สุดๆแล้ว
ใช้กันยาวๆ 10-15 ปีได้เลย

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 11:04:57 »
CRV ใช้ honda Sensing ทางตรงประคองพวงมาลัยอย่างเดียวครับ
รถสูงมุมมองดีได้เปรียบ พท.กว้างขนของได้เยอะ ยกสูงเพื่อเจอน้องน้ำรอระบายตอนฝนตก

CR-V ไม่มี Honda Sensing นะครับ

แต่จากโจทย์แอบเชียร์ CR-V ด้วยเหตุบนเดียวกัน

ออฟไลน์ ho-mannie

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 11:05:29 »
อ่าาาา CR-V ใส่ sensing แล้วหรอคับผมตกข่าวหรอเนี่ย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 11:07:11 »
ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ตัด CHR ออกก่อนครับ  8)

ผมเลือก CRV

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 11:14:41 »
ใช้ทั้ง Camry AVV51 และ ACV70 2.5 อยู่นนะครับ สูง 176 ตอนเข้ารถ acv70 มีบิดตัว มีเอวเคล็ดครับบางครั้ง รถมันต่ำลงเบาะก็ต่ำ (เมียท้องแก่บ่นทุกครั้งที่จะนั่งคันนี้ 5555) คันเร่งต้องกดลึกหน่อยรถถึงจะพุ่ง ส่วนตัวผมชอบ AVV51 มากกว่าขับสุนทรีสุดแล้วครับ

วิ่งระยะทางแค่ 30 - 70 โล แนะนำไป  accord hybrid ดีกว่าครับ แต่อยากให้ลองก่อน หรือรอ accord hybrid ใหม่ก็ดีครับน่าจะเข้าออกได้ดีกว่า

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 11:24:00 »
ตัด chr ก่อนเลย เพราะเล็กและอึดอัดครับ

ที่เหลือได้หมด เพราะจากโจทย์ไปคันไหนก็ได้ครับ ลองขับ และลองนั่งก่อน แต่จากตัวเลือกทั้งหมด เอาจริง ๆ ผมว่า carmy เบาะค่อนข้างแย่ และนั่งไม่สบายเท่าเดิมครับ ถ้าเป็น accord ้ก็จะได้ระบบความปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 11:31:28 »
CRV ละกันครับ ได้รถสูง อเนกประสงค์ด้วย
... ส่่วน camry accord ถึงจะนั่งสบายจริง แต่ัคันใหญ่ไปหน่อย ยิ่งขยับมาจาก vios ด้วย

ออฟไลน์ Red Bicycle

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 12:16:20 »
ใช้ทั้ง Camry AVV51 และ ACV70 2.5 อยู่นนะครับ สูง 176 ตอนเข้ารถ acv70 มีบิดตัว มีเอวเคล็ดครับบางครั้ง รถมันต่ำลงเบาะก็ต่ำ (เมียท้องแก่บ่นทุกครั้งที่จะนั่งคันนี้ 5555) คันเร่งต้องกดลึกหน่อยรถถึงจะพุ่ง ส่วนตัวผมชอบ AVV51 มากกว่าขับสุนทรีสุดแล้วครับ

วิ่งระยะทางแค่ 30 - 70 โล แนะนำไป  accord hybrid ดีกว่าครับ แต่อยากให้ลองก่อน หรือรอ accord hybrid ใหม่ก็ดีครับน่าจะเข้าออกได้ดีกว่า

:) :) :) ขออนุญาติสอบถามครับ
ผมใช้ Camry HV premium 2015 MC
 กำลังสนใจ Camry 2.5 ACV70 ตัวใหม่อยู่ครับ
รบกวนสอบถามเรื่อง ความสบายในห้องโดยสาร
การเข้าออก ซับแรงสะเทือน กับตัวเดิมหน่อยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 12:22:02 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ ตอนนี้ตัดCHRทิ้งแล้ว คาดว่าจะรอดู accord hybrid ตัวใหม่ตามที่เสนอมาละกันครับ แล้วเปรียบเทียบดูอีกที

ปล. CRV ผมก็เอนเอียงนะครับ เพราะคิดว่ารถยกสูง(น่าจะ)ขับและนั่งได้สบายกว่า sedan รึเปล่า

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 12:27:32 »
จากการใช้ ผมจะเลือกแค่ Accord hybrid & Chr Hybrid ครับแต่เห็นบอกขนเสื้อผ้าด้วย chr ไม่มี

ที่แขวนนะครับด้านหลัง ดูจากการใช้ G10 Hybrid ครับเหมาะสุด

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 12:39:39 »

