ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำลำโพงรถยนต์ prism ทีครับ  (อ่าน 12960 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
แนะนำลำโพงรถยนต์ prism ทีครับ
« เมื่อ: เมษายน 06, 2019, 22:09:23 »
สวัสดีครับ ผมกำลังอัพเกรดลำโพงรถ งบประมาณไม่เกิน 20,000 ทางร้านแนะนำชุด prism cs168 คู่หน้า และ cs162 คู่หลัง และซับยางอะไหล่ prism sq852pro
ท่านไหนมีประสบการณ์แนะนำทีครับ เสียงโอเคไหมครับ แล้วจะต่างจากลำโพงเดิมมากไหมครับ

ลำโพงเดิม CX-5 ไม่ bose เสียงไม่เคลีย เบสบวมๆ เสียงไม่แน่น ฟังไม่ลื่นหูเลย

ขอบคุณครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Turin

Re: แนะนำลำโพงรถยนต์ prism ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2019, 22:25:01 »
นิสัย prism รุ่นก่อนๆ เบสเนื้อเยอะ บวมๆ ไม่กระชับเท่าไหร่ .. รุ่นใหม่ๆไม่แน่ใจเลยครับ น่าจะลองฟังดูก่อนตัดสินใจครับ กลัวว่าจะเป็นแบบที่ท่านไม่ชอบ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Re: แนะนำลำโพงรถยนต์ prism ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2019, 22:34:18 »
นิสัย prism รุ่นก่อนๆ เบสเนื้อเยอะ บวมๆ ไม่กระชับเท่าไหร่ .. รุ่นใหม่ๆไม่แน่ใจเลยครับ น่าจะลองฟังดูก่อนตัดสินใจครับ กลัวว่าจะเป็นแบบที่ท่านไม่ชอบ

มัดจำไปแล้วสิครับ ไม่รู้เปลี่ยนใจวันติดตั้งได้ไหม ผมขอแค่ดีกว่าลำโพงเดิมชัดเจนก็โอเคแล้วครับ ไม่ต้องเทพมาก

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2019, 23:32:51 »
ของผม Mazda 3 Sky ไม่รู้ลำโพงเดียวกันมั้ย ผมเอาDLS ไปให้ร้านเปลี่ยน แต่ร้านบอกขอลองแบบนี้ก่อน

ร้านผมจับลำโพงหน้าเดิมที่เปนแยกชิ้น ต่อแพสสีพใหม่ เพื่อจัดแยกช่วงความถี่ กับแดมประตูหน้า

เสียงดีขึ้นแบบผิดหูผิดตาในแบบไม่มีซับ จนเพื่อนทักว่านี่ไม่ใช่เดิมๆติดรถแน่ๆ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 01:17:15 »
เสียงไม่เคลียร์ แสดงว่าน่าจะชอบแนวใสๆ เน้นรายละเอียด แสดงว่ามาสาย SQ แล้วหละครับ ไม่พ้น Focal กับ Hertz แต่ตัวถูกไฟ เสียงมันแห้งไปนี่สิ

ส่วนเบส พวกซับ อยากให้ลองฟังเยอะๆก่อนครับ แต่ถ้าอยากได้แน่นๆ แดมป์ประตูคู่หน้า ให้มิดวูฟได้เบสแน่นๆ ก่อน ส่วน sub เป็นไรที่จบยาก เสียเงินไปแล้ว อาจไม่จบก็ได้งบบานปลาย ทุกวันนี้ ระบบผมใช้แอมป์ ขับแค่ลำโพงคู่หน้า รู้สึกถึงความจบในระดับหนึ่ง ไม่กล้าเพิ่มไรอีก เจ็บตัวมาเยอะ ขอมีประสบการ์ณการฟังอะไรมากขึ้นซักหน่อย

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 10:01:30 »
เปลี่ยนใหม่อาจจะดีขึ้นแต่คงไม่เยอะ  และถูกใจหรือป่าว หูแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ..

แต่การติดตั้งที่ดีๆ จะช่วยได้เยอะเลย
อย่างเช่น แดมป์ประตู เป็นการจำลองทำประตูให้คล้ายตู้ลำโพง ลดการสั่นสะเทือน ความถี่เสียงสะท้อนกลบกันไปมา
แค่นี้ก้อดีขึ้นพอควรแล้วครับ งบประมาณก้อแสนถูก สามสี่พันเองครับ.. :-* <----- ส่วนนี้สำคัญ ถ้าเปลี่ยนลำโพงใหม่อย่าลืมให้เค้าแดมป์ด้วยนะครับ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 10:12:04 »
เปลี่ยนใหม่อาจจะดีขึ้นแต่คงไม่เยอะ  และถูกใจหรือป่าว หูแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ..

