ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรั่ว ปะไหนดี  (อ่าน 10219 ครั้ง)

ออฟไลน์ mochalatte

• Sr. Member
ยางรั่ว ปะไหนดี
« เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 21:07:50 »
เมื่อวานกะลังจะขึ้นทางด่วนจากเมกะไปCDC
ระบบแจ้งว่ายางซ้ายหลังมีปัญหา กลับรถ2รอบเพื่อไป megaอีกที
มวลมหาประชาชนเยอะจริง เกือบ40นาทีกว่าจะถึง
คลานไปค่ายเหลืองไม่คิดอะไรมากเพราะไปไหนคงไม่รอด ยางไม่ใช่ RFT
แม่เจ้า รถเยอะมากกกกกกกกกก
จอดรถปุ๊บ เค้ามาถามปั้ป ..” มีอะไรให้ช่วยเหลือไม้ครับ แต่อาจต้องรอนานมากครับ”
ผมแจ้งว่ายางน่าจะรั่ว คงไม่สามารถขับต่อได้โดยปลอดภัย
น้องเลยแจ้งว่ารอแป้ปนึง เดี๋ยวไปถามหัวหน้าก่อน
ไม่นานก้อมีพนักงานอีกคนเดินมาแจ้งว่า ถ้าผมไม่สามารถรอนานได้ เค้าจะยกรถผมด้วยแม่แรงเพื่อแก้ไข
ผมบอกไม่มีปัญหา จัดได้เลย
อีกไม่เกิน 15 นาที เบาะคนขับ+พวงมาลัย+คันเกียร์ ได้ถูกครอบด้วยพลาสติกกันเปื้อน
ครึ่งแดด ครึ่งร่ม
น้องพนักงานดึงตะปูงอเป็นตัว L ยาวเกือบนิ้วชี้ผม แล้วก้อปะตามขั้นตอนและตรวจลมยางทั้ง4ล้อตามที่ผมแจ้ง
ไอ้ที่ surprise ผมมากคือ ตอนเค้าเอารถลงจากแม่แรงแล้วกําลังเดินจากไป
Superviser ตะโกนถามน้อง “เช็คทอร์คทุกล้อยัง?” ...”105 นะ!”
เห้ยยย แค่ปะยางล้อเดียวนี่นะ! จําทอร์คได้ด้วย!!!
น้องเช็คให้ทุก 20ตัวไม่ขาดไม่เกิน
เอาใบรับรถไปจ่ายเงินที่ cashier
surprise กว่า...ไม่มีค่าใช้จ่ายคะ!!!!
superviser เดินมาบอกว่า “ไว้ถ้ามีโอกาสหน้า เราหวังว่าเราจะให้บริการท่านอีกด้วยความจริงใจ”
เอาใจผมไปเลย เพราะการคิดดีแบบคุณ ทําให้ผมไปเจอลูกทันที่CDC ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ยางรั่ว ปะไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 21:24:19 »
ปกติ บีควิก ปะฟรีอยู่แล้วครับ ทุกสาขา

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 01:21:48 »
ชอบB QUIK ที่
-ปะยางฟรี (อดทนรอคิว)
-เติมลมไนโตรเจน
-โปรโมชั่นน้ำมันเครื่องจากถังใหญ่ กึ่งสังเคราะห์ Mobil2000 ไม่เกิน900บาท ถูกจริตกับงบน้อย
-ผ้าเบรก พร้อมติดตั้ง Bendix Metalking OKสำหรับผม
บางที มีเวลาก็ซื้อจากพ่อค้าทางเนท ทำอู่ ถูกกว่า
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 08:10:32 »
ฟรีนี่น่าจะเป็นแบบแทงใยไหมแน่ๆเลย

เพิ่มเติมของค่ายสีเหลือง เคยรถสตาร์ไม่ติดที่ลานจอดรถโรบินสันสระบุรี อาการคือทราบอยู่แล้วว่าปั๊มติ๊กมีปัญหาแน่ๆ เลยเดินไปบอกร้าน ก็มีพนักงานขี่มอไซต์มาที่รถรื้อปั๊มติ๊กเอากลับมาเป่าลม เสร็จแล้วใส่กลับให้ก็ okay ใช้ได้ไม่คิดค่าใช้จ่ายสักบาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2019, 09:17:30 โดย Barracuda »

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 08:34:56 »
ฟรีจริงครับผม ตอนนั้นก็งงเหมือนกัน ผมเลยควักเงินให้พิเศษกับน้องเขา 200 เขาก็ไม่เอาบอกว่าเป็นบริการฟรีของทางร้านห้ามรับเงินลูกค้าเด็ดขาด ได้ใจผมไปเต็มๆครับ  :-*

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 08:46:38 »
เคยยางรั่วจนลมหมดแล้วจอดรถทิ้งไว้เพราะไม่มีประแจขันล้อออกมา   (ตอนนั้นเพิ่งเปลี่ยนล้อมา)

จอดรถทิ้งไว้เลยปั่นจักรยานไปหาร้านยางแถวๆนั้น แต่ไม่มาซักร้าน ขอยืมบล็อคก็ไม่มีร้านไหนยอม(เสนอวางบัตร ปชช ไว้ก็ได้ขอลูกบล็อคเบอร์ 17 )