:) :) :) ขออนุญาติสอบถามครับ
ผมใช้ Camry HV premium 2015 MC
 กำลังสนใจ Camry 2.5 ACV70 ตัวใหม่อยู่ครับ
รบกวนสอบถามเรื่อง ความสบายในห้องโดยสาร
การเข้าออก ซับแรงสะเทือน กับตัวเดิมหน่อยครับ
ตอบจากแบบบ้านๆ จากความรู้สึกส่วนตัวนะครับ เข้าออกห้องโดยสาร avv ดีกว่ามากกครับยิ่งนั่งหลังดีกว่าครับ เพราะรถดูสูงกว่า การซับแรงสะเทือนผมก็ชอบ avv มากกว่า ตัว 2.5 มันแอบเด้งกระด้างบ้างจังหวะที่ขึ้นหลังเต่าไม่ชอบเลยครับ อาจจะเพราะล้อใหญ่และยางแก้มเตี้ยกว่ามั้ง

อีกอย่างผมเคยลองตัว HV premium acv70 มันนุ่มย้วยกว่า 2.5g นะครับ (ความรู่สึกส่วนตัวพอๆกับ ahv40) ซึ่งพอลอง ณ ตอนนั้นผู้บัญชาการที่บ้านสั่งให้เอา 2.5g โดยไม่ลังเลเลยครับ (hv premium ถ้าคนที่บ้านนั่งนานอาจจะมีอ้วกได้)

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 13:19:00 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ ตอนนี้ตัดCHRทิ้งแล้ว คาดว่าจะรอดู accord hybrid ตัวใหม่ตามที่เสนอมาละกันครับ แล้วเปรียบเทียบดูอีกที

ปล. CRV ผมก็เอนเอียงนะครับ เพราะคิดว่ารถยกสูง(น่าจะ)ขับและนั่งได้สบายกว่า sedan รึเปล่า

Crv ก็เป็นรถที่ดีครับ อเนกประสงค์สุด เก็บของได้มาก โปร่ง โล่ง เบาะหน้านั่งสบาบกว่า carmy และ chr แต่กินดุ ในเมืองยังไงก็ 7-8 โล ลิตรครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 13:23:30 »

Crv ก็เป็นรถที่ดีครับ อเนกประสงค์สุด เก็บของได้มาก โปร่ง โล่ง เบาะหน้านั่งสบาบกว่า carmy และ chr แต่กินดุ ในเมืองยังไงก็ 7-8 โล ลิตรครับ

ถ้าซดน้ำมันดุขนาดนี้ก็น่าคิดนะครับ ค่าน้ำมันบานแน่ๆ TT

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 13:51:38 »
CRV น่าจะขับสบายสุด ด้วยทรงของรถ ตำแหน่งของเบาะ

2.4 เครื่องใหญ่ เอามาวิ่งในเมืองกินจุ อยู่แล้วครับ อยากประหยัด ไม่ลอง ดีเซล 1.6 ขับสองดู ล่ะครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 16:43:06 »
ได้ทุกคันเลยครับ

คันใหญ่ภายในกว้างกว่า แต่ด้วยขนาดที่ใหญ่กว่าก็จะลำบากกว่าเวลาจอดรถหรือเข้าซอยแคบๆ

ขนของขนาดไหน ถ้าเยอะมากๆของชิ้นใหญ่ไป SUV แต่ถ้าเป็นของใช้ทั่วไป Sedan ก็เหลือเฟือครับ

บุคลิกรถประเภท SUV กับ Sedan ต่างกันชัดเจน ไปลองขับให้ครบๆครับ น่าจะได้ตัวเลือกที่ชอบชัดเจนขึ้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 16:48:26 »
ความสบายยังไงDsegmentก็ชนะครับ
กว้างกว่าวีออสแบบชัดๆเลย ถ้าไม่ได้ขนเยอะ เลือกซีดานดีกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 17:53:11 »
ถ้าต้องขนของบ่อยๆ CR-V เป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 18:52:48 »
เทสต์ไดรฟ์ครับเอาของที่ขนประจำไปด้วย หรือให้เซลขับมาให้ลองที่บ้าน

ในความคิดผม รถแต่ละคัน น้ำหนักบรรทุก"พอเหมาะ"จะต่างกันไป

บางคันพอมีของ ซึ่งของในที่นี้ วางกระโปรงท้าย หรือวางที่นั่งหลัง
ก็บุคลิคแตกต่างกันอีก ต้องลองดูให้ดีครับ ไหนๆจะเลือกทั้งที
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 20:06:15 »
ถ้ามาจาก vios แล้วสนใจ Crv ผมอยากให้ไปลองขับก่อนว่าชอบไหม
เพราะปัจจุบันผมก็ใช้งานมาประมาณ 1 ปีครึ่ง 29,000 โล (ดีเซลขับ 4)
สิ่งที่ชอบก็เป็นตำแหน่งการขับขี่ค่อนข้างสบายกว่ารถคันอื่นๆภายในบ้าน ใช้งานบนถนนดีๆนิ่งสบาย ที่เก็บของเยอะใส่กระเป๋าเดินทางใบใหญ่ๆได้สบายๆ
สิ่งที่ไม่ชอบก็จะเป็นเรื่องความสูงของรถ เวลาขับผ่านถนนซ้ายขวาไม่เท่ากัน มันจะโยนกว่ารถเก๋งชัดเจน อันนี้เวลาเจอถนนไม่ดีจะรำคาญมากๆ ช่วงล่างไม่ได้ให้รู้สึกนุ่มสบายหรือเกาะถนนมั่นใจขนาดเท่าไร(อันนี้คุณพ่อบ่น)

