ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนจาก civic fd เป็น city sv+  (อ่าน 12751 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
เปลี่ยนจาก civic fd เป็น city sv+
« เมื่อ: เมษายน 03, 2019, 22:57:44 »
ถ้าต้องเปลี่ยน civic fd ไปใช้ city sv+ จะได้อะไร จะเสียอะไรบ้าง ขอความเห็นครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: เปลี่ยนจาก civic fd เป็น city sv+
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2019, 23:01:32 »

รถเล็กลง  ขับง่าย  ซ่อมง่าย  ประหยัดน้ำมัน

ขับแย่กว่า   

ออฟไลน์ Tapanan

Re: เปลี่ยนจาก civic fd เป็น city sv+
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 01:10:36 »
city ขับสบาย พวงมาลัยเบา ไม่ต้องไขกุญแจ เก็บเสียงดีกว่าแบบสัมผัสได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2019, 01:14:31 โดย Tapanan »

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 01:20:09 »
เสียดาย ไม่ได้ซื้อรถที่ชอบ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 06:56:45 »
เอาคันที่การเงินพร้อม แล้วจะใช้มันอย่างมีความสุข
ใช้รถหาเงิน แล้วถ้าอนาคตเงินเหลือเยอะค่อยออกคันใหม่ก็ได้ ชีวิตเราไม่ได้มีรถคันเดียวครับ

เอาจริงๆ City ตัว S ก็ไม่น่าเกลียด น้องผมก็ซื้อมาใส่แม็กติดเสกิตก็สวยดี มีเงินผ่อน มีเงินเติมน้ำมันเหลือๆ  มีเงินเก็บระหว่างส่งค่างวดอีก
เทียบกับอีกคนรายได้พอๆกับน้องผมไปออก Cx-3 ตัวท็อป เฉพาะค่างวดก็ลำบากแล้ว เงินไม่เหลือเติมน้ำมันจะไปไหมก็ต้องคิดก่อน และต้องทำอาชีพเสริมด้วย

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 07:29:26 »
ปกติใช้แต่ขนาด c-seg มาตลอด เคยได้ขับ b-seg ประมาณ 1 วัน

ความรู้สึกคือ
1.อึดอัดมาก ยิ่งตอนรถติดยิ่งสุด ๆ
2.เบาะนั่งไม่สบาย
3.การขับขี่การทรงตัวโดยภาพรวมสู้ไม่ได้
4.เบาะคนขับถอยได้ไม่พอ (ผมสูง 187 cm)

รถที่ขับช่วงนั้น civic es มาขับ vios ตัวปัจจุบัน และ mazda 2 1.3

สรุป ต่อให้ b-seg ขับดีก็ยังสู้ c-seg ไม่ได้ครับ ผมว่ามันลงตัวกว่า

แต่ถ้ามีงบจำกัด การเลือก b-seg แนะนำให้ไปลองนั่งยาว ๆ ครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 07:47:23 »
ก็แล้วแต่ครับ

ขับในเมืองมันคล่องตัวกว่าอยู่แล้ว แต่จะรู้สึกอึดอัดตอนรถติดนั่งในรถนานๆๆๆๆๆๆๆ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 08:40:37 »
city เป็นรองแค่ช่วงล่างเดียวนะผมว่า ที่เหลือดีกว่า fd หมด

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 08:43:28 »
เคยเปลี่ยนจาก altisหน้าหมู เป็น jazz idsi
วันแรกคือรู้สึก fail มาก เพราะรถขับแย่กว่าเดิมแทบจะทุกด้านเลย
แต่พอผ่านมาสัก 10 วัน  มันจะปรับตัวได้เองครับ ความรู้สึกว่ามันแย่อย่างงู้นงี้จะน้อยลง

.... คิดในแง่ดี city จะได้ option ความปลอดภัยมากกว่า พวกถุงลม ระบบควบคุมการทรงตัวต่างๆ (ถ้า civic ตัวเดิมไม่ใช่รุ่น top นะ)​

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 09:19:17 »
ปกติใช้แต่ขนาด c-seg มาตลอด เคยได้ขับ b-seg ประมาณ 1 วัน

1.อึดอัดมาก ยิ่งตอนรถติดยิ่งสุด ๆ
3.การขับขี่การทรงตัวโดยภาพรวมสู้ไม่ได้
4.เบาะคนขับถอยได้ไม่พอ (ผมสูง 187 cm)

