ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาที่แท้จริงของรถ SUV เหล่านี้เมื่อไม่ได้อิงฐานจากรถกระบะ ??  (อ่าน 10983 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
รถ SUV อย่าง Fortuner, Pajero Sport, Mu-X, TRail blazer, Everest
ถูกบรรญัติศัพท์เรียกว่า PPV โดยโครงสร้างรถแบบเดียวกันเพื่อไปอิงฐานภาษีเดียวกับรถกระบะ

ถ้าไม่ได้มีการอ้างอิงตรงนี้ ??  ราคาที่แท้จริงของ SUV เหล่านี้จะอยู่ประมาณเท่าไหร่คับ
ทุกวันนี้บางรุ่นก็ราคาเท่ากับ D-Secment Sedan รุ่นบนๆแล้ว

https://www.ridebuster.com/why-call-ppv-in-thai-as-suv/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2019, 01:06:41 โดย akewizard »

ออฟไลน์ legion

• Full Member
Everest ตัว biturbo ที่ออสเตรเลีย ราคา82000aud
Fortuner pajero top ที่ออส ราคาราว 60000aud
Camry ตัว top ที่ออส ราคาราว 49000aud
CRV forester xtrail ราคาราว 35000-45000aud

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ราคาที่แท้จริงคือ...
ราคาขายรถ หักภาษีออก ก็น่าจะเป็นราคาที่แท้จริงเอามาเทียบได้นะครับ
หากเอาราคารถต่างประเทศมาเทียบ ยังไม่น่าจะเทียบได้เพราะรถต่างประเทศก็มีภาษีของเขาเหมือนกัน
แต่ละประเทศการคิดภาษีก็ไม่เท่ากันด้วย
ดังนั้นจะหาราคาที่แท้จริง คงต้องเอาราคามาหักภาษีออก น่าจะดีกว่าหรือป่าว
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ flybigbear

ราคาที่แท้จริงคือ...
ราคาขายรถ หักภาษีออก ก็น่าจะเป็นราคาที่แท้จริงเอามาเทียบได้นะครับ
หากเอาราคารถต่างประเทศมาเทียบ ยังไม่น่าจะเทียบได้เพราะรถต่างประเทศก็มีภาษีของเขาเหมือนกัน
แต่ละประเทศการคิดภาษีก็ไม่เท่ากันด้วย
ดังนั้นจะหาราคาที่แท้จริง คงต้องเอาราคามาหักภาษีออก น่าจะดีกว่าหรือป่าว

ใช่ครับ ต้องหักภาษีออก ซึ่งภาษีมันมีหลายตัว รวมถึงภาษีพาร์ททั้งหลายที่นำมาประกอบ

ออฟไลน์ mamaman

รถ SUV อย่าง Fortuner, Pajero Sport, Mu-X, TRail blazer, Everest
ถูกบรรญัติศัพท์เรียกว่า PPV โดยโครงสร้างรถแบบเดียวกันเพื่อไปอิงฐานภาษีเดียวกับรถกระบะ

ถ้าไม่ได้มีการอ้างอิงตรงนี้ ??  ราคาที่แท้จริงของ SUV เหล่านี้จะอยู่ประมาณเท่าไหร่คับ
ทุกวันนี้บางรุ่นก็ราคาเท่ากับ D-Secment Sedan รุ่นบนๆแล้ว

https://www.ridebuster.com/why-call-ppv-in-thai-as-suv/

ราคา ที่แท้จริงคือ ราคา ที่ปราศจากการบิดเบื่อน เลือกปฏิบัติทุกกรณ๊
ปัจจุบัน มันถูก เพราะ มันโดนภาษีต่ำ ใกล้ราคาที่แท้จริง
แต่รถเก๋งเจอ บิดเบือน เกินราคาจริงทำใหราคาสูง
พอเอามาเทียบกัน ก็ งง ไปดิ

