ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปสิ่งที่ได้รับจาก Millennium Auto กรณีเรื่องรอของแถมรถ Mini นาน 13 เดือน  (อ่าน 8219 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kasemsan

• Newbie
  • *
สำหรับหลายท่านที่สงสัยว่าเรื่องจบลงยังไง วันนี้ขอมาอัพเดทนะครับ
จะพยายามเอาแต่เนื้อๆมาลง ตัดรายละเอียดยิบย่อยออกไปก่อน

สรุปคือ ทาง Millennium Auto เสนอที่จะให้ ประกันภัยชั้นหนึ่งฟรี 1 ปี
ผม...ตกลง
วันที่ตกลงกัน คือ วันที่ 18 มกราคม 2562
คุยกับทั้งเจ้าของบริษัท ดร.สัณหวุฒิ ธรรมชวนวิริยะ CEO Millennium Auto
คุยกับทั้ง เบอร์ 1 ของ Mini
ตกลงกัน...จบ
ผมรอเอากรมธรรณ์มาส่ง

หลังจากนั้นก็เงียบหายกันไป ผมคิดว่าอีกสักพักคงได้รับเอกสาร
แต่หลังจากรอมาสักพัก และไม่ได้รับการติดต่อจากใครเลย ผมเริ่มเป็นกังวล เลยไลน์ไปถาม

เจ้าหน้าที่รีบโทรกลับมาทันทีและตอบว่า
“ กำลังคิดถึงพอดีเลย ว่าจะโทรไปหา “ อืม ครับ
“ ว่ากำลังจะเอาเอกสารไปให้ เพราะว่ามีการมาโชว์รถแถวนั้นพอดี “
“ แต่ติดที่ น้อง... ไม่ได้เอาเอกสารมา จึงไม่ได้เอาไปให้ “
ได้รับคำตอบประมาณนี้ครับ

ในใจผมก็คิดว่า ประกันชั้นหนึ่งนี่ ไม่ต้องมาถ่ายรูปรถก่อนเหรอ
ตอนนั้นก็คิดว่าเค้าคงทำให้เลยมั้ง รอรับเอกสารอย่างเดียว

มีวันหนึ่งโทรมาหาผม นัดผมและมาเจอที่บ้าน
คุยกันทางโทรศัพท์บอกว่าจะเอาเอกสารมาให้
แต่วันนั้นมาตัวเปล่า ไม่ได้เอาอะไรมาเลย
แต่มาขอให้ลบกระทู้...!!!
จบ...แยกย้าย...

รอต่อมาจนถึงวันนี้ 28 มีนาคม หลังจากไลน์คุยกัน จึงรู้ว่ายังไม่มีใครทำอะไรเลย
รายละเอียดดูได้จากไลน์ที่คุยกัน
และก็บ่ายเบี่ยง เลี่ยงที่จะตอบคำถามที่ผมถามในไลน์

รอดูครับ ว่าจะยังไง
ตอนนี้ไม่รู้จะพูดอะไรอีกแล้วครับ...
วันนี้ขอจบแบบนี้ก่อน มีอะไรคืบหน้าจะมาอัพเดทครับ

ปล.มีใครรู้บ้างมั้ยครับว่าประกันนี่ต้องรอตัวเก่าใกล้หมดกี่วัน ถึงต่อใหม่ได้
ประกันรถชองผมหมด 2 พ.ค. 2562

ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
1 2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2019, 19:15:55 โดย Kasemsan »

• Newbie
  • *
3 4

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
ผมอ่านที่ จขกท. สรุปให้นะครับ เนื้อความในไลน์ อ่านแบบผ่านๆ

ถ้าตั้งทนายยื่นฟ้องศาลแพ่ง หรือศาลคุ้มครองผู้บริโภคได้ไหมครับ??

ไม่อย่างนั้น บริษัทรถก็คงประวิงเวลาไปเรื่อยๆ จนลูกค้าถอดใจยอมแพ้เอง

ผมว่าทุกขั้นตอนของการเจรจาต่อจากนี้ ขอบันทึกวิดีโอแบบเปิดเผย
ถ้าบริษัทรถไม่ยอม ก็ต้องบันทึกแบบแอบถ่าย เพื่อเป็นหลักฐานในการสู้คดีแล้วครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ whoami