รถที่ขับช่วงนั้น civic es มาขับ vios ตัวปัจจุบัน และ mazda 2 1.3

สรุป ต่อให้ b-seg ขับดีก็ยังสู้ c-seg ไม่ได้ครับ ผมว่ามันลงตัวกว่า

แต่ถ้ามีงบจำกัด การเลือก b-seg แนะนำให้ไปลองนั่งยาว ๆ ครับ

ซิตี้ของผมโมเดล GM2 (น่าจะพอเปรียบเทียบกันได้)
รถดูกว้าง แต่นั่งไม่สบายจริง ๆ ครับ
ผมสูง 180 (นี่ขนาดเตี้ยกว่าถึง 7 ซม. นะ) เบาะคนขับพอที่จะเลื่อนถอยให้นั่งได้ (ตำแหน่งขาพอได้) แต่! ให้ตายเถอะ พวงมาลัยจะช่วงสั้นไปไหน ดึงเข้าหาตัวจนสุดแล้ว ยังแขนตึงอยู่เลย

เคยคิดอยากทำรถเพิ่มอีกหน่อย (ระบบกันสะเทือน และ ล้อ) เพราะประทับใจการขับขี่มากขึ้นหลังจากเปลี่ยนผ้าเบรกมา
แต่ยอมรับว่ารถทำได้แค่นี้ รอเปลี่ยนใหม่เป็น C Segment ทีเดียวดีกว่า
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 09:26:21 »
ทำไมผมรู้สึกว่าไม่เสมอไปนะ เคยใช้ civic fd กับ fiesta อยู่ช่วงนึง ถ้าไม่นับอัตราเร่งกับพื้นที่ภ่ายใน fiesta ขับสนุก คล่องตัว มั่นใจกว่า fd ระดับนึงเลย
ตอนนี้ fiesta ลงเครื่องใหม่หมดปัญหาอัตราเร่งไปละ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 10:55:50 »
เรื่องการขับขี่ต่างกันครับ แต่ก็ไม่มากเท่าไร
แต่ B-Seg สมัยนี้ก็ตัวใหญ่พอสมควร อุปกรณ์ภายในและความปลอดภัยดีกว่า FD ยุค 06-11 มาก

อัตราเร่งก็ไม่ได้ด้อยไปกว่ากันเท่าไร
ตามบททดสอบของคุณจิมมี่

Civic FD 06-11
0-100 กม/ชม = 11.72
80-120 กม/ชม = 9.37
ความเร็วสูงสุด 199 กม/ชม
อัตราสี้นเปลืองเฉลื่ย 15.36 กม/ลิตร

City 14-ปัจจุบัน
0-100 กม/ชม = 11.19
80-120 กม/ชม = 8.11
ความเร็วสูงสุด 200 กม/ชม
อัตราสี้นเปลืองเฉลื่ย 16.18 กม/ลิตร

1.5 สมัยนี้แรงและประหยัดพอๆกับ 1.8 ยุค 5AT สมัยก่อนแล้วนะครับ

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 11:40:10 »
ผมว่าอัตราเร่งไม่น่ากังวลครับ
แต่ช่วงล่างผมไม่แน่ใจ เพราะรถเล็กกว่าน่าจะเบากว่า

ข้อดีคือคล่องตัว ประหยัดน้ำมัน ค่าบำรุงรักษาต่ำ
ขายต่อราคาลงไม่มากเท่า C-segment เพราะราคาตั้งต้นต่ำกว่า

ผมไม่มี B segment
เคยเช่า Vios ขับครั้งนึง ไม่ได้แย่เหมือนที่คิดครับ
มันขับจากจุด A ไป B ทางไกลได้สบายเลย แค่มันขับไม่สนุก
แต่ผมตัวเล็กนะครับสูงแค่ 170 ต้น ๆ

ที่บ้านผมมี V40 ภายในอาจแคบกว่า B segment หรือ Eco Car ด้วยซ้ำ ผมอยู่กับมันได้นะครับ

ต้องลองดูรูปแบบการใข้ชีวิต การขับทางไกล ความสามารถในการผ่อน และทดลองขับดูครับ

ถ้าเป็นผม คิดว่าจะจะลือกเปลี่ยนเป็น City ถ้าการขับขี่คืออยู่ในเมือง ของไม่เยอะ และได้รถใหม่ ไม่ต้องห่วงปัญหาจุกจิก

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 11:57:49 »
อัตราเร่ง เอาจริงๆ ก็พอๆ กัน แทบไม่ต่างจากคันเดิม
เพียงแต่ FD auto 5 speed จะรู้สึกสนุกกว่าหน่อย