อยากดู ราคาที่แท้จริง ไม่บิดเบือน ก็ดู รุ่นที่ส่งขาย ต่างประเทศเทียบกัน นั่น รวม ค่ากำไร ขนส่ง จากไทยแล้ว

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
PPV บ้านเราน่าจะทำราคาได้ดีที่สุดในโลกเลยมั้งง

เครื่องใหญ่ แต่ภาษีถู้ก ถูก

ส่งเสริมให้ไทยเป็นฐานการผลิตรถกระบะ (Pick-Up Truck)
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าเทียบเอาราคาในไทย ก็ใช้หลักการคำนวณภาษีของกลุ่ม CR-V, CX-5, X-Trial มาใช้คำนวณแทนก็ได้แล้วครับ

แต่ถ้าเอาราคาขายเมืองนอก มาเปรียบเทียบ % ต่อ % ก็พอรู้ละ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
หมายถึงให้คิดภาษีเต็มๆ ก็ราคาเท่านี้แหละครับ ทุกวันนี้กำไรมันเยอะจนมองไม่เห็นภาษี

กระบะตอนเดียว ขายสามแสนกว่าบาทก็อยู่ได้ แต่เขาคงไม่ทำเพราะสี่แสนกว่าคนก็ยังซื้อ

ต้นทุนใส่เหล็กครอบต่อตัวถังจากกระบะตอนเดียว เปลี่ยนช่วงล่างนิดหน่อยเป็นPPV มันไม่ใช่หลายแสนหรือล้านหรอก

แต่ถ้ากำไรน้อย เขาไม่อยากลงทุนเพราะเงินเรามันเล็ก กำไรแสนเดียวทำไปไม่คุ้มเพราะลำพังกลุ่มเงินเดือนผู้บริหารรวมค่าใช้จ่ายผู้บริหารเดือนนึงหลายพันล้านบาทเข้าไปแล้ว

ไปดูReport ผุ้ถือหุ้นของบริษัทแล้วอาตจะตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2019, 12:09:42 โดย Jæ »

ออฟไลน์ mick

ไม่หรอกครับราคาที่แท้จริง มันบวกค่าการตลาด แบรนด ความต้องการในพิ้นนั้นไปหมดแล้วตามดีมาน ซัพพลาย

หมายถึงให้คิดภาษีเต็มๆ ก็ราคาเท่านี้แหละครับ ทุกวันนี้กำไรมันเยอะจนมองไม่เห็นภาษี

กระบะตอนเดียว ขายสามแสนกว่าบาทก็อยู่ได้ แต่เขาคงไม่ทำเพราะสี่แสนกว่าคนก็ยังซื้อ

ต้นทุนใส่เหล็กครอบต่อตัวถังจากกระบะตอนเดียว เปลี่ยนช่วงล่างนิดหน่อยเป็นPPV มันไม่ใช่หลายแสนหรือล้านหรอก

แต่ถ้ากำไรน้อย เขาไม่อยากลงทุนเพราะเงินเรามันเล็ก กำไรแสนเดียวทำไปไม่คุ้มเพราะลำพังกลุ่มเงินเดือนผู้บริหารรวมค่าใช้จ่ายผู้บริหารเดือนนึงหลายพันล้านบาทเข้าไปแล้ว

ไปดูReport ผุ้ถือหุ้นของบริษัทแล้วอาตจะตกใจ

Everest ตัว biturbo ที่ออสเตรเลีย ราคา82000aud
Fortuner pajero top ที่ออส ราคาราว 60000aud
Camry ตัว top ที่ออส ราคาราว 49000aud
CRV forester xtrail ราคาราว 35000-45000aud

คุณ รู้ไหม กะบะขนผักไทย เสียภาษีกี่ %
เก๋ง เสีย ภาษี กี่ %
PPV ?

