ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 30 มีนาคม 2019  (อ่าน 3013 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/183837595058799/posts/1969940699781804/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2019, 12:19:29 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
City รุ่นtopตัดที่วางแขนกลางเบาะหลังไปตั้งแต่เมื่อไรครับ จำได้ว่าตอนอ่านfull review ยังเห็นในรูปถ่ายอยู่เลย

ออฟไลน์ Dräger

• Newbie
  • *
สวัสดีทีมงานทุกท่าน
ต้องการเปลี่ยนรถSUVจากเดิมใช้ Captiva Diesel อีกคันใช้ BMW F10 528i Msport
เปรียบเทียบระหว่าง Volvo XC60 T8, BMW X3 ,MB GLC
ต้องการการขับขี่ใกล้เคียงกับ F10 เน้นการตอบสนองของเกียร์,เครื่อง,ช่วงล่าง,ขับเร็ว,เล่นโค้ง เลือกคันไหนดีครับ

ปล.มีตัวเลือกในใจแล้วอยากทราบ 2nd opinion

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
1. ทำไม่การพัฒนารถใหม่หนึ่งคันจาก 0 ถึงต้องใช้เงินทุนและทรัพยากรมหาศาลมาก เหมือนที่เคยได้ยินจากรายการและจากที่อื่นว่าใช้เงินหลักพันล้านในการสร้างรถคันใหม่

2. การนำโครงสร้างและแพลตฟอร์มรถยี่ห้ออื่นมาเป็นฐานในการพัฒนารถใหม่แทนการสร้างใหม่ทั้งคัน เช่น Mirage ใหม่ที่จะใช้ฐานของ Renault Clio ที่ได้ติดตามในรายการ โดยการสร้างรถแบบนั้น ทำให้เกิดข้อจำกัดในการปรับแต่ง ต่อเติม และเปลี่ยนรูปทรงรถที่ต่างจากคู่แข่งบน Platform เดียวกันมากแค่ไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2019, 13:42:49 โดย polwath »

ออฟไลน์ Jinfinite

• Newbie
  • *
รบกวนช่วยแนะนำร้านซ่อมเรือนไมล์ W124 หน่อยครับ

ถ้าได้ระแวกลาดพร้าว-เรียบทางด่วน, รามอิทรา, มีนบุรี,ลาดกระบัง จะสะดวกครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
อยากได้ยินพี่วิเคราะห์ว่า ทำไมในปัจจุบัน Position รถยนต์ครอบครัวอย่าง Alphard ถึงประสบความสำเร็จ และแสดงฐานะทางสังคมได้ดี เหมือนในยุคก่อนๆที่เบนซ์เคยทำไว้
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sorrysorry03

• Newbie
  • *
ทำไมแอคคอร์ดแพงกว่าซีวิค rs 3แสน แต่ได้ออฟชั่นน้อยกว่าครับ เสียดายมากออฟชั่นโล้นไปหน่อย หรือผมควรเพิ่มเงินไปแคมรี่2.5g ดี แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ natthapolk

• Newbie
  • *
สวัสดีครับคุณจิมมี่ และ ทีมงานทุกท่าน

พอดีว่าที่บ้านจะซื้อรถมือสอง TOYOTA Altis ปี 2015 ตัว 1.6 G เป็นรถประจำตำแหน่งขององค์กร องค์กรหนึ่ง ที่ถึงรอบอายุต้องเปลี่ยนรถ ซึ่งราคาถูกกว่าเต้นท์ทั่วไปประมาณ 100,000 บาท  จึงขอรบกวนถามว่า รถจำพวกนี้มีความเสี่ยงมากมั้ยครับที่จะซื้อ และหากซื้อแล้วรถรุ่นนี้มีปัญหาประจำรุ่น หรือควรจะต้องเปลี่ยนอะไหล่ส่วนไหนก่อนมั้ยครับ หลังจากซื้อ

ป.ล. จะมี Clip รีวีว Ertiga  2019 เร็วๆนี้มั้ยครับ พอดีสนใจรุ่นนี้อยู่ด้วยเหมือนกัน ^^

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ กรุณาใส่ชื่อ

• Newbie
  • *
ช่วยเเนะนำยางติด Fortuner หน่อยครับ ตัวเดิมเป็น BS dueler 684 H/T 265/65r17 โจทย์คืออยากได้แบบเกาะถนน มั่นใจ นุ่มหนึบ ขับไปต่างจังหวัดบ่อย ที่เล็งไว้ตอนนี้มี BS ecopia ep850 กับ Michelin primacy suv คิดว่าสองตัวนี้อันไหนตอบโจทย์ดีกว่าครับ หรือจะแนะนำนอกเหนือจากนี้ก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jinkatana