ช่วงล่าง ถ้าว่ากันเดิมๆ
ขับในเมือง เจอถนนไม่ดี ผมกลับรู้สึกว่า CITY เก็บอาการได้ดีกว่า
ส่วนความเร็วสูง ทั้ง CITY และ FD ก็มีโคลงตัวบ้าง
คือ มันไม่ได้ทำให้รู้สึกว่าด้อยกว่า FD แบบชัดเจนครับ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 12:11:51 »
ปัจจุบันขับรถ B-Segment อยู่นะคะ เป็นคันแรกของชีวิต เพราะที่ผ่านมาใช้ C/D Segment มาโดยตลอด

ส่วนตัวคิดว่าข้อดีคือ ความคล่องตัว อัตราการกินน้ำมัน และค่าใช้จ่ายที่ลดลงเพราะค่าตัวที่ถูกลง

แต่ถ้าให้ซื้อคันต่อไป คงจะกลับไป C-Segment เหมือนเดิมแล้วค่ะ ช่วงล่างไม่ใช่ปัญหาสำหรับเรา
แต่ภายในมันอึดอัดไปหน่อยสำหรับชีวิตของเรา (อาจจะเป็นเพราะรุ่นที่เราใช้ด้วย) ขอพื้นที่อีกนิด น่าจะดีกว่านี้ค่ะ  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 13:42:41 »
city ขับสบาย พวงมาลัยเบา ไม่ต้องไขกุญแจ เก็บเสียงดีกว่าแบบสัมผัสได้
เรื่องการเก็บเสียง ผมเข้าใจมาตลอดว่ามันต้องเป็นแบบนั้น แต่เมื่อวานมีโอกาสขับ sv+ ยาว ๆ ต่างจังหวัด กลับไม่รู้สึกว่าเงียบกว่า fd ใครก็ได้ครับช่วยยืนยันให้อีกหน่อย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 13:45:34 »
เสียดาย ไม่ได้ซื้อรถที่ชอบ
รถที่ผมชอบมี civic turbo rs, altis esport option, vios high, city sv+, yaris g+, ativ s+
Civic, altis ยอมรับว่าไม่มีเงิน เกินตัวไปมาก หากจำเป็นต้องเปลี่ยนรถใหม่ภายในปีนี้
vios high ชอบทุกอย่างยกเว้นราคา ไม่สัมพันธ์กับจำนวนถุงลม
city sv+ ชอบน้อยกว่าวีออสแต่โดยรวมมันน่าใช้ ไม่มีเหตุผลที่จะไม่ซื้อ
ส่วน yaris g+, ativ s+ การเก็บเสียงเงียบดี โอเคทุกอย่างแต่ตัดทิ้งเพราะรถคันนี้จะต้องมาแทน civic fd อยากได้อัตราเร่งที่ใกล้เคียงเดิมเผื่อไว้หน่อย เลยเหลือแค่ city sv+ ที่ผ่านเข้ารอบ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 13:47:14 »

รู้สึกอึดอัดเหมือนกันครับ การจัดวางพื้นที่ตำแหน่งเบาะสู้วีออสกับยาริสไม่ได้ แต่ผมตัวเล็กมาก+ไม่สูง คิดว่าอาจจะพอปรับตัวไหว

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 13:48:39 »
city เป็นรองแค่ช่วงล่างเดียวนะผมว่า ที่เหลือดีกว่า fd หมด
ช่วงล่างผมว่ามันไม่แย่ แต่ด้วยน้ำหนักตัวที่เบากว่าทำให้ขับเร็วแล้วรู้สึกไม่มั่นใจเท่า civic fd ทั้ง ๆ ที่ช่วงล่างก็ไม่ได้ดีอะไร

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 13:49:36 »
เคยเปลี่ยนจาก altisหน้าหมู เป็น jazz idsi
วันแรกคือรู้สึก fail มาก เพราะรถขับแย่กว่าเดิมแทบจะทุกด้านเลย
แต่พอผ่านมาสัก 10 วัน  มันจะปรับตัวได้เองครับ ความรู้สึกว่ามันแย่อย่างงู้นงี้จะน้อยลง

.... คิดในแง่ดี city จะได้ option ความปลอดภัยมากกว่า พวกถุงลม ระบบควบคุมการทรงตัวต่างๆ (ถ้า civic ตัวเดิมไม่ใช่รุ่น top นะ)​
รุ่นไม่ท็อปครับ ถุงลมคู่หน้า ไม่มี VSA

