ผู้เขียน หัวข้อ: นอกจาก Honda Jazz RS เพื่อนๆมีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ  (อ่าน 7875 ครั้ง)

ออฟไลน์ FLKSRIOT

• Newbie
  • *
ตอนนี้เท่าที่ดูไว้ก็เล็งๆ เจ้า Jazz RS ไว้
แต่ด้วยที่ว่าโฉมใหม่กำบังใกล้เข้ามา เลยอยากสอบถามเพื่อนๆพี่ๆ ในราคาไม่เกินนี้ มีรึ่นไหนที่น่าสนใจอีกบ้าง
ผมขับใช้งานปกติทั่วไป
1. บ้าน - ที่ทำงาน ( ประมาณ 60 โล ต่อวัน )
2. ตจว. เดือนละครั้ง ไม่เกิน 4 - 5 คน

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
Re: นอกจาก Honda Jazz RS เพื่อนๆมีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2019, 01:31:04 »
คือตอนนี้ Eco car กับ B-segment อยู่ในช่วงปลายโมเดลกันหลายรุ่นมากเลย รีบใช้รถไหมละครับ
ออกตจว.ไปกัน 4-5 คนทุกเดือน ก็จะมีอีกรุ่นนึงคือ Yaris/Yaris ativ ครับ ข้างในกว้างพอเหมาะ ช่วงล่างดี เก็บเสียงดี (กว่า Jazz) แต่อาจอืดหน่อยๆ แต่อีกราวๆ 3-4 เดือนจะมี MC แล้วครับ
Swift วิ่งในเมืองคล่องตัวโคตรๆ แต่ออกทางไกลผมว่ารถมันเล็ก เบา ช่วงล่างนุ่มย้วย
Ciaz ไม่เคยขับ ไม่เคยนั่ง ไม่ขอออกความเห็น แต่คิดว่าน่าจะมาแนวเดียวกับ Yaris ativ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2019, 01:34:04 โดย Kendow »
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

• Newbie
  • *
Re: นอกจาก Honda Jazz RS เพื่อนๆมีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2019, 02:13:48 »
คือตอนนี้ Eco car กับ B-segment อยู่ในช่วงปลายโมเดลกันหลายรุ่นมากเลย รีบใช้รถไหมละครับ
ออกตจว.ไปกัน 4-5 คนทุกเดือน ก็จะมีอีกรุ่นนึงคือ Yaris/Yaris ativ ครับ ข้างในกว้างพอเหมาะ ช่วงล่างดี เก็บเสียงดี (กว่า Jazz) แต่อาจอืดหน่อยๆ แต่อีกราวๆ 3-4 เดือนจะมี MC แล้วครับ
Swift วิ่งในเมืองคล่องตัวโคตรๆ แต่ออกทางไกลผมว่ารถมันเล็ก เบา ช่วงล่างนุ่มย้วย
Ciaz ไม่เคยขับ ไม่เคยนั่ง ไม่ขอออกความเห็น แต่คิดว่าน่าจะมาแนวเดียวกับ Yaris ativ

รีบใช้รถไหม ก็ต้องการภายใน 1 - 2 เดือนนี้นะครับ

ถ้าสำหรับ Yaris / Swift ผมคงจะเทไปทาง Swift มากกว่าครับ แต่ด้วยเครื่องที่ 1200 ซึ่งแตกต่างกับเจ้า Jazz และขนาดที่เล็กกว่า เป็นอีกนึงข้อคิดสำหรับผม

ส่วน Ciaz เท่าที่หาข้อมูลมารู้สึกว่าจะไม่มี VSC หรือเปล่าไม่แน่ใจครับ ขอผ่านไปดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2019, 03:29:51 »
ลองเทียบๆกับ City ดูครับ
Jazz จะแข็งๆตึงตังหน่อย (ที่จริงก็ไม่หน่อยหรอก เยอะเลยแหละ) ออกแนวสไตล์วัยรุ่น แต่เก็บของได้อเนกประสงค์
City จะออกแนวนุ่มนวล นั่งสบายกว่า ถ้าขับแบบปกติไม่ได้เร็วมากน่าจะโอเคกว่า