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ

อยากให้ช่วยเปรียบเทียบเรื่องการขับขี่ระหว่าง GLA 250 กับ XC40 T5 ครับว่าทั้งสองตัวนี้ต่างกันยังไงบ้าง ข้อดี ข้อเสีย ของสองรุ่นนี้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

XC60 T8
กับ
X3 20d
สองตัวเลือกนี้ใช้งานเดินทาง กทม-ใต้ เน้นอัตตราเร่งเป็นพิเศษคันไหนดีครับ
ระยะยาว XC60 T8 น่าห่วงไหมครับ

ออฟไลน์ IVORY

• Jr. Member
  • **
การจอดรถด้วยวิธี   เลื่อนจากเกียร์  D มาเกียร์ N ดึงเบรกมือแล้วค่อยเลื่อนไป P  วิธีดังกล่าวช่วยในเรื่องของอะไรครับ มีความจำเป็นที่ต้องปฏิบัติตาม  แทนการเลื่อนจาก D ไป P แล้วดึงเบรกมือแบบเดิมไหมครับ

ออฟไลน์ karavek

• **
Nissan KICKS มีโอกาสเข้าไทยไม๊ครับ ถ้าเข้าจะมาช่วงไหนครับ ค่ายอื่น ๆ จะส่งรถใน segment นี้มาแข่งอีกบ้างหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

จะได้ Accord ใหม่มา test เมื่อไหร่ครับ อยากรู้สมรรถนะแล้ว

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
ผมจอง 330i สีน้ำเงินไปตั้งแต่งานเปิดตัวครับ เซลบอกว่าสีน้ำเงินมีรถน้อยมาก เพราะ330สั่งมาแค่20% สีน้ำเงินยิ่งมีน้อยมากได้มาศูนย์ละคัน
อยากทราบว่าถ้ามี order เยอะๆเค้าจะสั่งเพิ่มไหมครับ หรือ CBUหมดแล้วหมดเลย กลัวรอจนหมดลอตCBUแล้วสุดท้ายไม่ได้รถสีที่ต้องการ (แต่ดำกับขาวรับรถได้เลยครับ)

ออฟไลน์ Labrador bok bok

• **
สวัสดีทีมงาน Headlightmag ทุกคนครับ มีคำถามอยากจะถามครับ
Q : ผมกำลังจะเปลี่ยนยางรถกระบะ ยางติดรถเดิมเป็น bridgestone dueler h/t 684 ii(265/60r18) พอจะมียางที่คุณภาพดีกว่านี้มั้ยครับ ?
(การขับขี่การใช้งาน : ความเร็วยืนพื้น 100 - 120 กม./ชม., ชอบเทโค้ง, ใช้ถนนดำ 100%)
ความต้องการ
1. งบไม่เกิน 30,000 บาท
2. เกาะถนนได้ดี ทั้งถนนแห้ง, ถนนเปียก, เกาะโค้งดี
3. ระยะเบรคสั้น
4. เงียบ
5. เปลี่ยนยางช่วง 50,000 - 70,000 กม.
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2019, 14:58:42 โดย Labrador bok bok »

ออฟไลน์ Kullaton

• Newbie
  • *
1.มีเเนวโน้มที่ audi ประเทศไทยจะนำvolk มาขายด้วยไหมครับ เเบบนำบางรุ่นมาเเซมๆขายอย่าง golf gti
2.golf gti mk6 ราคาเปิดตัวมือ1อยู่ที่เท่าไหร่คับตอนขายที่ไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2019, 14:40:48 โดย Kullaton »

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
โตโยต้า ยาริสเอทีฟ จะเข้าศูนย์เชคระยะ10,000กม จำเป็นต้องสลับยางด้วยป่าวครับ เห็นทางศูนย์เสนอมาว่าให้สลับด้วยครับ

ออฟไลน์ Chitchai

• **
Ertigaใหม่มีอะไรดีพอที่จะให้เปลี่ยนใจจากคันเก่าได้ไหมครับ

ออฟไลน์ shizuku148

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำโช๊ค Sylphy ดีๆให้ทีค่ะ ตอนนี้ใส่เช๊คเดิมๆ เวลาขึ้นคอสะพานกับถนนไม่เรียบตึงตังมากเลยค่ะ ขอทนๆ ด้วยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2019, 14:53:32 โดย shizuku148 »

ออฟไลน์ Harem

Mitsubishi Triton Absolute จะมีตัวขายจริงไหมครับ

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
Nissan KICKS ถ้าเทียบกับคู่แข่งในบ้าน สามารถสู้ได้ไหมค่ะ หรือ ดูรุ่นอื่นดี  การขับขี่ ช่วงล่าง

ออฟไลน์ say anything

• Full Member
New Sylphy, New Juke ใหม่เข้าไทยช่วงไหนครับ  ขอบคุณครับ