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 13:51:46 »
ทำไมผมรู้สึกว่าไม่เสมอไปนะ เคยใช้ civic fd กับ fiesta อยู่ช่วงนึง ถ้าไม่นับอัตราเร่งกับพื้นที่ภ่ายใน fiesta ขับสนุก คล่องตัว มั่นใจกว่า fd ระดับนึงเลย
ตอนนี้ fiesta ลงเครื่องใหม่หมดปัญหาอัตราเร่งไปละ
Fiesta ต้องยอมเขาล่ะ ญาติใช้อยู่ได้ขับได้นั่ง ตอนรูดช่วงล่างเก็บอาการดีมาก ไม่ดีดเด้งสะเทือนแรงเหมือนฮอนด้ายุคเก่า

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 13:54:58 »
เรื่องการขับขี่ต่างกันครับ แต่ก็ไม่มากเท่าไร
แต่ B-Seg สมัยนี้ก็ตัวใหญ่พอสมควร อุปกรณ์ภายในและความปลอดภัยดีกว่า FD ยุค 06-11 มาก

อัตราเร่งก็ไม่ได้ด้อยไปกว่ากันเท่าไร
ตามบททดสอบของคุณจิมมี่

Civic FD 06-11
0-100 กม/ชม = 11.72
80-120 กม/ชม = 9.37
ความเร็วสูงสุด 199 กม/ชม
อัตราสี้นเปลืองเฉลื่ย 15.36 กม/ลิตร

City 14-ปัจจุบัน
0-100 กม/ชม = 11.19
80-120 กม/ชม = 8.11
ความเร็วสูงสุด 200 กม/ชม
อัตราสี้นเปลืองเฉลื่ย 16.18 กม/ลิตร

1.5 สมัยนี้แรงและประหยัดพอๆกับ 1.8 ยุค 5AT สมัยก่อนแล้วนะครับ
เรื่องอัตราเร่งไม่ซีเรียสครับ ปกติเป็นคนขับแบบอีโค่

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 13:58:52 »
อัตราเร่ง เอาจริงๆ ก็พอๆ กัน แทบไม่ต่างจากคันเดิม
เพียงแต่ FD auto 5 speed จะรู้สึกสนุกกว่าหน่อย

ช่วงล่าง ถ้าว่ากันเดิมๆ
ขับในเมือง เจอถนนไม่ดี ผมกลับรู้สึกว่า CITY เก็บอาการได้ดีกว่า
ส่วนความเร็วสูง ทั้ง CITY และ FD ก็มีโคลงตัวบ้าง
คือ มันไม่ได้ทำให้รู้สึกว่าด้อยกว่า FD แบบชัดเจนครับ
ไม่ห่วงเรื่องความสนุกในการขับขี่ ใช้สลับกับยาริส 1.2 ก็แฮปปี้ดีครับ ชอบ cvt นิ่ม ๆ city เก็บอาการช่วงล่างได้ดีกว่าถ้าเป็นถนนไม่เรียบแบบไม่ลึก แต่ถ้าลงหลุมบ่อเด้งไปทั้งคันกว่า civic นะความรู้สึกผม

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 14:01:17 »
ปัจจุบันขับรถ B-Segment อยู่นะคะ เป็นคันแรกของชีวิต เพราะที่ผ่านมาใช้ C/D Segment มาโดยตลอด

ส่วนตัวคิดว่าข้อดีคือ ความคล่องตัว อัตราการกินน้ำมัน และค่าใช้จ่ายที่ลดลงเพราะค่าตัวที่ถูกลง

แต่ถ้าให้ซื้อคันต่อไป คงจะกลับไป C-Segment เหมือนเดิมแล้วค่ะ ช่วงล่างไม่ใช่ปัญหาสำหรับเรา
แต่ภายในมันอึดอัดไปหน่อยสำหรับชีวิตของเรา (อาจจะเป็นเพราะรุ่นที่เราใช้ด้วย) ขอพื้นที่อีกนิด น่าจะดีกว่านี้ค่ะ  :)
คิดหนักเลยครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 15:39:36 »
จขกท ได้ city sv+ จากไหนครับ รับมรดกตกทอด มีคนซื้อให้ หรือซื้อเอง