ยังไงก็ตาม ทั้ง2รุ่นอยู่ช่วงปลายโมเดลแล้ว ก็อย่าลืมขอโปรโมชั่นดีๆจากเซลละกันครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2019, 04:14:21 »
ไม่แจ๊สก็ City ครับ ผมได้ขับแล้วพอใจมาก ขอแค่เปลี่ยนยางดีๆสักชุด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2019, 06:54:10 »
Jazz ก็ดีครับ ไม่แน่ใจว่ามีถุงลม 6 ใบมั้ย ถ้ามีก็เยี่ยม แต่ข้อเสียคือช่วงล่างไม่ค่อยสบาย ตึงตัง เด้ง ๆ หน่อยครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2019, 09:43:19 »
Jazz แนะนำรุ่น RS+ครับ ถุงลม6ใบออฟชั่นครบ ขนของเยอะขนของบ่อยแนะนำJazzเพราะพับเบาะได้หลายรูปแบบ
แต่ถ้าเน้นนั่งโดยสารแนะนำ City SV+ครับถุงลม6ใบเหมือนกันออฟชั่นเหมือนกันเลย แต่ช่วงล่างนุ่มนวลนั่งสบายมากๆ รุ้สึกว่าเบาะcityจะดีกว่า Jazzด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2019, 11:21:49 »

รีบใช้รถไหม ก็ต้องการภายใน 1 - 2 เดือนนี้นะครับ

ถ้าสำหรับ Yaris / Swift ผมคงจะเทไปทาง Swift มากกว่าครับ แต่ด้วยเครื่องที่ 1200 ซึ่งแตกต่างกับเจ้า Jazz และขนาดที่เล็กกว่า เป็นอีกนึงข้อคิดสำหรับผม

ส่วน Ciaz เท่าที่หาข้อมูลมารู้สึกว่าจะไม่มี VSC หรือเปล่าไม่แน่ใจครับ ขอผ่านไปดีกว่าครับ
ถ้าต้องการใช้รถ 1-2 เดือนนี้ ซื้อไปเถอะครับ
แต่จากที่ขับมา Swift ออกตัวจี๊ดจ๊าดใช้ได้เลย แต่พอเลย 80 ไป ก็ตามสภาพ Jazz ชนะใสๆ Swift เก็บเสียงดีกว่า Jazz และขับคล่องตัวกว่า แต่พื้นที่ใช้สอย และความมั่นใจในการขับทางไกล ผมให้ Jazz ดีกว่านะ Swift นิ่ม ย้วย เบาไป
คู่นี้ ผมไป Jazz แบบไม่คิดมากเลยครับ
แต่เรื่องส่วนลด ช่วงนี้เท่าที่ถามดู แทบไม่มีเลยครับ (ตจว.) ไม่มีก็ยังขายดียังกะแจกฟรี เอาง่ายๆ ศูนย์ที่ผมออกรถเกินครึ่งนึงของรถที่ส่งมอบคือ City จนผมยังแซวว่าที่นี่เขาขายรถแค่รุ่นเดียวเหรอ ขนาด HRV ผมยังไม่แถมประกันฟรีเลย (แต่แถมเคลือบแก้วให้ - -") จนผมโวยเลยอ่ะ ไม่โอเค แล้วของแถมก็ตามมาเป็นแถว 55
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ swenson

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2019, 17:41:54 »
JAZZ กับ CITY ตัวท็อป ผมว่าโอเคนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2019, 20:00:05 »
ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านมากครับ สำหรับคำแนะนำต่างๆ
ตอนนี้มีใจแล้ว หลังจากได้ลอง เทสไดร์ฟ มาสำหรับ City / Jazz ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2019, 21:32:06 »
ผมว่า slyphy หักลบส่วนลดแล้ว ราคาน่าสนใจ ได้รถเงียบกว่า และ ขับสบายกว่ามาก กินแทบจะไม่ต่างกัน ตัว 1.6 ค่อนข้างประหยัด เสียแต่ว่า งานออกแบบสุ้ไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 05:45:48 »
Jazz แนะนำรุ่น RS+ครับ ถุงลม6ใบออฟชั่นครบ ขนของเยอะขนของบ่อยแนะนำJazzเพราะพับเบาะได้หลายรูปแบบ
แต่ถ้าเน้นนั่งโดยสารแนะนำ City SV+ครับถุงลม6ใบเหมือนกันออฟชั่นเหมือนกันเลย แต่ช่วงล่างนุ่มนวลนั่งสบายมากๆ รุ้สึกว่าเบาะcityจะดีกว่า Jazzด้วยนะครับ

+1 ไหนๆจะไป RS แล้ว ไป RS+ เลยดีกว่าครับ