ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูการทำงาน Blind Spot View Monitor ของ KIA K9 กันครับ  (อ่าน 4850 ครั้ง)

NyNyu Ssipal

• บุคคลทั่วไป
Blind Spot View Monitor หลักการทำงานคล้ายๆ Lane Watch ของ Honda เลยครับ เพียงแค่แสดงบนมาตรวัด และ สามาถดูได้ทั้ง 2 ฝั่ง ไม่เพียงแค่นั้น ยังสามารถทำงานร่วมกับ Blind-spot Collision Warning ได้ ซึ่งถือว่าเป็นการรวมข้อดีของทั้งสองระบบเข้าไว้ด้วยกัน รถอีกรุ่นได้ใช้คือ Hyundai SONATA 2020 ที่เพิ่งเปิดตัวไป (ถ้า Honda ทำ Lane Watch มาสองข้างก็น่าจะดีนะ ด้านขวาจุดบอดก็เยอะไม่แพ้กัน)

BVM

BCW

Kia K900 Luxury V.I.P. Package POV Night Drive อันนี้จะเห็นการทำงานตลอดคลิป (นาทีที่ 4:09 BVM ทำงาน ส่วน BCW ก็เตือนเมื่อเรดาร์ตรวจจับรถได้เหมือนๆกับ BLIS ของ VOLVO และค่ายอื่นๆ)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: มาดูการทำงาน Blind Spot View Monitor ของ KIA K9 กันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 13:25:31 »
Kia & Hyundai ที่ชอบอีกอันคือ ระบบเปิดประตูแล้วมีเตือนว่ามีอะไรเคลื่อนที่ผ่านมั้ย กับระบบป้องกันลืมเด็กในรถ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: มาดูการทำงาน Blind Spot View Monitor ของ KIA K9 กันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 14:15:33 »
ผมกลับมองว่า กล้องอะดี แต่แสดงที่จอกลาง มันจะทำให้คนขับสับสน หรือ ผิดวิสัยการมองหรือป่าวครับ

เพราะ Honda มีกล้อง แต่เวลามองกล้อง มันจะทำให้คนขับ มองไปในทิศทางเดียวกันกับกล้องที่ติดตั้งอยู่

หรือใน Audi E-Tron เอง ก็เป็นกล้อง 2 ข้าง แต่เข้าก็ทำจอ TFT ให้อยู่ในจุดหรือวิสัยคนขับรถทั่วๆ ไปมองเหมือนเดิม ทั้งๆ ที่จอหน้าปัดเรือนไมล์ก็เป็น TFT ซึ่งสามารถแสดงผลได้เช่นกัน แต่เขาไม่ทำ ผมว่ามันมีผลกับพฤติกรรมการขับนะ

คนอื่นคิดยังไงไม่แน่ใจ แต่ถ้าเป็นผมขับ ผมซีเรียสตรงจุดนี้พอสมควรนะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2019, 07:09:58 »
ผมกลับมองว่า กล้องอะดี แต่แสดงที่จอกลาง มันจะทำให้คนขับสับสน หรือ ผิดวิสัยการมองหรือป่าวครับ

เพราะ Honda มีกล้อง แต่เวลามองกล้อง มันจะทำให้คนขับ มองไปในทิศทางเดียวกันกับกล้องที่ติดตั้งอยู่

หรือใน Audi E-Tron เอง ก็เป็นกล้อง 2 ข้าง แต่เข้าก็ทำจอ TFT ให้อยู่ในจุดหรือวิสัยคนขับรถทั่วๆ ไปมองเหมือนเดิม ทั้งๆ ที่จอหน้าปัดเรือนไมล์ก็เป็น TFT ซึ่งสามารถแสดงผลได้เช่นกัน แต่เขาไม่ทำ ผมว่ามันมีผลกับพฤติกรรมการขับนะ

คนอื่นคิดยังไงไม่แน่ใจ แต่ถ้าเป็นผมขับ ผมซีเรียสตรงจุดนี้พอสมควรนะ

เรื่องพวกนี้ผมว่าต้องใช้เวลาปรับตัวครับ คล้ายๆ กล้องมองหลัง ที่เรามองไปที่จอกลาง ทั้งๆที่รถถอยหลัง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2019, 09:08:43 »

เรื่องพวกนี้ผมว่าต้องใช้เวลาปรับตัวครับ คล้ายๆ กล้องมองหลัง ที่เรามองไปที่จอกลาง ทั้งๆที่รถถอยหลัง

มองหลัง ปกติกระจกมองหลัง ก็อยู่ด้านหน้าครับ อันนี้ไม่ได้แปลกหรือผิดวิสัยเท่าไหร่ นอกซะจากคนที่เปิดกระจกแล้วชโงกมองเอง