ผู้เขียน หัวข้อ: ผมว่ามันมากเกินไป  (อ่าน 6525 ครั้ง)

ออฟไลน์ valiue invester

• Jr. Member
  • **
ผมว่ามันมากเกินไป
« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 14:16:43 »
เรื่องมีอยู่ว่าครับ วันนี้อาผมได้ซื้อ vw golf gti ปีนี้วิ่งมาหนึ่งพันโล ราคาก็สองล้านเกือบถ้วน วิ่งดีมากครับแรงเกาะถนน ดีมากแต่ อาคนนี้ บอกผมว่าทีหลังอย่าซื้อรถญี่ปุ่นนะ ซื้อไม่ได้แพงมากโดยเฉพาะรถที่ผมซื้อมาสองปีมาแล้วนั้นเอง toyota prius ที่ผมใช้ที่ซื้อมาล้านแปดแต่ตอนนั้นvw gti เกือบสามล้าน ผมฟังแล้วรู้สึกว่าเหมือนกับว่าเราโง่ยังไงชอบกล สู้อาผมไม่พูดอะไรจะดีกว่าเหมือนทำร้ายน้ำใจกัน ผมก็เตือนเค้าเอาไว้ว่า vw นะซ่อมแพงนะ แต่การขับขี่ดีมาก  แต่เค้าก็ซื้อมาแล้วก้ไม่เป็นไรผมก็ไม่พูดอะไรนอกจากบอกว่าสวยแต่เค้าไม่ควรพูดอะไรแบบนั้นกับผม ซึ่งรถจะแพงหรือถูกขึ้นอยู่กับค่าเงินและภาษีนำเข้าเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
Re: ผมว่ามันมากเกินไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 14:20:28 »
อย่าไปใส่ใจเลยครับ  :)

รถเรา ตังเรา
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 14:38:39 »
ถ้าเขาคิดได้แค่นั้น

ปล่อยเขาไปครับ

สักวันหนึ่ง ถ้าเขาได้ลอง Lexus หรือ Fuga

เขาจะเปลี่ยนความคิดไปเองแหละ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 15:11:26 »
Tell him that you'll buy Lexus IS250 and let him buy BMW or Benz.
In the next 10 years, let's see who wastes more money on maintenance.

And yes, I know BMW has BSI.
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 15:14:59 »
ก็รู้ว่า Golf GTi น่ะดี
แต่ทำไมมาดูหมิ่นรถสัญชาติเอเซียแบบนี้ น่าเกลียด

ออฟไลน์ devilpharynx

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 15:16:22 »
สุดท้ายแล้วผมว่ามันอยู่ทีแล้วแต่คนอ่ะครับ  ถ้าเริ่มจากคำว่าชอบ+อยากได้  ต่อให้มีข้อเสียก็รับได้
ก็เหมือนกันกับที่อาคุณไม่ชอบ ต่อบางทีให้รถญี่ปุ่นดีกว่า เค้าก็คงไม่ชอบอยู่ดี....อิอิ

ออฟไลน์ Chinoezuekae

• **
  • animal will do
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 15:36:07 »
ทัศนคติในการเลือกใช้รถของฝรั่ง ไม่เหมือนบ้านเราสักเท่าไหร่ จริงอยู่ที่เยอรมันเป็นพวกชาตินิยม จะใช้สินค้าที่ผลิตจากประเทศตัวเองเท่านั้น แต่เวลาเปลี่ยน บางสิ่งเปลี่ยน ตอนนี้แบรนด์เอเซีย ยึดส่วนแบ่งทางตลาดที่นี่ จนเจ้าถิ่นเริ่มนั่งไม่ติดเก้าอี้แล้วกันครับ ;D

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 15:49:13 »
ถึงรถยุโรปมันจะดีกว่าก็จริง แต่ก็ไม่ควรไปดูหมิ่นคนที่ใช้รถญี่ปุ่น เพราะความชอบความพอใจของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ praman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 16:37:42 »
คนใช้รถญี่ปุ่นบางคน ยังชอบดูถูกรถญี่ปุ่นยี่ห้ออื่น ก็ยังมีเลย มันต้องหาเรื่องให้ยี่ห้อที่ตัวเองใช้ดูดีมากที่สุด ไม่ว่าข้ออ้างจะปัญญาอ่อนแค่ไหนก็ตาม

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 17:08:12 »
ผมยังชอบดูหนังญี่ปุ่นมากกว่ายุโรปเลย

อ้าว ผิดเรื่องนิหว่า

ของแบบนี้อย่าไปใส่ใจมากครับ เดียวกาลเวลาเป็นเรื่องพิสูจน์เอง
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 18:35:41 »
ผมยังชอบดูหนังญี่ปุ่นมากกว่ายุโรปเลย

อ้าว ผิดเรื่องนิหว่า

ของแบบนี้อย่าไปใส่ใจมากครับ เดียวกาลเวลาเป็นเรื่องพิสูจน์เอง

ใช่ว่าจะมีแค่พี่บอยที่ดูนะครับ ^^

ยิ่งประทับตราม้าด้วยนะ อืมมมม
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 19:31:32 »
แต่ผมชอบดูหนังยุโรปมากกว่า ญี่ปุ่น เอ๊ะ เรื่องเดียวกันมั้ย!!