คุณมาบอกกำไรเยอะจนมองไม่เห้นภาษีได้ไงครับ
ทั้งที่ % ภาษีรถไทย เยอะ อันดับต้นๆของโลกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2019, 12:13:26 โดย mamaman »

ออฟไลน์ TheZero

แต่ละประเทศ มีอัตราภาษี ไม่เหมือน ขึ้นอยู่กับว่า สลับสนุน รถประเภทไหน
ถ้าจะดูราคารถ ที่สะท้อนต้นทุนจริง ก็ให้ดูที่ลาว เพราะ รถเป็นรถนำเข้า ทั้งหมด มีอัตราภาษีใกล้เคียงกัน (มาก-น้อย ตาม cc.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2019, 16:13:18 โดย TheZero »

ออฟไลน์ AT

คุณ รู้ไหม กะบะขนผักไทย เสียภาษีกี่ %
PPV ?

คุณมาบอกกำไรเยอะจนมองไม่เห้นภาษีได้ไงครับ
ทั้งที่ % ภาษีรถไทย เยอะ อันดับต้นๆของโลกเลย

แล้วภาษีต่างประเทศเขาคิดกันยังไงหรอครับ

ออฟไลน์ Symphonic

ยังจำสมัยโครงการรถคันแรกได้มั้ยครับ
ที่คืนภาษีให้ (สูงสุดคันละไม่เกิน 100,000 บาท
แม้ว่าภาษีจะแพงกว่านั้น)

รถ Eco คันละ 4-5 แสน คืนภาษี 5-6 หมื่น (โดยประมาณ)
กระบะ คันละ 5-7 แสน คืนภาษี 2-3 หมื่น
กระบะ 4 ประตู คันละ 7-8 แสน คืนภาษี 6-7 หมื่น
เก๋ง B-Seg 1.5L คันละ 5.5-7 แสน คืนภาษี 1แสน

เท่านี้ก็น่าจะพอเห็นภาพนะครับ

ออฟไลน์ TCP

ผมจำข้อมูลได้บางส่วน อาจไม่ได้ update ปัจจุบัน / อาจไม่ถูกต้องทั้งหมด แต่ก็น่าจะทำให้เห็นภาพคร่าวๆ นะ

- รถกระบะตอนเดียว / รถกระบะ Extracab ไม่ว่าจะตัวเตี้ย หรือยกสูง ...  3%
- รถกระบะ 4 ประตู ไม่ว่าจะตัวเตี้ย หรือยกสูง .............................. 12%
- รถ PPV อย่าง Fortuner , MU-X อะไรพวกนี้ .......................... 20%

- รถเก๋ง ECOCAR  phase 2 ............. 14%
- รถเก๋ง ECOCAR  phase 1 ............. 17%
- รถเก๋ง ที่ใหญ่กว่า ECOCAR ขึ้นไป ...... 30-50%
   กลุ่มล่างสุดนี้ ถ้าเติม E20 ได้ ลดให้อีก 5%  เหลือ 25-45%

ทั้งหมดนี้ เฉพาะที่ประกอบในประเทศเท่านั้น ... ถ้านำเข้าทั้งคัน อีกอัตรานึง (จำไม่ได้ แต่แพงกว่านี้อีก - ยังไม่รวมภาษีนำเข้าอีกนะครับ)

PPV ?

แล้วภาษีต่างประเทศเขาคิดกันยังไงหรอครับ

เอาประเทศไหนละครับ จะได้เปิด Google ให้

ออฟไลน์ XyteBlaster

เผื่อมีคนลืมครับ

ดูเอาเองละกันครับ

เอากะบะ CAB ภาษี 3 % มาเทียบกับ PPV 25-30 %
แล้วบอก OEM ขาย PPV แพง ????

120,000 บาท / 1.25  = 960,000 หยาบๆ ครับ ไม่ได้ คิด VAT

บ้านเราได้ราคา PPV ถูกแล้ว ตัวส่งนอก ส่วนใหญ่ 4X4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2019, 17:26:17 โดย mamaman »

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าคิดตามสูตรนี้
........

