ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครขับ civic 1.5 turbo แล้วได้ยินเสียงหวี่ๆ ตามคันเร่งบ้างไหมครับ  (อ่าน 6351 ครั้ง)

ออฟไลน์ hack3rb43

• Jr. Member
  • **
มีใครขับ civic 1.5 turbo แล้วได้ยินเสียงหวี่ๆ ตามคันเร่งบ้างไหมครับ เป็นเสียงจะเหมือน turbo หรือป่าวก็ไม่แน่ใจ เหมือนจำได้ว่าวันแรกๆที่ออกมาไม่มีเสียงเงียบปรกติ

แต่ขับมาสักพันกว่ากิโล เหมือนได้ยินเสียงหวี่ๆ ชัดขึ้นตามคันเร่งที่กด ตั้งแต่ขับเบาๆไปเลย

เป็นตัว mc 2019 แล้ว เข้าศูนย์แก้เบรคดังไปรอบแล้วหาย เจอเสียงมาใหม่อีก

>:(

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
ผมใช้civic rs ปี2017 ยังไม่เจอปัญหานี้นะคับ

• **
ผมใช้civic rs ปี2017 ยังไม่เจอปัญหานี้นะคับ

สงสัยต้องเข้าศูนย์อีกแล้วครับ rs ผม หวี่ๆ ตามคันเร่ง รถเดิมๆเลยครับ เฮ้ออ

ออฟไลน์ paulmerc

• Full Member
ถ้าเช็คแถวเครื่องแล้วไม่เจอ ลองดูลูกปืนล้อด้วยก็ดีครับ
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ TunGzl

ผมมีความมั่นใจประมาณ 90% น่าจะเกิดปัญหาจากท่อหรือข้อต่อที่เกี่ยวกับ Turbo รั่วครับ

(เคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน)

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
เสียงมาตามคันเร่งน่าจะเทอร์โบ

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
ถ้าใช้มานานอาจเกี่ยวกับระบบพาวเวอร์พวงมาลัย

• **
ผมมีความมั่นใจประมาณ 90% น่าจะเกิดปัญหาจากท่อหรือข้อต่อที่เกี่ยวกับ Turbo รั่วครับ

(เคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน)

พอดีมีอาการอื่นให้สังเกตุอีกไหมครับ พวกบูทมาช้าหรือไม่เต็มพวกนี้ จะมีให้เห็นไหมครับ

ปล รถพึ่งพันกว่ากิโลเองครับ เคยคิดว่า mazda จุกจิกแล้ว ย้ายมา honda เอาเรื่องอยุ่เหมือนกัน

ออฟไลน์ mongolias

ลองเอาเข้าศูนย์ไปเช็คดูครับ เสียงเป็นอะไรที่คาดเดายาก
อีกอย่างที่ อาจจะเป็นไปได้คือ เสียงเกียร์ครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ตอนนี้เจอแต่พวงมาลัย พอหักเกือบสุด ก็จะมีเสียง ตึกๆๆๆ กึกๆๆๆ

นี่ใช่มั้ยที่เรียกปัญหา แรคพวงมาลัย

ออฟไลน์ sukhontha

ผมคิดว่าเสียงเกียร์ก็ได้  ซีวีที  จะมีเสียง  แต่มักจะเป็นตอนถอนคันเร่ง
เสียงเทอร์โบ (โบออฟ) มันจะหวีดเวลากดแรง ๆ แล้วถอน

ว่าแต่เสียงมันดังมากไหม?  ถามคนนั่งข้างว่าได้ยินไหม?

ออฟไลน์ BOBBY_7

น่าจะเป็นเสียงของ turbo หรือเปล่าครับ

ผมใช้มาสด้า 2 ดีเซลเทอร์โบ ใช้ตอนแรกได้ยินเสียงเหมือนกัน
เอาเข้าไปศูนย์ ช่างพาไปฟังรถเทสเสียงดังทุกคัน  สรุปว่าเป็นเสียงเทอร์โบ

ผ่านไป 4 ปี เรื่องนี้ก็ผ่านไป ไม่ได้มีปัญหาเสียงที่เกิด กับตัวรถ ;)

ออฟไลน์ Darkart

เช็คท่อทางระบบไอดีก่อน ว่าขันแน่นหนาไมครับ
- กรองอากาศถึงทางเข้าเทอร์โบ
- ทางออกเทอร์โบถึงทางเข้าอินเตอร์คูลเลอร์
- ทางออกอินเตอร์คูลเลอร์ถึงทางเข้าไอดี
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์