ขายรถหรูกำไรคันนึงตั้งหลายบาท ไม่น่างก ยอมเสียชื่อเสียงกับของแถมแค่นี้เลย

ออฟไลน์ dht_tubes

ขายรถหรูกำไรคันนึงตั้งหลายบาท ไม่น่างก ยอมเสียชื่อเสียงกับของแถมแค่นี้เลย

ในมุมมองผม ผมว่ามันไม่เกี่ยวกับเรื่องกำไรอะไรเลย มันแค่เป็นเรื่อง ทำได้ จะทำ ไม่แคร์มากกว่า

เรื่องราวในบริบทเเบบนี้ มีให้เห็นมากมายในสังคมประจำวันเราครับ มีทุกระดับชั้น ไม่ว่าจะวัดกันด้วยอะไรเลยจริงๆ

ขอให้เจ้าของกระทู้ จบเรื่องราวนี้ให้ได้เร็วที่สุด และเสียความรู้สึกให้น้อยที่สุด

เป็นกรณีศึกษาให้กับผู้บริโภคท่านอื่นในวันข้างหน้าครับ จะได้ระวังตัวกันให้มากๆขึ้นไป

ออฟไลน์ Barracuda

ปวดหัวแทน จขกท

ออฟไลน์ mochalatte

• Sr. Member
นับถือความอดทนอดกลั้นของ จหกท มากครับ
อดทนอีกนิดเดียวเรื่องคงจบได้
กรมธรรม์ส่วนใหญ่ไม่สามารถออกล่วงหน้านานได้เพราะมีความเสี่ยง อุบัติเหตุเกิดได้เสมอทุกเวลา

ถ้าไม่เปลี่ยนบริษัทไม่ต้องเช็คตัวรถและถ่ายรูป
ถ้าเปลี่ยนบริษัทต้องทํา
ส่วนใหญ่กรมธรรม์จะส่งมาก่อนไม่เกิน 7 วัน หรือหลังจากนั้น

ออฟไลน์ mick

งานมอเตอรโชวกำลังมี จัดเลยครับ ยืนถือป้ายก็ได้ครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

มิลล์แม่มเตี้ยเนอะ
ขนาด ceo มาดูเคสนี้เองยังออกแนวนี้

ส่วน mini-th เตี้ยพอกัน นั่งดู AD ชำเราลูกค้า

ออฟไลน์ SUN-PS

บอกลาผู้ขายแบบนี้เลย

ออฟไลน์ apinui

จะบอกว่า ประกันฯซื้อล่วงหน้าได้ครับ ไม่ต้องรอหมด ... แจ้งวันเริ่มคุ้มครองต่อจากเดิมได้เลย

ถ้าเอกสารมา แนะนำดูเบี้ยคุ้มครองพวกทุนประกัน และบริษัทประกัน ด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ SM.

-ประกันทำล่วงหน้ามากกว่า 2 เดือนก็ได้ครับ

-ได้กรมธรรม์เมื่อไหร่ ทางฝ่ายประกันไม่ทราบแน่นอนหรอกครับ ต้องเข้าใจเค้าด้วย แม่เค้าจะมี broker ของตัวเอง แต่ก็ต้องส่งต่อ บ.ประกัน อยู่ดี บ.ประกัน เป็นคนทำ

-แถมประกัน 1 ปี สำหรับผม มองว่าน้อยไปหน่อยนะครับ รอของแถมมาตั้งนาน ราคาก็น่าจะมากกว่าด้วย

ออฟไลน์ mochalatte

ประกันทําได้ล่วงหน้าครับ broker จะตอบตกลงตามเงื่อนไขว่าซ่อมอู่หรือห้าง ทุนประกันที่ลดลงตามอายุของรถ นอกนั้นเกือบไม่ต่าง ที่ต่างคือส่วนลด ถ้าไม่เคลมก้อได้ตามเดิม แต่ถ้ามีเคลม แถบไม่ได้ส่วนลดเหมือนเดิม

แต่จากประสบการณ์ที่ผมเคยเจอมา
กรมธรรม์ที่เป็นลายลักษณ์อักษร จะส่งมาใกล้ๆวันหมดประกันของตัวปัจจุบัน
ไม่แน่ใจว่าเพราะอะไร หรือมีข้อกฎหมายที่เราไม่ได้อ่านโดยละเอียด
ถ้าเกิดอะไรขึ้นระหว่าง 2-3เดือนนั้น เค้าอาจมีโอกาสยกเลิกได้หรือเปล่า
รบกวนใครทราบแจ้งให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ kabutoro

เห็นแล้วเหนื่อยแทน จขกท. :'(