ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนจาก civic fd เป็น city sv+  (อ่าน 12750 ครั้ง)

ออฟไลน์ rotaryman

• Hero Member
Re: เปลี่ยนจาก civic fd เป็น city sv+
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 22:16:39 »
cityจะขับดีกว่าตอนอยู่ในเมือง คล่องตัวกว่า มุดมันส์กว่า พวงมาลัยเบาและคม เบรคดีกว่า(อันนี้ส่วนตัวผมว่ามันกดแล้วหน่วงตามแรงดีกว่าไม่ลื่นเหมือน FD) เกียร์ CVT ผมว่าขับในเมืองสนุกรอบมาไวกว่าครับ

FD พวงมาลัยหนักแน่นกว่า ขับทางไกลมั่นใจกว่า ช่วงล่างดีกว่าเล็กน้อย นิ่งกว่า รอบกลางๆพอลอยตัวแล้วกดเร่งแซงผมว่าขึ้นไวกว่า เกียร์ Auto 5 speed ขับทางไกลมันส์กว่าครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
Re: เปลี่ยนจาก civic fd เป็น city sv+
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 22:18:50 »
ใช้ FD 2010 อยู่นะครับ
เคยขับ City ของคนรู้สึกเข้า กทม สำหรับผมมันแคบอึดอัดไปนิดครับ ขับไกล ๆ ไม่ค่อยสบาย
ตอนนี้ขับ Yaris Ativ ที่ทำงานกลับไปขับ FD อาทิตย์ละครั้ง แต่ที่แน่ ๆ พวงมาลัยเบากว่าแน่นอนครับ  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 05, 2019, 00:01:00 »
cityจะขับดีกว่าตอนอยู่ในเมือง คล่องตัวกว่า มุดมันส์กว่า พวงมาลัยเบาและคม เบรคดีกว่า(อันนี้ส่วนตัวผมว่ามันกดแล้วหน่วงตามแรงดีกว่าไม่ลื่นเหมือน FD) เกียร์ CVT ผมว่าขับในเมืองสนุกรอบมาไวกว่าครับ

FD พวงมาลัยหนักแน่นกว่า ขับทางไกลมั่นใจกว่า ช่วงล่างดีกว่าเล็กน้อย นิ่งกว่า รอบกลางๆพอลอยตัวแล้วกดเร่งแซงผมว่าขึ้นไวกว่า เกียร์ Auto 5 speed ขับทางไกลมันส์กว่าครับ
ความเห็นผม เห็นด้วยตามนี้ครับ เบรคเดิมๆไม่ลื่น งงเลย55
พวงมาลัยดีมากในเมือง ขับเร็วๆทางไกลก็หวิวหน่อย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 05, 2019, 07:28:00 »
เอาที่สบายกระเป๋าด้วยนะครับ ได้รถที่ชอบมา แต่เงินตึงเหลือเกิน ไม่มีความสุขหรอกครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 05, 2019, 10:31:04 »
บอกไม่ชอบ FC เซ็งเลย อดเชียร์ให้ซื้อ รถใหญ่โดยรวมดีกว่ารถเล็กครับ ยกเว้นเรื่องการกินน้ำมัน ที่แย่กว่า

ก่อนนี้ใช้ city พอมาใช้ FC ก็รู้สึกถึงความแตกต่างครับ แน่นอน C seg ในด้านสมรรถนะดีกว่าแน่นอนครับ

สภาพถนนไม่ดี ก็ซับอาการได้ดีกว่า การเร่งแซง แรงบิดสูงกว่าก็ให้ความรู้สึกมั่นใจกว่า การเบรค ยางหน้ากว้างก็รู้สึกได้ว่าเบรคสั้นกว่า

มีข้อหงุดหงิดอยู่ 2 เรื่อง ที่ทนๆ ไป คือเสียงยางเข้าห้องโดยสารจะดังไปไหน 100 พอทำเนา พอ 120 นี้หูชา

กับวิ่งในเมืองจะกินเยอะไปมั้ย เพิ่มขึ้นมาเกือบ 3 บาท/ลิตร ดีที่เดือนๆ นึงวิ่งเฉลี่ยวันละ 50-60 โล เลยไม่เป็นประเด็น

ปล. เห็นเน้นออฟชั่น ถุงลมรอบคัน ก็คงซิตี้ sv+ ครับที่ตอบโจทย์ในราคาประมาณนี้ ส่วนอีโคคาร์ถ้าขับ 1.8 มาก่อนก็ไม่แนะนำ

ราคามันถูกเพราะเครื่องเล็ก แต่ด้วยตัวถังใหญ่ เวลาเร่งแซงต้องวางแผนเยอะ และต้องขับเร็ว เพราะถ้าขับช้า เวลาเร่งความเร็วต้องใช้เวลานาน

ออฟไลน์ panott_tum

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 05, 2019, 14:15:05 »
ผมว่า ok อยู่นะครับถ้าไม่ได้นั่ง 5 คนบ่อยๆ
โดยสารไม่เกิน 4 คน City สบายๆเลยครับ

ผมเพิ่งเปลี่ยนจาก City 2014 มาเป็น Civic FC
รุ่น SV+ option เยอะแบบเหลือแล้วครับ

ถ้าให้คาดการณ์ คุณอาจจะต้องปรับตัวเรื่องเกียร์ครับ
เพราะ CVT มันจะแตกต่างกับ Auto ของ FD โดยสิ้นเชิง
ถ้าปรับตัวได้จะ Ok ครับ แต่ถ้าไม่ชอบจริงๆจะเกลียดเลย
ลองทดลองขับดูก่อนยาวๆนะครับ เน้นออกตัวบ่อยๆ
แล้วลองพิจารณาดูว่ารับได้ไหม

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 05, 2019, 14:53:30 »
เปลี่ยนจาก Civic FD เป็น City โฉมปัจจุบันมันก็ไม่น่าเกลียดนะ

City ช่วงล่างนุ่มกว่า
City เก็บเสียงดีกว่า
City ค่าบำรุงรักษาถูกกว่า
City กินน้ำมันน้อยกว่า อยากประหยัดเงินรักโลกก็เติม E85 ได้
City ภายในห้องโดยสารไม่คับแคบอย่างที่คิด (ตามสไตล์ Honda)

แต่....สิ่งที่ City ให้แบบ Civic FD ไม่ได้คือ "คันเร่งแบบออแกน"
ขับช่วงแรกๆ ได้มีปวดเท้าบ้างล่ะ แต่ซักพักจะชินและขับได้ปกติ

ว่าแต่ไม่รอซักปีนึงเหรอครับ? City โฉมใหม่กำลังจะเปิดตัวแล้วน้าาาาาา
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 06, 2019, 20:23:24 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 15:26:11 »
ที่บ้านผมมีซิตี้ 2015 กับอัลติส 2017
ส่วนสูงผมคือ 195 หนัก 100
ขับซิตี้ได้สบายไม่มีปัญหา ไม่อึดอัดมาก แต่เบาะเลื่อนถอยหลังได้ไม่เยอะ
แต่ก็สุดพอดีกำลังสบาย อัตราเร่งดีมาก  ประหยัดน้ำมันดี
ที่คิดว่าห่วยสำหรับซิตี้คือ ช่วงล่างเด้ง โยน ยิ่งนั่งเยอะ ยิ่งเด้ง กับเสียงก๊อกแก๊กเยอะ
ถ้าเทียบกับ FD ส่วนตัวมองว่าไม่ต่างกันมากจนรู้สึกด้อยมากมายนะครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"