สิ่งที่ไม่ชอบใน Crv ดีเซล
1)เกียร์ 1 เย่อขับในเมืองน่ารำคาญมากๆ ต้องเลี้ยงคันเร่งดีๆไม่งั้นหัวทิ่ม(คุณแม่ผมเมารถ ปกติไม่เคยเมา)
2)คันเร่งค่อนข้างหน่วงขับในเมืองจะไม่ค่อยคล่องแคล่ว ทันใจสักเท่าไร
เห็นมีงบ 1.6 ล้านก็ขอใส่รายละเอียดตัวดีเซลเพิ่มเติมให้แล้วกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2019, 20:10:46 โดย Maestro »
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 20:22:39 »
Camry กับ Accord มันใหญ่ไปครับ ขับแล้วอาจชอบก็จริง แต่เจอเรื่องต่อภาษี+ค่าประกันคุณอาจจะไม่ชิน
รวมถึงความอุ้ยอ้ายของรถ เวลาซิกแซกในเมืองจะไม่คล่องเหมือนวีออสเท่าไร

การใช้งานไม่เกิน 70 กิโล นานๆทีมีคนนั่งหลัง ก็น่าจะไปกับ C-HR ได้
ซึ่งผมว่ารถไม่แคบนะ ผมสูง 180/110  ก็นั่งได้ไม่มีปัญหา รวมถึงการขนเสี้อผ้า ของใช้ รถพวกนี้จะให้ความอเนกประสงค์มากกว่า
ถ้าใครบอกว่า C-HR เล็ก คงต้องเห็นผมนั่งแล้วละ จะรู้ว่ารถหน่ะไม่เล็กนะครับ  ;D

ไปลองดูขับดูก่อนครับ

Honda Sensing ยังไม่ลงมาใน CR-V นี่ครับ
เห็นมีแค่ LaneWatch กับ Driver Attention เท่านั้นเอง

ออนไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 23:04:34 »
ผมก็ขับ Vios มาก่อน ที่บ้านมี CRV ใหม่ ทัศนวิสัยดีมากๆ รถสูง ขับสบาย แต่ผมว่ามันโยนโคลงครับ น่าจะเป็นบุคลิคของ SUV ยกสูง ซึ่งพอใช้ไปสักพักแล้วไม่ชอบ

จากโจทย์ผมเลือก CHR นะ ขับคน-สองคน ไม่มีใครนั่งหลัง(ถ้ายังไม่คิดมีลูก) ขนของพอได้ ของที่ท่านขนก็แค่เสื้อผ้า  vios ยังขนได้ ไม่ต้องถามรถอื่นละครับได้หมดแหล่ะ

Camry Accord ใหญ่เกินความจำเป็น นอกเสียว่าชอบเป็นการส่วนตัว อยากได้รถใหญ่ๆ ก็ตามสบาย

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 08:14:58 »
ตัวผมใช้ วีออส และ camry ครับ     ส่วนใหญ่ผมจะใช้วีออสเพราะคล่องตัวกว่า ยกเว้นไปต่างจังหวัดถึงเอา camry ไป    รถใหญ่ให้ความรู้สึกผ่อนคลาย  ขับทางไกลไม่เครียด   

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 08:35:57 »
เห็นว่าผู้โดยสารส่วนมากมีแค่ 2 คน ผมว่า CHR ก็เป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ คันไม่ใหญ่ ขับในเมืองคล่องตัวกว่าอีก 3 คันที่เหลือ

แต่ถ้าเป็นผม ขอแหวกแนว จิ้ม FK ครับ เหลือเงินอีกร่วม 4 แสน เอาไปทำอย่างอื่นสบายๆ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 10:53:47 »
ถ้าไม่รีบรอดูผลทดสอบ Accord G10 ก่อนดีกว่าครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 17:58:15 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบนะครับ เดียวจะไปลองเทสไดรฟ์ crv กับ chr แล้วรอaccordเปิดตัวจริงๆ แล้วจะตัดสินใจครับผม

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 03, 2019, 07:48:49 »
ที่บ้านใช้crv5ที่นั่งขับ4ครับ ยอมรับว่าเป็นสาวกฮอนด้า แต่ก็ยอมรับว่ารับประทานดุมาก นี่รอครบพัน อาจจะดีขึ้นบ้าง chr ผมเคยลองนั่งและขับ มันขับดีนะครับแต่นั่งแล้วมันไม่โปร่ง กับรู้สึกอึดอัด รถไม่ได้สูงอย่างที่คิด ผมสูง185/105 นั่งหน้าสบายนี่ข้างหลังแทบนั่งไม่ได้
ในตัวเลือกนี้ผมจิ้มg10 กับ CRV ดีเซลขับ2 ครับ แคมรี่ผมนั่งแล้วอึดอัดขาครับ คอนโซลกลางเบียดทั้งคนนั่งคนขับนั่งแหกขาลำบาก