ผู้เขียน หัวข้อ: อาการกินซ้ายของ KIA Grand Carnival SXL 2019  (อ่าน 17079 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

• Full Member
อาการกินซ้ายของ KIA Grand Carnival SXL 2019
« เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 17:34:44 »
มีสมาชิกท่านใดเจอประสบการณ์แบบผมบ้างครับ รถใหม่ป้ายแดงเลย ออกมาวันแรก รถมีอาการกินซ้ายอย่างเห็นได้ชัด ต้องหักพวงมาลัยไปทางขวา ถึงจะขับตรง ทางศูนย์สำนักงานใหญ่แจ้งว่า CBU จากเกาหลี เกาหลีเค้าขับแบบจราจรทางขวา จึงเซ็ทแบบนั้น มาบ้านเรามันเลยกินซ้าย ผมให้ทางศูนย์แก้ไขแล้วแต่ก็ยังเป็น แต่เป็นน้อยกว่าเดิม
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: อาการกินซ้ายของ KIA Grand Carnival SXL 2019
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 17:46:23 »

รถใหม่ก็ต้องถ่วงล้อ ตั้ง 0

ออฟไลน์ aekoy

• Sr. Member
Re: อาการกินซ้ายของ KIA Grand Carnival SXL 2019
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 18:37:52 »
มีสมาชิกท่านใดเจอประสบการณ์แบบผมบ้างครับ รถใหม่ป้ายแดงเลย ออกมาวันแรก รถมีอาการกินซ้ายอย่างเห็นได้ชัด ต้องหักพวงมาลัยไปทางขวา ถึงจะขับตรง ทางศูนย์สำนักงานใหญ่แจ้งว่า CBU จากเกาหลี เกาหลีเค้าขับแบบจราจรทางขวา จึงเซ็ทแบบนั้น มาบ้านเรามันเลยกินซ้าย ผมให้ทางศูนย์แก้ไขแล้วแต่ก็ยังเป็น แต่เป็นน้อยกว่าเดิม
การตั้งให้กินซ้ายนิดหน่อยสำหรับบ้านเราผมเคยคุยกับร้านยาง เขาแนะนำให้ตั้งกินซ้ายนิดๆเพราะถ้าเกิดหลับในรถจะตกข้างทางด้านซ้าย รถจะไม่ข้ามเลนไปประสานงากับรถที่สวนมาครับ ส่วนที่บอกว่าตั้งมาจากเกาหลีเพราะเขาขับพวงมาลัยซ้ายตั้งให้กินซ้ายยิ่งไม่ถูกต้อง รถพวงมาลัยซ้ายต้องตั้งให้กินขวาจึงจะปลอดภัยครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 20:03:00 »
เรื่องตั้งซ้าย ตั้งขวา ผมว่าเป็นวิธีคิดที่ไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไร

Kc ที่บ้านไม่กินซ้ายขวา รถคันอื่นก็ไม่มีกินอะไรทั้งนั้น ร้านตั้งที่ไปทำก็ไม่ตั้งกินซ้ายกินขวาให้ เขาก็ตั้งให้ตรงขนาดยางกินซ้ายกินขวาเขาก็ยืนยันให้ศูนย์ตรงไว้ก่อน อีกร้านมีแก้ซ้ายขวานิดหน่อยแต่ก็เพื่อให้รถวิ่งตรง

อ้อ ลมล้อได้ระดับตาม spec ไหมครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 21:19:57 »
คำอธิบายแบบนี้ ตอน H-1 มาขายเมืองไทยใหม่ๆ ผมจำได้ว่า 0 ก็บอกลูกค้าแบบนี้ เพราะรถมีปัญหาลักษณะนี้เหมือนกันในล๊อตแรกๆ

0 อ้างว่า รถตัวนี้เกิดจากพวงมาลัยซ้าย แต่ถ้าจำไม่ผิด ภายใน 2 ปี เรื่องนี้ก็ไม่มีเป็นประเด็นอีกเลย (รถผมก็ไม่เป็น ซื้อตอนออกมาแล้วปีกว่าๆ)

รถรุ่นนี้ขายมาเกิน 3 ปีแล้วนะครับถ้ารถที่เป็น RHD ยังแก้ไม่ได้ มันฟังดูแปลกๆอยู่นะครับ

ไม่ทราบว่า เคยไปถามในกลุ่ม หรือคลับ บ้างมั๊ยครับว่า เจอกันเยอะแค่ไหน ถ้าไม่ค่อยมี น่าจะเป็นปัญหาเฉพาะคันก็เป็นได้