ก็ได้พนักงานค่ายเหลืองขี่มอเตอร์ไซต์ออกมาห่างจากรถผม 4 Km ได้ไม่มีค่าใช้จ่ายเช่นกัน   :-[ :-[ :-[

ป.ล.  แทงไหมระวังนะครับ  ผมเคยเจอว่ามันหลุดเองเมื่อใช้ไปซักระยะ ถ้าขับเร็วไม่อยากคิด ปะแล้วไปสตรีมดีกว่าครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 09:41:43 »
เคยไปปะ สตรีมที่บีควิก 200-300 บาทนี้แหละ
งานดีหลายขั้นตอนมากไปดูเพลินเลย รู้สุกคุ้มมากมายน ปะเสร็จไม่มีรั่ว ซึมใดทั้งนั้น ล้างรถเองลองเอาฟองน้าลูบตลอดไม่มีฟองน้ำผุดเลย ใช้จนยางหมดอายุ สมัยนี้หาร้านแปะสตีม(เย็น)ยากมาก ถามทุกร้านจะแทงไหมท่าเดียว

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 10:39:55 »
ถ้าฉุกเฉินนี่
ชุดแทงไหม ก็ไม่กี่บาท เก็บไว้ท้ายรถสักชุดก็ได้ครับ
ผมซื้อของกับพ่อค้าในเนตหลายรายการ เขาก็แถมมาให้ครับ

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 12:33:23 »
แยงยางนั้นไม่ถาวร โดนตรงไหน แก้ม หน้ายาง

แก้ม เปลี่ยนยางดีกว่า อุดไม่จบ แย่ๆก็ระเบิด โดนกันมาแล้ว
ประหยัดพัน เสียล้าน เกือบพิการ

หน้ายาง ต้องถอดยางมาคว้านรู แต่งแผล แล้วปะเย็น โดยทากาวสอดเดือยยาง

ยางคุณภาพต่ำ อาจซ่อมไม่คุ้ม เพราะด้านในขัดแต่งมากไม่ได้ ลวดตื้น สึกหรอเร็ว

ถ้ายางมีรอยตัดลึก ร่วมด้วย เปลี่ยนสถานเดียว

ค่าปะเส้นหนึง 100-200บาท ต้องใช้ฝีมือ
เพราะต้องถอดใส่ยาง ไม่รวมถ่วงล้อ ตรวจล้อ ไม่เกี่ยวกัน
ใส่ยางผิด รถกินซ้ายขวาได้

จอมพลยางยนต์ ไว้ใจได้ แต่ช่างจะดูยางก่อนว่า โดนตรงไหน แผลซ่อมไหวไหม
ถ้าไม่ดีจะบอกให้เปลี่ยน ไม่ฝืนปะให้ ได้ไม่คุ้มเสีย

ถ้าเป็นยาง ออฟโรด31ขึ้นไป 6ล้อ สิบล้อ อีกราคาหนึง เพราะทำงานมากกว่า

ออฟไลน์ mochalatte

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 20:04:32 »
ตอนนั้นมันเป็นเหตุการณ์เฉพาะหน้าครับ กะลังคิดว่าจะเอากลับไปปะแบบsteamed แล้วประคองไปอีกหน่อย
หรือสั่งใหม่ แต่ถ้าเปลี่ยนเส้นเดียวมันคงแปลกฯ ใช้มาครึ่งอายุของมันแล้ว ประมาณ 20,000โล
ไม่งั้นต้องเปลี่ยนทั้ง 4 เส้น😓 ส่วนตัวใช้ความเร็วบนบูรพาค่อนค้างสูง นอกนั้นไปตามความเร็วคนรอบข้าง
อยากใช้งานให้ใกล้เคียงตามอายุยางที่ยังเหลืออีกครึ่งนึงของอีก3เส้น
ไปทางไหนดีครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2019, 01:21:03 »
ฟรีมาหลายปีแล้วนะครับ แต่เค้าพึ่งมาบอกช่วงหลังๆนี้เอง
แต่ถ้าสตีมเย็นก็เสียเงินปกติ 250มั้ง

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2019, 16:24:04 »
ตอนนั้นมันเป็นเหตุการณ์เฉพาะหน้าครับ กะลังคิดว่าจะเอากลับไปปะแบบsteamed แล้วประคองไปอีกหน่อย
หรือสั่งใหม่ แต่ถ้าเปลี่ยนเส้นเดียวมันคงแปลกฯ ใช้มาครึ่งอายุของมันแล้ว ประมาณ 20,000โล
ไม่งั้นต้องเปลี่ยนทั้ง 4 เส้น😓 ส่วนตัวใช้ความเร็วบนบูรพาค่อนค้างสูง นอกนั้นไปตามความเร็วคนรอบข้าง
อยากใช้งานให้ใกล้เคียงตามอายุยางที่ยังเหลืออีกครึ่งนึงของอีก3เส้น
ไปทางไหนดีครับ

ขับรถไปร้านจอมพลยางยนต์ ให้ช่างดูก่อน ปะได้ก็จบ
ปะมาหลายเส้น จบทุกเส้น ถ้าโดนที่หน้ายาง
ขับมาจนเปลี่ยนยางแผลเก่าไม่เคยเป็นอะไรเลย