ผู้เขียน หัวข้อ: รถพึ่งเติมน้ำมัน ขับได้ไม่กี่กิโล เครื่องสะดุดแล้วดับเลย ไม่รู้เป็นอะไร (อัพเดต)  (อ่าน 6833 ครั้ง)

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
ผมขับรถ Mitsubishi Champ ปี 1993 ซื้อมาจะ 2 ปีแล้ว มีซ่อมมาเรื่อยๆ แต่ไม่บ่อย เมื่อวานเหมือนผมเกือบลงนรกเลยหละครับ

เมื่อวานตอน 4 ทุ่ม จะขับกลับห้อง ผมเข้าไปเติมน้ำมันปั้มนึงแถวบางรัก (***ยืนยันแล้ว ไม่ได้เป็นที่น้ำมันครับ***) ผมเติมค่อนข้างบ่อย ไม่เคยเกิดปัญหา เติมไปประมาณ 17.2 ลิตร ผมบอกว่าให้เติมเป็นแก็สโซฮอล์ 91 รวม 500 บาท (ไม่ได้ขอใบเสร็จด้วย เพราะไม่ค่อยได้ใช้ ส่วนใหญ่ขับส่วนตัว)

พอเติมเสร็จก็ขับไปสักพัก 5-10 นาที ตอนขึ้นสะพานสาธรข้ามไปฝั่งธน จู่ๆ รถเกิดเสียงดัง เครื่องสะดุด แล้วดับไปเลย ลองสตาร์ทแล้วเก็ดอาการสะดุดมาตลอด ต้องกดคันเร่งจนถึงยอดสะพาน แล้วผมก็ปล่อยให้เครื่องดับ เปิดไฟฉุกเฉิน ไหลไปตามไหล่ทางเพื่อให้รถหยุดตรงไหล่ทาง หยุดตรง BTS กรุงธนฯ และ BTS วงเวียนใหญ่ ลองสตาร์ทใหม่ อาการก็เหมือนเดิม ผมได้โทรขอความช่วยเหลือจนได้แท็กซี่ลากไปแถวบางแค เพราะผมพักแถวนั้น แล้วเข็นเข้าอู้ที่ผมหาเจอ

วันนี้ผมก็บอกอาการให้กับช่างไป ก่อนมาทำงานตามปกติ ไม่รู้ว่าจะเสร็จเมื่อไหร่ด้วย

ผมไม่แน่ใจว่าอาการแบบนี้ เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ *** อัพเดต *** ตอนนี้รอช่างตรวจเช็คยืนยันแล้ว ไม่ได้เป็นที่น้ำมัน กำลังจะดูเครื่องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2019, 14:39:21 โดย polwath »

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
1. หัวฉีด ตัน
2. คอยล์จุดระเบิด เสีย
3. หัวเทียน บอด

ส่วนใหญ่จะวนเวียนอยู่สามสิ่งนี้ล่ะ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

1. หัวฉีด ตัน
2. คอยล์จุดระเบิด เสีย
3. หัวเทียน บอด

ส่วนใหญ่จะวนเวียนอยู่สามสิ่งนี้ล่ะ

1. กับ 2. ยังไม่ทราบว่าเป็นไหม แต่ตอนนี้ช่างเจอแรงดันสูบ 1 และ 2 หายไปผิดปกติ กำลังให้ช่างเช็คเพิ่มเติมครับ
3. หัวเทียนปกติครับ พอดีแท็กซี่เขาลองเช็คให้แล้วครับ มีไฟออกมาทั้ง 4 หัว

ขอบคุณที่ให้คำตอบมากครับ

ออฟไลน์ Krongbun

รุ่นนี้ที่บ้านยังใช้อยู่เหมือนกันครับ champ3
Overhal เครื่องไปรอบนึง เครื่องยังเป็นคาร์บูอยู่

เคยเป็นแบบนี้อยู่ครั้งนึง ดับแล้วสตาร์ทไม่ติดเลย จำไม่ได้แล้วว่าซ่อมอะไรไป เป็นรถของพ่อครับ
หัวเทียนปกติเหมือนกัน

รถเก่าแล้ว ผมเคยแนะนำพ่อ ถ้าเปลี่ยนอะไรใหม่ได้เปลี่ยนไปเลยครับ จบกว่า
ปกติพ่อชอบใช้ของมือสองเอามาเปลี่ยน มันใช้ต่อได้ไม่นาน
ตอนนี้แกจับเปลี่ยน จับเปลี่ยน หมดเลย วิ่งกันยาวๆ

รุ่นนี้ที่บ้านยังใช้อยู่เหมือนกันครับ champ3
Overhal เครื่องไปรอบนึง เครื่องยังเป็นคาร์บูอยู่

เคยเป็นแบบนี้อยู่ครั้งนึง ดับแล้วสตาร์ทไม่ติดเลย จำไม่ได้แล้วว่าซ่อมอะไรไป เป็นรถของพ่อครับ

รถเก่าแล้ว ผมเคยแนะนำพ่อ ถ้าเปลี่ยนอะไรใหม่ได้เปลี่ยนไปเลยครับ จบกว่า
ปกติพ่อชอบใช้ของมือสองเอามาเปลี่ยน มันใช้ต่อได้ไม่นาน
ตอนนี้แกจับเปลี่ยน จับเปลี่ยน หมดเลย วิ่งกันยาวๆ

โอเคครับ ผมเข้าใจ

ตอนนี้ช่างบอกว่าเจอปัญหาสูบลูก 1-2 เสียแรงดันผิดปกติ เจอปะเก็นแตก ยังไม่รู้ว่ามีอะไรเสียเพิ่มอีก ตอนนี้รอเปลี่ยน น่าจะได้รถเย็นนี้หละครับ

ออฟไลน์ Krongbun

โอเคครับ ผมเข้าใจ

ตอนนี้ช่างบอกว่าเจอปัญหาสูบลูก 1-2 เสียแรงดันผิดปกติ เจอปะเก็นแตก ยังไม่รู้ว่ามีอะไรเสียเพิ่มอีก ตอนนี้รอเปลี่ยน น่าจะได้รถเย็นนี้หละครับ

อาการคล้ายๆกัน ที่ Overhal ไปก็เพราะประเก็นรั่ว ซ่อมไม่จบนี่แหละครับ  ;D
แล้วควันก็เริ่มขาวด้วย ก็ให้ทำทีเดียวไปเลย จบๆ