ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง BSI กับ Warranty ของ BMW  (อ่าน 32318 ครั้ง)

prsps

• บุคคลทั่วไป
สงสัยเรื่อง BSI กับ Warranty ของ BMW
« เมื่อ: เมษายน 03, 2019, 19:32:14 »
ตอนซื้อรถได้โปรโมชั่น BSI 10ปี หรือ 100,000 KM เมื่อเดือนธันวาที่ผ่านมา
อยากสอบถามว่าช่วงโปรโมชั่นช่วงธันวาคมที่ผ่านมา(งานที่เมืองทอง) Warranty 10 ปี ด้วยหรือป่าว
- หากปีที่ 4 รถ 120,000KM BSIหมดเพราะกิโลเกิน หากมีอะไหล่หรือชิ้นส่วนรถเสีย สามารถเคลมจาก Warranty ได้หรือไหม
- หาคนช่วยอธิบาย BSI/Warranty ให้หน่อยครับ หรือยกตัวอย่างเกี่ยวกับสิทธิการเคลมของแต่ละตัวให้หน่อย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่อง BSI กับ Warranty ของ BMW
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2019, 19:51:57 »
  Bsi คือ service. เปลี่ยนอะไหล่

Warranty คือประกันคุณภาพ

ออฟไลน์ :P

• Full Member
Re: สงสัยเรื่อง BSI กับ Warranty ของ BMW
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2019, 20:08:11 »
BSI = การเช็คระยะบำรุงรักษาเหมือนเวลาเราไปใช้บริการเช็คระยะตามศูนย์บริการของค่ายอื่นๆนั่นแหละครับ เช่น เปลี่ยนถ่ายไส้กรอง น้ำมันเครื่องต่างๆ ใบปัดน้ำฝน ผ้าเบรค(ไม่รวมน้ำมันเกียร์) ฯลฯ ตาม book service  ระยะเวลาขึ้นอยู่กับว่าเลขไมล์หรือปีถึงก่อน

Warranty = การรับประกันตัวรถ โดยจะรับประกันชิ้นส่วนของตัวรถที่เกิดความผิดพลาดจากการผลิต ยกตัวอย่างง่ายๆ เช่น เครื่องยนต์หรือระบบไฟมีปัญหา โคมไฟหน้าแตกลายงา วัสดุภายในลอก ฯลฯ
ทั้งหมดนี้หากอยู่ในระยะเวลาการรับประกันเคลมเปลี่ยนใหม่ได้หมด
ผิดถูกประการใดรอท่านอื่นมาเสริมครับ :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2019, 20:12:46 โดย :P »
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2019, 20:38:25 »
ย้อนไปอ่านข่าว http://www.headlightmag.com/bmw-thailand-extend-bsi-to-10-years-maintenance/

ถ้าเซลล์ที่คุณซื้อมาไม่ได้มีสิทธิ์พิเศษให้เพิ่มเติมจากแพ็คเกจปกติ ดีไม่ดีรถคุณอาจจะรับประกันคุณภาพแค่ 3 ปี แบบไม่จำกัดระยะทางเท่านั้น ผมว่าตรวจสอบจากเอกสารที่มากับรถหรือเช็ค Call Center ให้ชัดว่ารถคุณได้แพ็คเกจประกันคุณภาพระดับไหน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2019, 21:01:01 »
แต่ BM ดีอย่างนะครับ
ของผมรถสามปีกว่าหมดประกันแล้วแต่ยังมี BSI อยู่
ไมล์ 7 หมื่น คอมแอร์เสีย BM เปลี่ยนให้ฟรี ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 07:29:06 »
ของผมรถสามปีกว่าหมดประกันแล้วแต่ยังมี BSI อยู่
ไมล์ 7 หมื่น คอมแอร์เสีย BM เปลี่ยนให้ฟรี ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ
BSIตามปกติไม่ใช่Warrantyแต่ที่ได้ยินมาทั้งจากเพื่อนและน้องผมก็เคลมได้ถ้าอยู่ในเวลาครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 07:49:39 »
ถ้าใช้รถทุกวัน วันละ 100 กว่าโล จะคุ้มม่ะกะการต้องขับรถไปกลับเกือบ 500 โล เพื่อเข้าศูนย์

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 08:36:58 »
BSIตามปกติไม่ใช่Warrantyแต่ที่ได้ยินมาทั้งจากเพื่อนและน้องผมก็เคลมได้ถ้าอยู่ในเวลาครับ

หมด Warranty แล้ว แต่ BSI ยังอยู่ BMW ก็ยังเคลมให้นะครับ

สมมุติว่าเคสเดียวกัน
Audi ประกัน 5 ปี 150,000 โล เคลมได้
Benz ประกัน 3 ปี ไม่จำกัดระยะทาง ไม่น่าจะเคลมได้
Volvo ประกัน 5 ปี 150,000 โล เคลมได้

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 10:47:31 »
รถผมหมด warranty แล้ว แต่ยังเหลือ BSI

0 ก็เคลมรายการต่อไปนี้ให้นะครับ
- ยางรองแท่นเครื่อง
- แบตเตอรี่
- คอมเพรสเซอร์แอร์

ถือว่าโชคดีมากๆ ไม่งั้นเสียเงินหลายหมื่นเลย