แต่การติดตั้งที่ดีๆ จะช่วยได้เยอะเลย
อย่างเช่น แดมป์ประตู เป็นการจำลองทำประตูให้คล้ายตู้ลำโพง ลดการสั่นสะเทือน ความถี่เสียงสะท้อนกลบกันไปมา
แค่นี้ก้อดีขึ้นพอควรแล้วครับ งบประมาณก้อแสนถูก สามสี่พันเองครับ.. :-* <----- ส่วนนี้สำคัญ ถ้าเปลี่ยนลำโพงใหม่อย่าลืมให้เค้าแดมป์ด้วยนะครับ

แดมป์แค่ประตูใช่ไหมครับ เค้าคิดแยกประตูละ 1,000 ครับ แล้วซับยางอะไหล่ต้องแดมป์ไหมครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 10:17:01 »
ของผม Mazda 3 Sky ไม่รู้ลำโพงเดียวกันมั้ย ผมเอาDLS ไปให้ร้านเปลี่ยน แต่ร้านบอกขอลองแบบนี้ก่อน

ร้านผมจับลำโพงหน้าเดิมที่เปนแยกชิ้น ต่อแพสสีพใหม่ เพื่อจัดแยกช่วงความถี่ กับแดมประตูหน้า

เสียงดีขึ้นแบบผิดหูผิดตาในแบบไม่มีซับ จนเพื่อนทักว่านี่ไม่ใช่เดิมๆติดรถแน่ๆ

เดี๋ยวลองถามช่างดูครับ น่าจะประหยัดงบไปได้บ้าง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 10:23:45 »
เสียงไม่เคลียร์ แสดงว่าน่าจะชอบแนวใสๆ เน้นรายละเอียด แสดงว่ามาสาย SQ แล้วหละครับ ไม่พ้น Focal กับ Hertz แต่ตัวถูกไฟ เสียงมันแห้งไปนี่สิ

ส่วนเบส พวกซับ อยากให้ลองฟังเยอะๆก่อนครับ แต่ถ้าอยากได้แน่นๆ แดมป์ประตูคู่หน้า ให้มิดวูฟได้เบสแน่นๆ ก่อน ส่วน sub เป็นไรที่จบยาก เสียเงินไปแล้ว อาจไม่จบก็ได้งบบานปลาย ทุกวันนี้ ระบบผมใช้แอมป์ ขับแค่ลำโพงคู่หน้า รู้สึกถึงความจบในระดับหนึ่ง ไม่กล้าเพิ่มไรอีก เจ็บตัวมาเยอะ ขอมีประสบการ์ณการฟังอะไรมากขึ้นซักหน่อย

ขอบคุณครับ ผมหูไม่เทพมาก แต่ก็ขอเสียงแน่นๆ ใสๆ กว่าเดิมก็พอครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 10:42:50 »
ถ้าแค่ต้องการให้เสียงดีกว่าลำโพงติดรถแบบชัดเจน prism ตอบโจทย์ครับ จริงๆแค่เปลี่ยนลำโพงตัวละ 2-3 พัน ก็เสียงดีขึ้นแล้วครับ

สิ่งสำคัญไม่แพ้คุณภาพเสียงคือบุคลิกเสียงครับ เหมือนหูฟังที่แต่ละยี่ห้อก็มีบุคลิกของมัน ลำโพงเสียงดี แต่บุคลิกเสียงไม่ถูกใจเดี๋ยวก็ไม่จบครับ ผมเคยใช้ Hertz esk แล้วอัพเป็น Hertz hsk หวังว่าเสียงดีขึ้นอีกนิดแล้วจะจบ แต่แล้วสุดท้ายก็ต้องเปลี่ยนยี่ห้อเป็น Silverflute ซึ่งถูกกว่า Hertz hsk มากกว่าครึ่ง เหตุผลเพราะ Hertz ยังไม่ใช่ลำโพงที่บุคลิกถูกใจผม

