ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังมองหารถยนต์คันแรกของบ้าน อยากทราบว่าเพื่อนๆแนะนำคันไหนดีครับ  (อ่าน 6442 ครั้ง)

ออฟไลน์ taechakis

• Newbie
  • *
ปัจจุบันอายุ30เก็บเงินดาวน์รถได้ประมาณหนึ่งแล้วครับ กำลังมองหารถยนต์คันแรกของบ้านปกติใช้งาน2คนกับแฟน ออกต่างจังหวัดเดือนละครั้งเพื่อรับพ่อแม่ไปทานข้าว อยากทราบว่าเพื่อนๆแนะนำคันไหนดีครับระหว่าง Civic 1.8 EL กับ CHR 1.8 MID ขอบคุณมากครับ :D

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
CHR โอเคครับ     ผมว่า Civic เริ่มมี Defect ปรากฎเป็นเรื่องเกียร์ด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• Newbie
  • *
Fly to dream ขอบคุณมากครับพอดีไปอ่านในคลับ Civic มามีปัญหาหลายอย่างมากพอสมควรเลยครับทั้ง เสียงก๊อกแก๊กๆรอบคัน แร็คพวงมาลัย เกียร์ เลยลังเล

ออฟไลน์ Pisit_T

• Jr. Member
  • **
ชั่วโมงนี้ ยิ่งเป็นคันแรกของบ้าน ถ้าในสองรุ่นนี้ ผมแนะนำ CHR ครับ Honda ช่วงนี้ Defect เริ่มมาให้เห็นบ่อย ๆ

ออฟไลน์ Skyforce

CHR
ครับ ซื้อ Honda ยุคนี้ต้องลุ้นงานประกอบกับ defect
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ไม่ลองมอง Altis เพิ่มด้วยล่ะครับผมคิดว่า CHR เล็กเกินไปที่จะใช้งานนะครับ ยังไงพื้นที่เก็บของท้ายรถ และความสบายของการนั่ง C seg น่าจะดีกว่าพอสมควรนะครับ

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
HRV   ครับ  chr แถว 2เหมาะกับเด็กมากกว่า หรือถ้าไม่คิดจะขนของก็ ALtis จ้า

ออฟไลน์ Terng

ไม่ลองมอง Altis เพิ่มด้วยล่ะครับผมคิดว่า CHR เล็กเกินไปที่จะใช้งานนะครับ ยังไงพื้นที่เก็บของท้ายรถ และความสบายของการนั่ง C seg น่าจะดีกว่าพอสมควรนะครับ

ตอบจากผู้ใช้จริงทั้งสองรุ่นครับ CHR ดีกว่า Altis ทั้งเรื่องการนั่งและการเก็บของท้ายรถ (แบบไม่น่าเชื่อ) แพ้เรื่องเดียวคือ มันรู้สึกทึบไปหน่อยแค่นั้น แต่จริงๆแล้วพื้นที่มันกว้างครับ (สีดำ + พื้นที่กระจกน้อย เลยจะรู้สึกอึดอัดเป็นพิเศษ)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ iamwutdy

Civic การนั่ง และความสบายจะดีกว่า chr ครับ เรื่อง defect ผมไม่แน่ใจว่าเป็นล็อตไหน แต่ล็อตแรก ๆ ที่ซื้อ ทั้งผมและคนรู้จักปกติดีครับ (1.5t)

chr มันออกแบบให้นั่ง 2 คนมากกว่า เห็นมีพาพ่อแม่นั่งหลังด้วย ลองดูพวก hrv ก็ได้ครับ แต่การขับขี่ก็ไม่เท่า chr

รถคันแรกของบ้านก็คงต้องเป็น toyota กับ honda นี่แหละครับ สบายใจสุด ส่วนรุ่นไหนให้ไปลองก่อน

ออฟไลน์ AkE

ดีทั้งคู่ครับ ลองคิดดูก่อนครับว่าอยากได้รถที่สูงขึ้นมาหน่อยหรือเตี้ยๆ แบบไหนชอบมากกว่า ส่วนตัวผมว่าดีทั้งคู่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
CVTฮอนด้าเห็นพังกันมาหลายคันแล้วนะไม่รู้ยังไง ไปCHRดีกว่า

ออฟไลน์ flybigbear

ตอบจากผู้ใช้จริงทั้งสองรุ่นครับ CHR ดีกว่า Altis ทั้งเรื่องการนั่งและการเก็บของท้ายรถ (แบบไม่น่าเชื่อ) แพ้เรื่องเดียวคือ มันรู้สึกทึบไปหน่อยแค่นั้น แต่จริงๆแล้วพื้นที่มันกว้างครับ (สีดำ + พื้นที่กระจกน้อย เลยจะรู้สึกอึดอัดเป็นพิเศษ)

ตามนี้

แต่ผมมองว่าก็แล้วแต่ลักษณะกายภาพของแต่ละคน อย่างผมสูง 175 หนัก95โล เข้าไปนั่งที ยอมรับรู้สึกอึดอัดทั้งที่รถมันก็ดูกว้าง หัวชนเพดานบนเลย ลองให้น้องสาวขึ้นไปลองนั่ง มันบอก สบายดี