ทำไมเบ๊นซ์ 2 ประตูถึงแพงกว่า 4 ประตูในรหัสตัวถังเดียวกันล่ะครับ

จริงๆ 2 ประตูต้องถูกว่านะครับ เพราะประตูหายไป 2 บาน ต้นทุนน่าจะถูกลง ไหง ทำไมแพงขึ้น

ออฟไลน์ mozart

ทำไมไม่ขึ้นภาษีกระบะซักที 

jaesz

สรรพสามิต คิดจากราคาอะไร.

ราคาตั้ง หน้าโรงงาน

ก็บอกให้ไปดูReport ว่าเงินส่งคืนไปบริษัทแม่ปีเท่าไร่

กำไรคันละแสนมันจะได้ตัวเลขแบบไหน เจ๊งนะครับ
มันต้องสามสี่แสน

jaesz

........

ทำไมเบ๊นซ์ 2 ประตูถึงแพงกว่า 4 ประตูในรหัสตัวถังเดียวกันล่ะครับ

จริงๆ 2 ประตูต้องถูกว่านะครับ เพราะประตูหายไป 2 บาน ต้นทุนน่าจะถูกลง ไหง ทำไมแพงขึ้น

รถ2 ประตู ถ้าจะทำ ต้องสร้างพื้นใหม่นะครับ ไม่ได้เอาแชสซีมาตัด subframe ก็ต้องทำใหม่ รถขับหลังเวลาหดตัวถัง มันมีอะไรใส่ลงไปเยอะครับ ลดไปสองประตูแต่เพิ่มอะไหล่อีกเยอะแถมขายได้น้อยกว่าอีก มันจะไม่แพงได้งัย

แต่ก็เอาครับ เชื่ออะไรก็เชื่อครับ ผมให้แนวทางไปหาอ่าน อ่านไม่เจอ คิดไม่ได้เหมือนกันก็เชื่อกันตามที่พอใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2019, 12:10:49 โดย Jæ »

ออฟไลน์ kiwiwi

........

รถ2 ประตู ถ้าจะทำ ต้องสร้างพื้นใหม่นะครับ ไม่ได้เอาแชสซีมาตัด subframe ก็ต้องทำใหม่ รถขับหลังเวลาหดตัวถัง มันมีอะไรใส่ลงไปเยอะครับ ลดไปสองประตูแต่เพิ่มอะไหล่อีกเยอะแถมขายได้น้อยกว่าอีก มันจะไม่แพงได้งัย

แต่ก็เอาครับ เชื่ออะไรก็เชื่อครับ ผมให้แนวทางไปหาอ่าน อ่านไม่เจอ คิดไม่ได้เหมือนกันก็เชื่อกันตามที่พอใจครับ

รถกระบะใช้แชสซียาว
เมื่อมาทำเป็น ppv ก็ต้องใช้แชสซีใหม่

พื้นตัวถังก็ทำใหม่ ก็ต้องทำเยอะเหมือนกัน ขนาดไทยรุ่งสมัยก่อน ยังกดราคาไม่ลงเลย

ผมจะบอกอะไรให้นะครับ นอกจากการประกอบใหม่ ยังมีเรื่องต้นทุนที่ขึ้นชิ้นงานน้อยกว่าเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย

เอาแค่เบาะของรถสองประตูยุคปัจจุบันที่ต้องมีเข็มขัดนิรภัยฝังอยู่ด้วย ต้นทุนก็แพงกว่าเบาะคู่หน้าของพวกซีดานแล้ว ยิ่งชิ้นงานที่ผลิตน้อยมากๆ ยิ่งแพงเข้าไปใหญ่

ผมเข้าใจสิ่งที่คุณสื่อนะ แต่ผมไม่อยากให้คุณรวบรัดจนกลายเป็นดูถูกคนออกแบบ หรือกระบวนการผลิตชิ้นงาน