เอาใจช่วยให้แก้หายไวๆครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 21:27:31 »
ผมก็เห็นด้วยครับว่าถ้าเป็นไปได้ ต้อง 0 เปะ ถ้าคิดเผื่อหลับใน ต่อให้ลงซ้ายก็อันตรายใช่ว่าจะโล่งๆ อาจจะมีบ้านคนก็ได้ อันตรายกับคนอื่นไม่ต่างจาก ข้ามไปทางขวาใครจะรู้ว่าต้องเลือกหลับลงซ้ายตอนมีแค่ทุ่งนา ผมว่า 0 เปะหลับในถ้ารถตรงไหน อาจจะปลอดภัยกว่าด้วยซ้ำ เพราะ ขาเราที่เหยียบคันเร่งอยู่อาจจะไม่มีแรงจนอาจทำให้รถหยุดเอง แต่ถึงอย่างไรแนวคิดทำเพื่อกลับใน ผมไม่เห็นด้วยครับ รถต้องวิ่งตรง 0 ใกล้ 0 เท่าที่จะเป็นไปได้ครับ และศูนย์บริการต้องแก้ไขให้ได้ครับ  ผมว่ารถไม่ได้ศูนย์ขับแล้วเหนื่อยมากครับเพราะต้องคอยดึงพวงมาลัยเกือบตลอดเวลาครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 22:23:59 »
เรื่องตั้งซ้าย ตั้งขวา ผมว่าเป็นวิธีคิดที่ไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไร

Kc ที่บ้านไม่กินซ้ายขวา รถคันอื่นก็ไม่มีกินอะไรทั้งนั้น ร้านตั้งที่ไปทำก็ไม่ตั้งกินซ้ายกินขวาให้ เขาก็ตั้งให้ตรงขนาดยางกินซ้ายกินขวาเขาก็ยืนยันให้ศูนย์ตรงไว้ก่อน อีกร้านมีแก้ซ้ายขวานิดหน่อยแต่ก็เพื่อให้รถวิ่งตรง

อ้อ ลมล้อได้ระดับตาม spec ไหมครับ
ผมลืมเรื่องลมยางไปเลยครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะเข้า b quik ใกล้บ้านแล้วให้เค้าวัดให้ แล้วแวกลมไนโตรเจนไปด้วยเลย ถ้าไม่ตรงผมจะลองให้เค้าตั้งศูนย์ถ่วงล้อให้ครับ ขอบคุณนะครับ
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 22:25:29 »
คำอธิบายแบบนี้ ตอน H-1 มาขายเมืองไทยใหม่ๆ ผมจำได้ว่า 0 ก็บอกลูกค้าแบบนี้ เพราะรถมีปัญหาลักษณะนี้เหมือนกันในล๊อตแรกๆ

0 อ้างว่า รถตัวนี้เกิดจากพวงมาลัยซ้าย แต่ถ้าจำไม่ผิด ภายใน 2 ปี เรื่องนี้ก็ไม่มีเป็นประเด็นอีกเลย (รถผมก็ไม่เป็น ซื้อตอนออกมาแล้วปีกว่าๆ)

รถรุ่นนี้ขายมาเกิน 3 ปีแล้วนะครับถ้ารถที่เป็น RHD ยังแก้ไม่ได้ มันฟังดูแปลกๆอยู่นะครับ

ไม่ทราบว่า เคยไปถามในกลุ่ม หรือคลับ บ้างมั๊ยครับว่า เจอกันเยอะแค่ไหน ถ้าไม่ค่อยมี น่าจะเป็นปัญหาเฉพาะคันก็เป็นได้

เอาใจช่วยให้แก้หายไวๆครับ
เดี๋ยวจะลองถามในกลุ่มดูครับ เพราะคัน test drive ก็เป็นเช่นเดียวกันเลยครับ กินเท่ากันกับรถป้ายแดงของผมเป๊ะเลย ขอบคุณมากๆครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 22:27:39 »
ผมก็เห็นด้วยครับว่าถ้าเป็นไปได้ ต้อง 0 เปะ ถ้าคิดเผื่อหลับใน ต่อให้ลงซ้ายก็อันตรายใช่ว่าจะโล่งๆ อาจจะมีบ้านคนก็ได้ อันตรายกับคนอื่นไม่ต่างจาก ข้ามไปทางขวาใครจะรู้ว่าต้องเลือกหลับลงซ้ายตอนมีแค่ทุ่งนา ผมว่า 0 เปะหลับในถ้ารถตรงไหน อาจจะปลอดภัยกว่าด้วยซ้ำ เพราะ ขาเราที่เหยียบคันเร่งอยู่อาจจะไม่มีแรงจนอาจทำให้รถหยุดเอง แต่ถึงอย่างไรแนวคิดทำเพื่อกลับใน ผมไม่เห็นด้วยครับ รถต้องวิ่งตรง 0 ใกล้ 0 เท่าที่จะเป็นไปได้ครับ และศูนย์บริการต้องแก้ไขให้ได้ครับ  ผมว่ารถไม่ได้ศูนย์ขับแล้วเหนื่อยมากครับเพราะต้องคอยดึงพวงมาลัยเกือบตลอดเวลาครับ
อันนี้ถูกต้องเลยครับ ศูนย์ไม่ตรงนี้ขับเหนื่อยจริงครับ พรุ่งนี้ผมจะลองเข้าร้านยางโดยเฉพาะดูครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 07:40:30 »