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ axister

เจ้าตลาดผมมองว่าไม่ต่าง อยู่ที่ความชอบ แต่ถ้าเอาชื่อเสียงด้านรถมีปัญหาน้อยก็คงต้อง toyota ละมั้งครับ

แต่หน้าตาต่างกันพอควร เป็นผมคงไป civic

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
สำคัญว่าแฟนคุณชอบรุ่นไหนเป็นพิเศษมั๊ยละครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ the kit

ไม่ควรเลือก CHR!!
เพราะที่นั่งด้านหลัง ทึบ รู้สึกอึดอัด ชวนเวียนหัวมาก
วัยกลางคนก็รู้สึกแย่แล้ว ถ้าสูงวัยคงแย่ยิ่งกว่า
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ MisterDante

C-HR ข้างหลังดูทึบ แต่นั่งสบายมากครับ
ผมขับคนเดียว ยังรู้สึกว่าดูทึบๆดูอึดอัดเลย
แต่เพื่อนมานั่งบอกว่าเฮ้ยนั่งสบาย
ตอนแรกเค้าเห็นด้านหลังจากภายนอกเค้าก็คิดว่าจะเข้าไปนั่งได้เหรอว้ะ
ปรากฏว่านั่งสบายกว่า HRV จ้า
พูดถึงความสบายนะครับ แต่ทุกคนพูดเสียงเดียวกัน ดูทึบดูอึดอัด

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
เครื่อง 1.8 altis ผมเห็นก็มีปัญหาเรื่องเกียร์นะครับ ส่วนใหญ่จะ Taxi

แต่ผมก็เห็นว่ามีหลายร้านรับซ่อมเหมือนกันนะครับ
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ Staples

ถ้าจะเอา CHR ลองให้พ่อแม่นั่งหลัง ตอน Test Drive ดูนะครับ ถ้ารับได้ ก็จัดไป

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ได้ทั้งคู่ครับ เลือกตามความชอบได้เลย

Civic ที่นั่งเตี้ย เบาะจม เข้าออกลำบากนิดนึง ตรงนี้จะลำบากผู้ใหญ่ที่มีอายุพอสมควรครับ ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องข้อเข่าก็ไม่มีประเด็น

CH-R มุมมองที่นั่งหลังทึบเพราะกระจกบานเล็ก คนนั่งหลังจะอึดอัดสักหน่อยครับ ส่วนด้านหน้าไม่มีประเด็นตรงนี้

ก่อนตัดสินใจไปทดลองขับ และลองนั่งก่อนนะครับ พาแฟนไปลองด้วยครับ เพราะใช้ประจำสองคน จะได้รู้ว่าโอเครถที่จะใช้ประจำมั้ย ลองขับไกลๆใช้เวลากับรถก่อนครับ ราคาไม่ใช่น้อยมันเปลี่ยนยากถ้าไม่ชอบ

ส่วนผู้ใหญ่ที่จะนานๆนั่งทีแค่คิดเผื่อไว้ครับ หลักๆเน้นคนที่ใช้ประจำพอครับ

ปล. ไม่มอง HR-V เปรียบเทียบกับ CH-R และรอ Altis (ใหม่) เทียบกับ Civic หรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2019, 15:59:19 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Gordon Freeman

อะไรๆ ก็พอๆ กันครับ เครื่องก็ 1.8 เท่ากัน เกียร์ก็ CVT เหมือนกันนั่นแหละครับ ความกว้างก็ไม่ได้แย่กว่ากัน แค่ CH-R มันดูทึบกว่า

ไปลองเองดีกว่านะครับ ชอบคันไหนก็จัดคันนั้นแหละครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Left lane driver

ถ้าไม่รีบใช้รถ ผมว่ารอดู Altis ตัวใหม่ไปด้วยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Niruch

• Newbie
  • *
CVT ฮอนด้าห่วยครับ พังกันละนาวววว

ที่บอกว่า cvt  เหมือนกัน เครื่องเหมือนกัน ผมบอกเลยไม่ใช่ครับ!

ใช้ยันลูกไปโตโยได้หมดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2019, 17:14:55 โดย Niruch »

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยกันแสดงความคิดเห็นไม่คิดว่าจะมีคนใจดีช่วยกันตอบขนาดนี้ คงจะต้องพาแฟนไปลองขับจริงทั้ง2คันดูครับว่าชอบคันไหนมากกว่ากันขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยกันแสดงความคิดเห็นไม่คิดว่าจะมีคนใจดีช่วยกันตอบขนาดนี้ คงจะต้องพาแฟนไปลองขับจริงทั้ง2คันดูครับว่าชอบคันไหนมากกว่ากันขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

เห็นด้วยครับ ให้แฟนตัดสินใจด้วย จะได้ไม่มาบ่นทีหลังครับ 555
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

รถคันแรกของบ้าน ผมแนะนำรถที่ใช้งานได้หลายหลายครับ

CH-R ตัดไปเลย ผมมองว่าเน้น style ไปหน่อย แต่การใช้งานผมจะมองไปที่ HR-V

Civic ก็ดีครับ แต่ถ้าเลือกคันเดียว ผมจะเลือก HR-V ครับ เผื่อมีลูก เก็บของ ขนของ ได้เยอะกว่า