จริงๆสิ่งที่ทำให้เครื่องเสียงรถเสียงไม่ดีอย่างที่มันควรจะเป็นคืออะคุสติคของห้องโดยสาร ลำโพงตัวละหมื่นลองฟังในห้องลองเสียงดี พอเอาเข้ารถ คุณภาพเสียงเหลือสองสามพันเองครับ

Hertz vs Silverflute

Bostwick รถพี่ที่รู้จัก

Silverflute ของคนเดียวกัน แต่รถอีกคัน

Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 11:28:41 »
ผมประสบการณ์น้อยนะครับ
.... เห็นจะเพิ่มทั้งคู่หน้าและคู่หลัง

ถ้าลดเหลือแต่คู่หน้า  แบบเอาเงินส่วนต่างไปลงคู่หน้าหรือแอมป์ อาจจะดีกว่านะครับ

ลองปรับลำโพงตอนนี้เป็นแบบ 80:20 หรือ100:0 ไปเลย ว่าชอบหรือเปล่า... อาจต้องเร่งความดังขึ้นด้วย เช่นลำโพงหน้าหลัง ฟังที่ 15..... ลำโพงหน้าอย่างเดียว เร่งเป็น 18 หรือ 19 แบบนี้ครับ

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 12:05:11 »
focal ดีจริงครับ เคยฟัง hertz นุ่มๆกว่า ไม่โดน

ส่วนตัว ร้านที่จะทำเขาถนัด bostwick ก็ให้เขาทำไป

สินค้า กับร้านติดตั้มัน 50 50 นะครับ เลือกให้เหมาะ

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 12:27:15 »
เคยใช้แต่ focal 165ps ครับ เป็นลำโพงที่เสียงดี เมื่อมีแอมป์

ถ้าไม่มีแอมป์ต้องดูพวก ลำโพง hi-power/high sensitive ครับ ซึ่งทุกยี่ห้อมีนะ พวกนี้ลำโพงติดรถจะขับออกง่ายครับ แตาราคาก็เอาเรื่อง

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 12:42:12 »
ถ้าไม่เน้นหูจับผิด งบขนาดนั้น โอเคครับ
เน้นงานติดตั้ง แดมประตู

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 16:35:47 »
ก็ต้งถามว่า ชอบฟังเพลงแนวไหน และ เครื่องเสียงที่บ้าน เป็นยังไง
Prism เบสเยอะหน่อย พวก EDM หรือ Electronic จะเข้ากัน แต่ ฟังเพลงร้อง จะสู้พวก DLS,Focal ไม่ได้

อยู่ที่งบด้วยครับ อย่าคิดมาก ครับ ในรถ เทียบกะบ้าน หรือ หูฟัง
ยังไงให้ดียาก สภาพมันไม่เอื้อ

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2019, 07:11:10 »
เหมือนจะทำร้านเดียวกับผมนะครับ คันที่ใช้บอสวิค

ถ้าแค่ต้องการให้เสียงดีกว่าลำโพงติดรถแบบชัดเจน prism ตอบโจทย์ครับ จริงๆแค่เปลี่ยนลำโพงตัวละ 2-3 พัน ก็เสียงดีขึ้นแล้วครับ

สิ่งสำคัญไม่แพ้คุณภาพเสียงคือบุคลิกเสียงครับ เหมือนหูฟังที่แต่ละยี่ห้อก็มีบุคลิกของมัน ลำโพงเสียงดี แต่บุคลิกเสียงไม่ถูกใจเดี๋ยวก็ไม่จบครับ ผมเคยใช้ Hertz esk แล้วอัพเป็น Hertz hsk หวังว่าเสียงดีขึ้นอีกนิดแล้วจะจบ แต่แล้วสุดท้ายก็ต้องเปลี่ยนยี่ห้อเป็น Silverflute ซึ่งถูกกว่า Hertz hsk มากกว่าครึ่ง เหตุผลเพราะ Hertz ยังไม่ใช่ลำโพงที่บุคลิกถูกใจผม

จริงๆสิ่งที่ทำให้เครื่องเสียงรถเสียงไม่ดีอย่างที่มันควรจะเป็นคืออะคุสติคของห้องโดยสาร ลำโพงตัวละหมื่นลองฟังในห้องลองเสียงดี พอเอาเข้ารถ คุณภาพเสียงเหลือสองสามพันเองครับ

