ผู้เขียน หัวข้อ: -- ถามเกี่ยวกับฟิล์มสายมืดหน่อยครับ --  (อ่าน 3830 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ปกติผมใช้แต่ฟิล์มใสๆมาตลอด คราวนี้อยากลองเปลี่ยนเฉพาะบานประตูหลังกับกระจกหลัง  แบบมืดๆเลยครับ

ทีนี้ตัวเลือกในใจคือ  FX15     เลยอยากถามซัก 2 ข้อครับ

1.ทัศนวิสัย ด้านหลังถ้ามืดเกินไปรึเปล่าครับ  (คู่หน้าใช้ lamina DL30 ผมเฉยๆเรื่องร้อนชอบขับกลางคืนใสๆขับกลางคืนดีกว่า)
2.ใครใช้แล้วไม่ประทับใจในแง่มุมไหนบ้างไหมครับ

หรือมีตัวเลือกอื่นๆแนะนำได้นะครับ  ไปลองมองผ่านแสงที่ร้านมารอบนึงแต่ยังลังเลครับ อยากมองกลางคืนแต่ร้านไหนจะเปิดดึกให้เทสกับถนนบ้าง  ;D ;D 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ akewizard

Re: -- ถามเกี่ยวกับฟิล์มสายมืดหน่อยครับ --
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2019, 22:03:23 »
วิธีทดสอบง่ายๆ ว่าติดฟิล์มมืดแล้วทัศนวิสัยด้านหลังตอนกลางคืนจะเป็นอย่างไร
ให้ลองปรับกระจกมองหลังเป็นแบบตัดแสงแล้วใช้งานดูครับ  ว่ายังพอมองเห็นได้อยู่แค่ไหน แต่มันไม่ค่อยมีปัญหาหรอกเพราะเวลามองรถหลังมักจะเห็นไฟหน้าสว่างอยู่แล้ว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: -- ถามเกี่ยวกับฟิล์มสายมืดหน่อยครับ --
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 10:04:29 »
ส่วนนึงคือความสามารถในการมองเห็นของเราเองนะครับ รถผมด้านหลังติดเบอร์นี้ขับ ตจว ก็ไม่มืดอะไรมากมาย แต่ถ้าเข้มกว่านี้จะมองลำบากมาก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 14:16:19 »
อย่าติดฟิล์มมืดเลยนะ ผมขอร้อง
ผมขับตามคันที่ติดฟิล์มมืดทีไรมองไม่เห็นข้างหน้าเลย :'(
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 21:06:02 »
fx15 มืดกำลังดีคับ  ผมติดรอบคัน กลางคืนมองสบายครับ  แต่ถ้าเจอถนนมืดๆ มองลำบากนิดหน่อยคับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 22:42:44 »
ขอบคุณ​สำหรับทุกคำตอบครับ 8) 8)

คงเลือก​ Fx15.ครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2019, 12:25:55 »
ฟิล์มเกรดเซรามิคครับ ข้างนอกดูมือ ข้างในดูใส

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2019, 19:23:44 »
fx15 อยากรู้ต้องลองครับ สายตาคนไม่เท่ากัน

ส่วนตัวผมเคยติดละไม่คิดกลับไปติดฟิมล์มืดอีกแล้ว ขับใช้งานโคตรยาก ยกเว้นจะไปหาพวกเซรามิค