คนซื้อเองก็ไม่ได้โง่นะครับ เพราะถ้าเค้าอยากประหยัด เค้าซื้อหลังคาแครี่บอย แล้วทำเบาะเป็นหลุม ก็นั่งได้ 11 คน เหมือนที่แครี่บอยเคยขายแล้วล่ะ

ออฟไลน์ deertesla

ทำไมไม่ขึ้นภาษีกระบะซักที
อยากให้ขึ้นเช่นกันครับ สำหรับคันไหนที่ไม่ได้ใช้ขนเพื่อทำมาหากิน เช่นขนของไปขาย วิ่งสองแถวหรือรับจ้างวิ่งรถให้7-11 แต่เอาใช้โดยสารแทนรถเก๋ง   และให้ควบคุมแรงม้าด้วยครับ เพราะรถกระบะสมัยนี้บางคันขับแย่มากจริงๆ

สรรพสามิต คิดจากราคาอะไร.
ราคาตั้ง หน้าโรงงาน
ก็บอกให้ไปดูReport ว่าเงินส่งคืนไปบริษัทแม่ปีเท่าไร่
กำไรคันละแสนมันจะได้ตัวเลขแบบไหน เจ๊งนะครับ
มันต้องสามสี่แสน

นี่คุณ ไป เอา ตรรภะ แบบนี้มาจากไหนครับ
ราคาขายรถดีลเอร์รวมสรรพสามิตร +  Vat 7 %
1.2 m /1.07 = 1.121 m
สรรพพสามิตร  25 % = 0.896 m
896,000 บาท

อันนี้ คือราคา ดีลเลอร์ นะไม่ใช่ ราคาผู้ผลิต
ตี ส่วนแบ่ง ดีลเลอร์ เดามั่วครับ เพราะไม่รู้คือไม่รู้ ไม่ได้มาอวดรุ้ นกเฆฆใส่
สมมุติ 10 %
896,000 บาท หาร 10 %
หลือ
814,000 บาท
บอกกำไร OEM
3- 4 แสน นี่เอาอะไรมาคิดครับ มันเป็นไปไม่ได้หรอกครับ
นั่นมัน 50 % ราคาจาก โรงงานรถเลยนะ
ที่ทำให้ดู ว่ารถมันไม่ได้แพง เพราะการตั้งราคาครับ มันแพงเพราะภาษี

ถามคนทำ การตลาด OEM ได้เลยครับ

คุณรู้ไหม ว่ากำไร บบนี้เค้าเรียกอะไร ไม่รู้ก็บอกให้ก็ได้
เค้าเรียก ROS =  Return on Sales (ROS) มัน เป็น ตรรกะด้านการเงินที่ควรรู้ มันคือ สากล
 50 % นี่เป็นอะไรที่เวอร์มากๆครับ คนทำธุรกิจย่อมรู้ดี สุดๆก็ 20 % เหมือนโกหกแระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2019, 19:26:24 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
รถแต่ละค่ายก็น่าจะมีการวางเป้า profit nargin ต่างๆ กันมั้ยครับ?

เหมือนเคยอ่านเจอในรายงานของ CNBC ว่า Ferrari ทำกำไรต่อคันได้เฉลี่ยถึง 80000 USD ส่วน Porsche ได้ประมาณ 15000-20000 USD และ MB ประมาณ 10000 USD ต้นๆ พวก BM / JAG ก็น่าจะพอๆ กันมั้ง (ตัวเลขไม่แน่ใจว่าจำถูกป่าวนะครับ แต่น่าจะใกล้เคียง)

ส่วนพวกรถตลาดทั่วไป ผมมองว่ากำไรคันละ 3-400000 คงเป็นไปไม่ได้หรอก รถราคา 1000000 กำไรสัก 200000 ผมก็ว่าสวยแล้วนะ เดาเอา ไม่ได้ทำงานใน Auto Sector เลยไม่ชัวร์ครับ