Hertz vs Silverflute

Bostwick รถพี่ที่รู้จัก

Silverflute ของคนเดียวกัน แต่รถอีกคัน

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2019, 07:24:47 »
ร้าน rocket sound ใช่ไหม ?

prism ก็อย่างข้างบนว่า เหมาะกับเพลงมันส์ๆ แหลมแยงๆหู เบสบวมๆ น่ะครับ คือ ถ้าเทียบกับของเดิม ยังไงมันก็ฟังดีกว่าแหละ แต่จะถูกใจไหม อันนั้นแล้วแต่หูคุณครับ

หรือ ลองคุยกับร้าน เพิ่มเงิน เป็น Rainbow เสียงหวาน สะอาด เคลียร์ กว่าเยอะ .. ลำโพงคู่หลังไม่ต้องใส่ แล้วมาอัพเกรดคู่หน้าเป็น Rainbow แทน ส่วน bassbox ก็ของ prism นั่นแหละ

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2019, 11:03:26 »

แดมป์แค่ประตูใช่ไหมครับ เค้าคิดแยกประตูละ 1,000 ครับ แล้วซับยางอะไหล่ต้องแดมป์ไหมครับ ขอบคุณครับ

โอเคละครับ ประตูละ1000
ส่วนเรื่องซับยางอะไหล่  จริงๆควรแดมป์ทุกจุดครับ เพราะลดการสั่นสะเทือนของวัตถุ เบสจะแน่นขึ้น

คันเก่าผมนี่รื้อเกลี้ยง แดมป์ทั้งคัน พื้นรถทั้งคัน.ประตูอย่างแน่น หลังคาด้วยครับช่วยลดเสียงตอนฝนตกได้ดีเลย
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 08, 2019, 12:43:50 »

แนะนำ Rainbow ครับ

ตัดลำโพงคู่หลังออก เอางบมาลงคู่หน้ารุ่นสูงขึ้น จะได้เสียงที่ดีขึ้นครับ

ลำโพงคู่เดียวก็ฟังได้ยินทั่วทั้งรถครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 08, 2019, 21:45:39 »
เหมือนจะทำร้านเดียวกับผมนะครับ คันที่ใช้บอสวิค

ผมก็ทำร้านนี้มาเช่นกันครับ แต่จริงๆก็ผ่านมา 3 ร้านละครับก่อนจะมาจบที่ร้านนี้
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ belkw202

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 09, 2019, 11:17:37 »
เคยฟัง prism หลายรุ่นและมีความเห็นคล้ายๆหลานท่านครับ คือฟังเพลงมันส์พอได้ แหลมจะค่อนข้างบาดหู ฟังนานๆแล้วผมว่าล้าครับ
จริงๆด้วยงบประมาณนี้ถ้าเป็นผมส่วนตัวจะไป focal AS + bassbox Focal ibus น่าจะประมาณงบพอดีครับ สำหรับคนที่ชอบสาย sq ฟังเพลงป๊อปร๊อคทั่วไป
AS เสียงโอเคเลยโดยไม่ต้องมีแอมป์ แต่อาจต้องดูอีกทีว่าฟร้อนเดิมขับไหวไหม เนื่องจากผมลองฟังจาก front after market
ส่วน ibus ก็จะได้เบสนุ่มๆหน่อย 
และเห็นด้วยกับท่านอื่นๆว่าคู่หลังตัดออกครับ หรือไม่ก็ใช้ของเดิมไปก็ได้และ fade ให้มันออกน้อยหน่อย
ถ้าอยากให้เห็นผลจริงๆ อยากแนะนำให้หล่อเสา A ด้วยครับ ความแตกต่างกับก่อนทำจะเยอะมากแน่ๆครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 09, 2019, 18:40:32 »
ติดตั้งมาแล้วนะครับ ดีกว่าของติดรถมากๆ ผมก็ไม่ใช่คนหูทองด้วยครับ ไม่สามรถบรรยายออกมาให้เห็นภาพได้ เอาเป็นว่าใช้ได้เลยครับ อัพเกรดลำโพงเป็นรุ่น SM628, SM618 แล้วก็ซับยางอะไหล่ เสียงโอเคมากๆ สำหรับผมนะ

แต่ไปลองฟัง rainbow มา เสียงเบสนุ่ม ละมุน แต่ของ prism เสียงจะกระแทกกระทั้น ปะทะแรงกว่าครับ คุณภาพตามราคา 555

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