ผมลืมเรื่องลมยางไปเลยครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะเข้า b quik ใกล้บ้านแล้วให้เค้าวัดให้ แล้วแวกลมไนโตรเจนไปด้วยเลย ถ้าไม่ตรงผมจะลองให้เค้าตั้งศูนย์ถ่วงล้อให้ครับ ขอบคุณนะครับ

หาซื้อที่วัดลมติดบ้านไว้เลยครับ
ตรวจเข็คเองได้บ่อยๆ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 08:38:24 »
บ้านเรา กับ บ้านเค้า ขับคนละฝั่งกัน โอกาสที่ศูนย์ล้อจะตั้งมาเผื่อก็มี แต่ว่าก็ว่า บริษัทที่เอาเข้ามาขาย ตลอดจนบริษัทแม่ ก่อนจะขายในประเทศอื่น เพ่ ไม่คิดจะทดลองวิ่ง แล้วปรับสเปค ให้เข้ากับ บ้านเค้า เมืองเค้า เลยหรือ ?

ของพวกนี้ ไปร้านศูนย์ล้อเก่งๆ แป้บเดียวก็จบครับ

ออฟไลน์ pforu

• Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 09:52:37 »
แนะนำให้เข้าไปหาข้อมูลในไลกลุ่ม Grand Carnival เพราะอาการนี้เป็นโรคประจำตัวของรุ่นนี้ แล้วแต่จะมากจะน้อยเป็นทุกคัน บางคนแก้หาย ลองดูนะครับ
 "Kia Club Carnival Th"
https://line.me/ti/g2/vwZSjdOB_yAf3R8G9TD9ZA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2019, 09:55:56 โดย pforu »
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 10:30:32 »
ไม่จริงครับ ที่ว่าตั่งใก้กินซ้าย หรือจะกินขวาก็ตาม  มันต้องตรงถึงจะปกติ  ถ้ากินไม่มาก ลองสลับยางซ้าย ขวาดูว่าอาการยังเป็นชัดเจนเหมือนเดิมไหม ถ้าชัดเจน ก็ต้องไปตั้ง 0 ครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 10:48:22 »
ไม่จริงครับ ที่ว่าตั่งใก้กินซ้าย หรือจะกินขวาก็ตาม  มันต้องตรงถึงจะปกติ  ถ้ากินไม่มาก ลองสลับยางซ้าย ขวาดูว่าอาการยังเป็นชัดเจนเหมือนเดิมไหม ถ้าชัดเจน ก็ต้องไปตั้ง 0 ครับ
ตามนี้ครับ

มันต้องตรง  ดูถนนเมืองไทยครับ มันเอียงทุกรูปแบบใครจะมาเผื่อให้ล่ะ แก้ตัวมากกว่า

เคยมีคนบอกผมว่าเค้าเจอ ใช้รถนำเข้าศูนย์เอียง แก้ปัญหาไม่จบ ทำยังไงก็ไม่จบ สุดท้ายใช้รถไป 2-3 ปี เปลี่ยนยางไป หายเลย
ลองดูไปเป็นตัวเลือกสุดท้ายครับ

ออฟไลน์ VITHAN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 12:46:40 »
เป็นมาตั้งแต่ตัวก่อน mc แล้วครับ  วิธีแก้นะครับ 

ต้องเปลี่ยน น๊อตยึกคอม้าทั้งสองข้าง ซ้าย และ ขวา  (ศูนย์ เกียร์ รังสิต มีของ เขาแก้อาการนี้อยู่) แต่บอกว่าเปลี่ยนทั้ง2ข้างนะครับ

และตั้งศูนย์ ดังนี้ ต้องปรับตั้งแคมเบอร์ ให้ล้อหน้าขวาบวก และ ล้อหน้าซ้ายลบ (ช่างทั้งไปจะปรับแค่ข้างเดียวทำให้แคมเบอร์ลบเกินไป)
ทำแบบนี้เพื่อ เฉลี่ยไปล้อขวา ไม่งั้นต้องตั้งแคมเบอร์ ล้อซ้ายลบ เยอะเกินไป จะทำให้เวลาเลี้ยวแล้วรถขืน และเวลาเจอถนนไม่เรียบ พวงมาลัยจะดึง ครับ