คือเรื่องของทศนคติเนี่ย มันเปลี่ยนกันยากครับ มันก็ต้องพิสูจน์กันตามกาลเวลา
แต่สำหรับเรื่องรถญี่ปุ่นกับรถยุโปรเนี่ย ส่วนตัวผมคิดว่ารถยุโรปฝั่งเยอร์มันเนี่ย
เขาดูใส่ใจในการทำมากกว่าครับ

สรุปว่าเฉยๆไว้ เงินเรา เราก็ตัดสินใจ ไม่ได้ขอใครนี่หว่า

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 19:42:36 »
แปลว่าเค้าไ่ม่ได้รู้จักโลกของรถยนต์ดีพอ

VW มันก็เกรดเดี๋ยวกันกับรถญี่ปุ่นที่เค้าดูถูกนั่นแหละ แพงก็แค่นำเข้า
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 21:29:27 »
แปลว่าเค้าไ่ม่ได้รู้จักโลกของรถยนต์ดีพอ

VW มันก็เกรดเดี๋ยวกันกับรถญี่ปุ่นที่เค้าดูถูกนั่นแหละ แพงก็แค่นำเข้า

555++++++++ สะใจครับ  ;D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 22:50:09 »
เทคโนโลยีรถญี่ปุ่น มันไปถึงไหนๆๆกันแล้ว รถยุโรปยังล้าหลังอยู่เลย คันเร่งก้อโคตรแข็ง มีดีแค่เครื่อง ตัวถัง เท่านั้นแหละเพราะฉะนั้นโปรดอย่าดูถูกรถญี่ปุ่นครับ ลองได้ขับ lexus สิครับ แล้วจะลืมรถยุโรปไปเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 22:55:51 »
ตอนนี้ใช้พรีอุส
เปลี่ยนไปใช้ HS250h ให้เขาดูเลยเป็นไงครับ 555

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 02:01:33 »
ทัศนคติแคบไปนิดนึ่งครับ แบบนี้ไม่ไหว

ออฟไลน์ valiue invester

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 02:57:06 »
ผมว่าเค้าเห่อของใหม่ครับ เค้าขาย subaru impreza 2.5 turbo รุ่นหน้าหมูไปเปลี่ยนเป็iน vw gti นะครับ ซึ่งผมมองว่าเค้าเห่อของใหม่แต่เค้าไมควรพูดเรื่องรถของคนอื่นว่าไม่ดีแพงไปนั้นเป็นเรื่องที่ต่างความเห็นและความชอบครับ

ออฟไลน์ NTP_PBM

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 06:45:58 »
เหมือนกันกับที่คนไทยส่วนใหญ่ดูถูกรถเกาหลีหล่ะครับ ต้องลองแล้วจะรู้ว่ารถเกาหลีไปไกลแล้วครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 06:55:04 »
พูดถึงเรื่อง ยุโรป กับ ญี่ปุ่นเนี่ย......ผมชั่วโมงบินสูงนะ

ถ้าแนวยุโรปจะเป็นแพทเทิร์นมาเลย ต้องแบบใหญ่โตอลังการดาวล้านดวง เน้นจริงๆ ส่วนเรื่องราวก็เดิมๆ น่าเบื่อ ทื่อๆ ไม่น่าติดตาม ไม่แพรวพราว
ถ้าแนวญี่ปุ่น จะคาดเดาลำบาก อินเทรนด์ มีของเล่น เน้นความสวยงามน่ารัก น่าเอ็นดู(อย่าผวน) เรื่องราวล้ำๆ แปลกๆ มากมาย มีความคิดสร้างสรรค์น่าติดตาม

ปล.รถกับคนมันก็เหมือนกันแหละ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ remontage

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 19:24:46 »
อ่า ข้างบนนี่รถ  หรือหนังครับ 55

ออฟไลน์ #PETH#

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 21:55:40 »

ผมว่า VW ยุคใหม่ที่ ไทยยานยนต์ทำตลาดปีสองปีมานี้ไม่ธรรมดาแล้วนะครับ
บริษัทยานยนต์อย่าง VW ที่เป็นบริษัทแม่ทั้ง Audi, Porsche, Lambo, Bentley ยัน Bugatti เทคโนโลยีต่างๆที่เขามีอยู่ในมือนั้นไม่ธรรมดาเลยครับ
ผมว่า VW ออกแนวคุ้มค่าคุ้มราคาเอามากๆเลยด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 00:00:58 »
ขึ้นอยู่กับคนนะครับ อย่าไปใส่ใจเค้าเลย เราคิดของเราได้ ;D

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 10:34:33 »
อย่าไปใส่ใจเถอะครับ