ถ้าซื้อเองและยังไม่ซื้อผมว่าลองมอง civic fc ตัวก่อน mc ไหมครับ

ตัว 1.8e ล่างสุด มีส่วนลดหนักๆกันถึง 7หมื่น

หักส่วนลดแล้วยอดผ่อนต่อเดือนแพงกว่า city sv+ ไม่เยอะ ได้รถใหญ่กว่า แรงกว่า ขับสบายกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 17:24:11 »
ตัดช่วงล่างก่อน เอาจริงๆผมว่าปัญหาของรถ b seg คือแคบ อึดอัดสำหรับคนตัวใหญ่ครับ ท่านั่งค่อนข้างไม่สบายซักตัว ผมสูง 183 หนัก 110 ไม่ได้อ้วนลงพุงเท่าไหร่ แต่โครงสร้างใหญ่ เท่าที่ลอง viosใหม่ยั้นเก่า city ใหม่เก่า jazzตัวเก่า ที่พอไหวคือ jazz ครับ นอกนั้นอึดอัดมาก ติดทุกจุดเลย

แต่ไปขับ nissan march กลับไม่มีอาการนะครับ นั่งสบายดี แค่เบาะมันเล็กไปนิดหน่อย แต่ขยับตัวสบายโอเคเลย อัตราเร่งถ้า 2-3 คนโอเคครับ แต่ 4 คนนี่อืดเอาเรื่องเลย

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 17:37:26 »
เคยนั่ง civic fbของญาติบ่อยๆ ถ้าเทียบกับ city sv+ของผมเอง
-เบาะนั่ง civic fb จะซัพพอตดีกว่านิดเดียว นิดเดียวจริงๆครับ
-ความกว้าง อันนี้ผมว่าพอๆกัน ยืดแข้งยืดขาสบาย ผมสูง183 ขับcityไม่มีปัญหา
-ช่วงล่าง ถ้าขับในเมือง cityจะซับแรงสะเทือนดีกว่ายอมรับว่าเป็น cityรุ่นแรกที่นั่งสบายตลอดทางจริงๆแต่ civic fb เวลาขับเร็วแล้วจะนิ่งกว่า และเวลาตกหลุมมันจะไม่โคลงซ้ายขวาเท่าcity
-อัตราเร่ง cityดีกว่าหน่อยนึง
-เก็บเสียงอันนี้ cityก็กิน ไม่แน่ใจว่ารถใหม่กว่ารึเปล่านะครับ แต่โดยรวมผมว่า cityเงียบกว่า civic fb
สรุปคือ ผมว่า b-segment สมัยนี้ทำได้ดีเกือบจะเท่า c-segmentแล้วครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 19:47:17 »
จขกท ได้ city sv+ จากไหนครับ รับมรดกตกทอด มีคนซื้อให้ หรือซื้อเอง

ถ้าซื้อเองและยังไม่ซื้อผมว่าลองมอง civic fc ตัวก่อน mc ไหมครับ

ตัว 1.8e ล่างสุด มีส่วนลดหนักๆกันถึง 7หมื่น

หักส่วนลดแล้วยอดผ่อนต่อเดือนแพงกว่า city sv+ ไม่เยอะ ได้รถใหญ่กว่า แรงกว่า ขับสบายกว่าแน่นอนครับ
City sv+ ถ้าซื้อก็ซื้อเองครับ civic fc ผมไม่ชอบหน้าตาแต่ไหนแต่ไร ผ่านไปหลายปีก็ยังไม่ชอบ ที่ดูดีในความคิดคือตัว turbo rs อย่างเดียวเลย ซึ่งเกินความสามารถไปมากในตอนนี้ city sv+ ผมได้ส่วนลดของแถมรวมในระดับที่น่าพอใจ ถ้าตัดสินใจเลือกจริง ๆ แล้ว กะว่าก่อนโฉมใหม่ออกจะรีบซื้อทันที

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 21:30:37 »
city จะได้ความคล่องตัวกว่านิดนึง  ประหยัดน้ำมันกว่า  ช่วงล่างนุ่มกว่า  แต่เกาะถนนสู้ civic ไม่ได้   พวงมาลัยเบากว่า  แต่ไม่มั่นใจเท่า civic   นอกนั้น civic ดีกว่าครับ ถึงแม้รถจะเก่ากว่า แต่พื้นฐานรถดีกว่า   

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 21:43:02 »
เรื่องการเก็บเสียง ผมเข้าใจมาตลอดว่ามันต้องเป็นแบบนั้น แต่เมื่อวานมีโอกาสขับ sv+ ยาว ๆ ต่างจังหวัด กลับไม่รู้สึกว่าเงียบกว่า fd ใครก็ได้ครับช่วยยืนยันให้อีกหน่อย

city ที่ผมขับ V+ MC ล้อ 15 ยางติดรถครับ / Civic FD 2010 1.8 Top ครับ ล้อ 16 ใส่ยาง Firestone F01 รู้สึกเช่นนั้น จริง ๆ ครับ...