ทำได้แบบนี้จบแน่นอนครับ ผมก็คนหนึ่งละครับ ขับรถ ต้องตรงแปะ   และจะมีความสุขกับ การขับ kia  ครับ

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 12:48:40 »
ตั้งศูนย์เสร็จแล้วอย่าลืมดูว่าให้พวงมาลัยตรงด้วยนะครับ ถ้าไม่ตรงก็จะเหนื่อยจะขับอีกเหมือนกัน

ปล.เคยเจอมาแล้วป้ายแดง ตั้งศูนย์ตรงเป๊ะแต่พวงมาลัยกับเอียงหน่อยๆเวลาขับเกร็งจนเพลียยยยย กลับเข้าศูนย์บอกแก้ให้หน่อยก็อิดออดบอกรถป้ายแดง ไม่อยากรื้อจนต้องให้ออกแรงส่งเสียงดังๆ ถึงจะยอมทำให้

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 16:23:30 »
คำอธิบายแบบนี้ฟังไม่ขึ้นครับ เปลี่ยนศูนย์ดีกว่าครับ
เออ ลืมไปนั่นศูนย์ใหญ่แล้วนี่นา  ;D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 26, 2019, 09:44:07 »
เรื่องกินซ้าย กินขวา ผมว่าถ้าแก้หาย ไม่มีอะไรยืดยื้อ สำหรับผมไม่มีประเด็นนะ ถ้าตั้งศูนย์ หรือ เรื่องลมยาง อาจจะหายแล้ว

แต่ถ้าเป็นที่การออกแบบรถ อันนี้อาจจะต้องมีคำอธิบาย

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 26, 2019, 12:10:59 »
เพื่อนรุ่มชาติ

Hyundai H1

ล้อตแรกๆก็มีปัญหานี้ครับ นานมากแล้ว
เอียงซ้าย และเรื่องไฟช้อตไฟฟ้าสถิตเวลาเปิดหน้าต่างจ่างเงินค่าทางด่วน

หลังจากปัญหาเริ่มมีเสียงบ่นสักปีนึง ล้อตหลังๆก็ไม่มีปัญหาอีก

ผมว่ามันน่าจะมีคำอธิบาย และน่าจะเป้นเหตเดียวกันเกี่ยวกับดีซาย เซทติ้ง หรือพารทอะไรสักอย่าง
ซึ่ง น่าจะแก้ได้ครับ แจ้งปัญหากันเข้าไปเยอะๆ ให้ บ แม่ ขยับ น่าจะมีทางออกระยะยาว

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 26, 2019, 16:21:06 »
กินซ้ายหรือเอียงซ้ายครับ 

ถ้ากินซ้ายคือถนนเรียบๆพวงมาลัยจะค่อยหมุนไปทางซ้ายจนรถลงข้างทาง

ถ้าเอียงซ้ายคือพวงมาล้ยเอียงแต่ปล่อยมือแล้วรถวิ่งตรงไปข้างหน้าได้เรื่อยๆ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2019, 23:35:16 »
เป็นมาตั้งแต่ตัวก่อน mc แล้วครับ  วิธีแก้นะครับ 

ต้องเปลี่ยน น๊อตยึกคอม้าทั้งสองข้าง ซ้าย และ ขวา  (ศูนย์ เกียร์ รังสิต มีของ เขาแก้อาการนี้อยู่) แต่บอกว่าเปลี่ยนทั้ง2ข้างนะครับ

และตั้งศูนย์ ดังนี้ ต้องปรับตั้งแคมเบอร์ ให้ล้อหน้าขวาบวก และ ล้อหน้าซ้ายลบ (ช่างทั้งไปจะปรับแค่ข้างเดียวทำให้แคมเบอร์ลบเกินไป)
ทำแบบนี้เพื่อ เฉลี่ยไปล้อขวา ไม่งั้นต้องตั้งแคมเบอร์ ล้อซ้ายลบ เยอะเกินไป จะทำให้เวลาเลี้ยวแล้วรถขืน และเวลาเจอถนนไม่เรียบ พวงมาลัยจะดึง ครับ

ทำได้แบบนี้จบแน่นอนครับ ผมก็คนหนึ่งละครับ ขับรถ ต้องตรงแปะ   และจะมีความสุขกับ การขับ kia  ครับ
ขอบคุณพี่มากเลยครับ ผมจะลองติดต่อศูนย์รังสิตดูครับ เพราะ Benz ผมก็เปลี่ยนน๊อตยึดคอม้าเช่นกันแล้วอาการหายเกลี้ยง ไม่คิดว่า Kia จะต้องเปลี่ยนด้วย ขอบคุณครับ